หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาเปิดตัวสวนบำนาญชีวิต ของคนบ้านนอกในกรุง (ปีหน้าเปิดหน้ายางแล้วครับ)  (อ่าน 70196 ครั้ง)
veeครับ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 09:35:31 PM »

ย้อนกลับมาที่สวนยางกันบ้างครับแปลงที่เปิดกรีดปีนี้เป็นปีแรกครับเป็นแปลงที่เริ่มลงมือเองตั้งแต่ปลูกครับคนงานเปิดไป1200ต้นที่ขนาด50เซ็นต์ครับจากยางปลูกทั้งหมด2000ครับ ตัดหญ้าออกแล้วดูโล่งดีจัง หน้าแล้งก่อนหมดฝนจะตัดครั้งนึงแล้วก็ปล่อยไว้จนก่อนฝนมาตัดรอบแรกใส่ปุ๋ยเลยครับ ผมใส่สูตร15-15-15ครับปีนี้ใช้วิธีหว่านไปเลยหว่านทุกปีไม่เคยขุดหลุม

อย่างที่คุณเจิ้ลว่าไว้แหละครับยาง600กรีดปีแรกน้ำยางจะออกน้อยต้องรอสองสามปีถึงจะออกเยอะ ทุนน้อยครับไม่เป็นไรเพราะแถวๆนี้มีแต่ยาง600กันทั้งนั้นเลยรู้สึกไม่แตกต่างเท่าใหร่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เดือนนึงพอดีครับ555ทั้งฝนตกไม่ใด้กรีดทั้งไปทำนาด้วยเพราะผมใช้คนงานชุดเดียวกันทำนาครับเพราะอยากให้เขามีรายใด้ด้วยเพราะลำพังยางปีนี้คงไม่ใด้อะไรมาก แต่ผมมีอาหารให้หากินฟรีในสวนครับ

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #241 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 05:37:25 PM »

หลังจากผ่านไปวันสองวันก็เห็นการเริ่มต้นที่ดีของข้าวดำต้นเดียวกันแล้ว ช่วงนี้ก็ปล่อยให้แห้งๆแบบนี้ไปก่อนครับกันปูกันหอยมากัดข้าวครับ

คุณวี เรานึกว่าจะทำนาโยนน่ะ
ที่ไม่ทำนาโยนคือไม่มั่นใจว่าจะจัดการหญ้าใด้ดีครับ เพราะผมไม่ใด้อยู่ประจำ แล้วก็เป็นอย่างที่คิดจริงๆครับ เพราะหญ้าขึ้นเยอะมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 08:16:49 PM โดย veeครับ » บันทึกการเข้า
veeครับ
*

« ตอบ #242 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 03:58:19 PM »

มีภาพนาข้าวอินทรีย์ ผีบ้าทำปีแรกมาให้หัวเราะเล่นครับ ไปดูนาเดือนละครั้งครับคงจะใด้เกี่ยวกับเขาอยู่หรอกนะ อิอิ

ต้นข้าวปนกับต้นหญ้าในอัตราส่วนที่ลงตัว เอิ้กๆๆๆๆ

ถ้าห่างๆหน่อยเขาจะแตกกอดี พอใด้ให้เจ้าของใด้มีกำลังใจในการทำในปีต่อๆไปหน่อย
veeครับ
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 04:09:00 PM »

เท่าที่ดูแล้วข้าวไรซ์เบอรรี่ที่ปลูกน่าจะเป็นข้าวดอ หรือข้าวเบาอายุไม่น่าเกิน120วันเพราะมีบางต้นที่รีบออกรวงมาแล้วแต่ไม่เยอะ ปีนี้ใด้รู้จักตัวตนเขาจริงๆแล้วปีหน้าจะใด้วางแผนการปลูกใด้ถูกต้องและเหมาะสมกับเขากว่านี้ครับ

ในส่วนที่มีน้ำขังใด้นานหน่อยข้าวก็จะแตกกอใด้ดีใช้ใด้ และหญ้าก็น้อยกว่า หรือว่าเขาก็จะชอบน้ำเหมือนกันนะ จดไว้เป็นบทเรียนในปีหน้า

น่าสนใจอยู่อย่างนึงคือข้าวที่ปลูกไกล้ร่มไม้ใหญ่กลับสวยงามกว่าที่โดนแดดจัดๆ เอ๊ะหรือว่าเขาก็ชอบแบบร่มๆเหมือนกันนะ ไว้รอดูตอนออกรวงก่อนว่าจะใด้ข้าวเมล็ดเต็มหรือว่าข้าวลีบกันแน่ในส่วนนี้

veeครับ
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 04:38:39 PM »

พักจากเรื่องนากลับมาดูที่สวนไผ่ในป่ายางกันบ้างไผ่ปลูกใด้ปีกว่าเกือบสองปีแล้วครับใด้มาเท่านี้เพราะปีที่แล้วแล้งมากนึกว่าจะไม่รอดซะแล้วเริ่มจะไว้ลำแล้วปลายๆปีว่าจะทำกิ่งพันธุ์เพื่อปลูกขยายใด้แล้วหละ

ใด้มาสองลำบ้างสามลำบ้างแต่ก็มีหน่อมาเรื่อยๆปลูกไผ่ใด้มากกว่าที่คิดไว้จริงๆครับ

veeครับ
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 05:10:34 PM »

ชะอมปลูกใด้เดือนเดียว เริ่มใด้ตัดยอดแรกออกบ้างแล้วและกำลังแตกยอดใหม่ออกมาให้ใด้เก็บมาลวกบ้างทำไข่เจียวบ้างนิดหน่อย ชุดนี้ใด้กิ่งพันธุ์มา100กิ่งครับเห็นเขาติดใด้เร็วแบบนี้ก็คิดจะปลูกเพิ่มให้ครบ500กิ่งซะแล้วสิครับรู้สึกว่าดูแลง่ายดีเหมือนกันขนาดว่ายังไม่ใด้ให้ปุ๋ยอะไรเลย

ปลูกไว้ข้างๆทางเลยครับ พอดีทางผ่านที่สวนไม่อยากทำรั้วลวดหนามเพราะดูแข็งๆไปเลยปลูกชะอมทำรั้วธรรมชาติเลยดีกว่าเผื่อว่าใครผ่านไปผ่านมาจะใด้เก็บยอดไปกินบ้างเนาะ

อีกไม่นานที่สวนก็จะมีรั้วชะอมให้เก็บยอดกันแล้วครับระบบน้ำตอนนี้อาศรัยน้ำฟ้าน้ำฝนกันไปก่อน คาดว่าเดือนหน้าจะวางสายยางให้น้ำทั้งหน่อไม้และชะอมกันแบบพอเพียง

Liked By: kwanbanna, sompol, kong2523
veeครับ
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 05:16:28 PM »

พริกไทยครับซื้อมา4-5ถุงครับปลูกให้เลื้อยขึ้นต้นมะม่วง เอ๊ะออกช่อติดเมล็ดมาบ้างเหมือนกันแฮะ ดีเลยเดี๋ยวเราจะขยายพันธุ์ปลูกเพิ่มนะจ๊ะ อิอิ

Liked By: kwanbanna, sompol, kong2523
veeครับ
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 05:32:02 PM »

เนื่องจากที่สวนของผมจะเป็นที่ลาดเอียงจากจุดนี้ถึงจุดที่ปลูกไผ่ระดับจะต่างกันมากถึงเกือบ20เมตร โครงการในสมองอันน้อยนิดตอนนี้คือจะขุดบ่อเพื่อเอาท่อมาฝังให้ใด้ขนาด4บ่อแล้วจะต่อสายยางลากยาวลงไปถึงแปลงไผ่ที่ปลูกไว้ความยาวประมาณ400เมตรโดยใช้ท่อpe2ม้วนๆละ200เมตรแล้วติดตั้งวาวล์เป็นจุดๆตามที่เราต้องการจะปิดหรือเปิดตรงจุดนั้นๆ ใช้ความลาดเอียงของพื้นที่เป็นแรงดันของน้ำให้ไหลลงไปตามสายยางโดยไม่ต้องใช้เครื่องสูบน้ำจากเครื่องมือใดๆทั้งสิ้น ถ้าวางวงบ่อใด้8วงคงจะใด้น้ำใช้สอยประมาณ1600ลิตรหรือปล่าวไม่แน่ใจผมคิดเอาเองว่าวงนึงจุใด้200ลิตร555 จุดนี้มีน้ำตลอดทั้งปีครับ

veeครับ
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 05:57:45 PM »

มาที่สวนยางกันบ้างครับ เปิดกรีดปีแรกหลังจากปลูกมา7ปี มือใหม่จริงๆแต่ชอบที่ใด้ทำใด้ปลูกถึงแม้จะไม่ใด้สวยเท่ากับสวนของท่านอื่นๆแต่ก็ใด้กรีดแล้วปีหน้าจะพยายามลดต้นทุนการผลิตลงอีกจากปีนี้เราต้องยืนอยู่ใด้ด้วยตัวของเราเองไม่อยากไปเรียกร้องอะไรกับเขาให้ยุ่งยากเสียเวลา ต่อให้ขี้ยางโลละ30บาทก็จะพยายามอยู่ให้ใด้ด้วยเงื่อนไขที่ว่าไม่ต้องใช้เงินซื้อกับข้าว เพราะเราปลูกและเลี้ยงเพื่อกินเองเหลือแล้วค่อยเอาไปขายเป็นรายใด้เสริม

ยางเปิดใหม่เดือนกรกฎาคม เก็บขี้ยางขายไป3รอบแล้วเปิด1000ต้นใด้รอบละ280กกกรีด10มีดต่อรอบไม่รู้สวนอื่นๆข้อมูลเป็นยังไงบ้างครับ

veeครับ
*

« ตอบ #249 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 06:08:01 PM »

มียางแปลงเล็กที่พึ่งปลูกเมื่อปีที่แล้วแล้งมากนึกว่าจะไม่รอดเพราะตอนขนมาปลูกแล้วฝนไม่ตกต้องพักรออีกกว่าจะใด้ปลูก แต่พอมาปีนี้ไม่น่าเชื่อ ยางโตใด้ดีมากแทบไม่น่าเชื่อเป็นยาง600และปลูกข้าวโพดแซมยังโตใด้สงสัยปีนี้ฝนดีครับ

Liked By: sompol, kong2523
kwanbanna
*

« ตอบ #250 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 06:15:03 PM »

มียางแปลงเล็กที่พึ่งปลูกเมื่อปีที่แล้วแล้งมากนึกว่าจะไม่รอดเพราะตอนขนมาปลูกแล้วฝนไม่ตกต้องพักรออีกกว่าจะใด้ปลูก แต่พอมาปีนี้ไม่น่าเชื่อ ยางโตใด้ดีมากแทบไม่น่าเชื่อเป็นยาง600และปลูกข้าวโพดแซมยังโตใด้สงสัยปีนี้ฝนดีครับ

สวัสดีค่ะท่านเจ้าของกระทู้
มาเลียบ ๆ เคียง ๆ ดูสวน เผื่อลอกการบ้าน
ถามนิดนึงสิคะ  เห็นสะพานอาวุธไปไร่
ด้วยอันตราย หรือจุดประสงค์ อันใดฤา

Liked By: sompol
veeครับ
*

« ตอบ #251 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 06:35:24 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ไว้ล่าครับ ไว้จัดการพวกกระรอกกระแตที่คอยมาแทะๆเล็มๆข้าวโพดหนะครับ ไม่มีเจตนาอย่างอื่นนอกจากเอามาทำเป็นอาหารเท่านั้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ;Dเรื่องป้องกันตัวก็ไม่ต้องครับเพราะเราไม่ยอมไปทะเลาะกับใครเราใช้วิธีประณีประนอมครับผูกมิตรกันเข้าไว้แบ่งๆกันไปครับ และอีกอย่างคนในรูปเป็นพี่ชายผมเองครับผม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เจิ้ล
*

« ตอบ #252 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 11:16:17 PM »

มาที่สวนยางกันบ้างครับ เปิดกรีดปีแรกหลังจากปลูกมา7ปี มือใหม่จริงๆแต่ชอบที่ใด้ทำใด้ปลูกถึงแม้จะไม่ใด้สวยเท่ากับสวนของท่านอื่นๆแต่ก็ใด้กรีดแล้วปีหน้าจะพยายามลดต้นทุนการผลิตลงอีกจากปีนี้เราต้องยืนอยู่ใด้ด้วยตัวของเราเองไม่อยากไปเรียกร้องอะไรกับเขาให้ยุ่งยากเสียเวลา ต่อให้ขี้ยางโลละ30บาทก็จะพยายามอยู่ให้ใด้ด้วยเงื่อนไขที่ว่าไม่ต้องใช้เงินซื้อกับข้าว เพราะเราปลูกและเลี้ยงเพื่อกินเองเหลือแล้วค่อยเอาไปขายเป็นรายใด้เสริม

ยางขนาดนี้ถือว่าสวยครับ ถึงแม้ 600 จะออกน้อย แต่ก็ได้เรื่อย ๆ เดี๋ยวช่วงหน้าหนาวนี้จะทำเงินครับ เพราะเป็นช่วงที่น้ำยางออกดีฝนก็ไม่ตกแล้วได้กรีดเต็มที่ เดือนหนึ่งขาย 2 ครั้ง จาก 280 กก. น่าจะได้ครั้งละ 350 กก. ขึ้นไป ราคายางก้อนถ้วยช่วงนี้คงไม่ต่ำกว่า 40 บาท ขึ้นอยู่กับพื้นที่ แต่เห็นกลุ่มบุญทัน อ.สุวรรณคูหา ราคาสูงดีนะ สูงกว่าทาง จ.บึงกาฬอีก เข้าไปเช็คราคาได้ตามนี้นะครับ จะได้เอาไว้เปรียบเทียบเวลาจะขาย

http://www.rubbernongkhai.com/cuplump/cuplump.php

มีสวนยางเป็นหลักแบบนี้สบายแล้วครับ ออกจากงานประจำมาทำเกษตรพอเพียงได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2013, 11:20:10 PM โดย เจิ้ล » บันทึกการเข้า
veeครับ
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 07:16:48 AM »

ยางขนาดนี้ถือว่าสวยครับ ถึงแม้ 600 จะออกน้อย แต่ก็ได้เรื่อย ๆ เดี๋ยวช่วงหน้าหนาวนี้จะทำเงินครับ เพราะเป็นช่วงที่น้ำยางออกดีฝนก็ไม่ตกแล้วได้กรีดเต็มที่ เดือนหนึ่งขาย 2 ครั้ง จาก 280 กก. น่าจะได้ครั้งละ 350 กก. ขึ้นไป ราคายางก้อนถ้วยช่วงนี้คงไม่ต่ำกว่า 40 บาท ขึ้นอยู่กับพื้นที่ แต่เห็นกลุ่มบุญทัน อ.สุวรรณคูหา ราคาสูงดีนะ สูงกว่าทาง จ.บึงกาฬอีก เข้าไปเช็คราคาได้ตามนี้นะครับ จะได้เอาไว้เปรียบเทียบเวลาจะขาย

http://www.rubbernongkhai.com/cuplump/cuplump.php

มีสวนยางเป็นหลักแบบนี้สบายแล้วครับ ออกจากงานประจำมาทำเกษตรพอเพียงได้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เรื่องราคาขายเดือนที่แล้วผมขายใด้40พอดีครับน้ำยางสด ไม่ใด้รอค้างคืนเพราะเทียบแล้วต่างกันที่2บาทกว่าเลยเลือกวิธีเก็บขายสดๆเลย แต่แปลกใจราคาบึงกาฬน่าจะดีกว่าทางนี้นะครับ เรื่องออกจากงานประจำคงยังหรอกครับเพราะดูแล้วว่าคงยังไม่น่าจะพอเลี้ยงครอบครัวใด้เท่าใหร่ไว้อีกสี่ห้าปีรอยางเปิดกรีดพร้อมกันครบทุกแปลงก่อนครับถึงเวลานั้นคงจะใด้ทำงานที่สวนอย่างเดียวเลย

Liked By: deemeechai, sompol
veeครับ
*

« ตอบ #254 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:37:34 PM »

พึ่งไปสวนวันที่8ตุลาคมครับ เที่ยวนี้ทำอะไรหลายอย่างเลยคราวที่แล้วลองซื้อกิ่งชะอมกิ่งตอนไป200กิ่งปลูกแล้วใด้ผลดีคราวนี้จัดหนักครับจัดกิ่งตอนเพิ่มอีก500กิ่งเพราะปลูกเป็นแนวรั้วครับห่าง50เซ็นต์2แถวคู่ วันแรกก็ไปดูนาข้าวกำลังออกรวงสวยเลยครับมีภาพมาฝากครับ

ทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่ช่วยกันคนละไม้คนละมือครับ เด็กๆก็ใด้ค่าขนมกันไปตามระเบียบครับ

ปลูกริมรั้วครับความยาวประมาณ200เมตรปลูก2แถวคู่

ปลูกแล้วก็รดน้ำไปด้วยเพราะช่วงที่กลับไปฝนไม่ตกหลายวันแล้วแต่พอวันจะกลับก็มาตกหนักซะงั้นเฮ้ออฝนน้อฝน

veeครับ
*

« ตอบ #255 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 12:50:23 PM »

ช่วงนี้งานสวนยางไม่มีอะไรต้องเป็นห่วงแล้วเพราะมีคนกรีดคอยดูแลแทนแล้ว มีพื้นที่ว่างๆอยู่เลยหาอะไรนั่นนี่มาปลูกรวมทั้งกาแฟชุดนี้สั่งมาปลูกอีก500ต้นสั่งแบบล้างรากครับแต่ก็อีกนั่นแหละฝนไม่ตกหลายวันไม่กล้าปลูกเลยต้องเอามาชำลงถุงไว้ก่อนเพิ่มงานอีก แต่พอวันกลับฝนตกต่อเนื่องหลายวันแต่ตอนนี้ให้พี่ชายปลูกให้แล้วเรียบร้อย เกษตรกรทางไกลกเป็นแบบนี้ครับเราไม่สามารถกำหนดเวลาต่างๆใด้ถ้าเราไม่ใด้อยู่ในพื้นที่

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17   ขึ้นบน
  พิมพ์