ข่าว
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชื้อราและไวรัสสาเหตุโรคพืชครับ เด็กโรคพืช  (อ่าน 21498 ครั้ง)
เด็กโรคพืช
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 07:54:48 PM »

ตอบคำถาม  คุณป้าดีนะครับ...ตอนนี้ขึ้นชั้นปีที่3ครับลูกสาวคุณป้าจะเรียนที่นี้หรอครับ...ดีใจจังมีน้องอีกคนเเล้ว.หุหุ..ถ้ามีปัญหาอะไรเกี่ยวมหาลัยโทรถามผมได้นะครับ 0855672723 ครับ...ส่วนราคาหัวเชื้อไม่เเน่ใจนะครับไม่น่าจะเกิน 50 บาท - - หุหุ  เด๋วจะเอาโรคที่เกี่ยวกับไวรัส เเล้ว ไฟโตรพลาสมา  มาเสนอนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:51:51 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า

padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 09:45:03 AM »

ขอบคุณ นะคะ คุณ tah4274
     ที่ป้าดี มาตอบช้า เพราะหากระทู้ไม่เจอคะ ว่าเอ๊ะ อยู่หน้า1 หายไม่ไหนไปไล่หาหลายกระดาน
   ยังไงจะโทรติดต่อนะคะ คงต้องรอช่วงเวลานอกเวลาเรียน มั่งคะ เกรงใจจะรบกวนเวลาเรียน ค่ะ

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
sak1201
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 11:22:56 PM »

ดีใจจัง คุณtah4274 อยู่ที่ ม.เกษตรฯ กำแพงแสน ด้วย ปีไหนค่ะ
ป้าดี จะได้ฝากดูแล เจ้าตัวเล้ก(ลูกสาว)ของป้าดี จะไปรายงานเข้าเรียนมิถุนายน นี้คะ
นอกเรื่องไปนิดหนึ่ง.....   แอบกระซิบถามเบาๆ ว่า ไตรโคเดอร์มา ที่ว่าราคาถูกนะ เท่าไร  แอบๆ บอกหน่อยนะคะ
สนใจสั่งซื้อมาใช้ก่อน แล้วค่อยศึกษาต่อเชื้อทำไว้ใช้เอง ในอนาคตค่ะ

ป้าดีไม่บอกอ.ศักดิ์ยิ่งนิครับ  จะได้บอกน้องเค้าว่าของอร่อยอยู่ตรงไหน  ไก่ป้าสำราญยังอยู่หรือเปล่าน่า  น้องโรคพืชบอกให้พี่รู้หน่อยสิครับ  ผัดไทเกี๊ยวกรอบยังมีหรือเปล่า...55
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 12:27:25 PM »

ร้านป้าสำราญ ยังอยู่ครับ...เเต่ผัดไทเกี๊ยวกรอบ ม่ายเเน่ใจอะครับยังไม่เคยกินเลยครับ หุหุ 

เด๋วจะเอาโรคที่เกี่ยวกับเเบคทีเลียละก็ไวรัสมาโพสอีก...เเต่ตอนนี้ยังม่ายมีเวลาครับ...ไกล้สอบเเล้วครับหุหุ(เรียนซัมเมอร์อยู่ครับ)

อีกนิด...ตอนเเรกกระทู้ยังอยู่กระทู้ ถามตอบอยู่เลย เเล้วไมตอนนี้อยู่ คลังบทความเกษตรพอเพียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2009, 05:58:09 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
lofokid
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 07:06:19 PM »

แจ่มครับแล้วเอาเรื่องไวรัสมาโพสอีกนะครับ เป็นกำลังใจครับ
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:36:13 PM »

โรคพืชที่เกิดจากไวรัสนะครับผม

โรคใบเหลืองส้มของข้าว

อาการ   นะครับข้าวที่เป็นโรคจะเริ่มแสดงอาการให้เห็นตั้งแต่อายุ 20 วัน โดยเกิดเป็นรอยขีดสีซีดตามแนวเส้นใบอาการจะเห็นเด่นชัดขึ้นหลังจากปักดำแล้วประมาณ 1 เดือน โดยปลายใบจะเหลืองลุกลามลงไปจนถึงโคนใบ ทำให้มองเห็นต้นข้าวเป็นสีเหลืองหรือเหลืองส้ม ข้าวที่เป็นโรคจะแคระแกร็น แตกกอน้อย ออกดอกช้ากว่าปกติ ทำให้ข้าวแก่ไม่พร้อมกันและให้ร่วงน้อย เมล็ดข้าวมักจะลีบ ความรุนแรงของโรคจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับพันธุ์ข้าวนะครับ
ปัจจัยการเกิดโรค แมลงพาหะเพลี้ยจักจั่น  วิธีกล แล้วก็ไส้เดือนฝอย ครับผม
      เชื้อสาเหตุ     Rice yellow orange leaf virus (RYOLV)    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2009, 02:53:47 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:42:23 PM »

โรคใบหงิกของข้าว หรือ โรคจู๋

อาการ   โรคนี้นะครับเกิดขึ้นได้กับข้าวในทุกระยะการเจริญเติบโตครับ โดยทำให้ใบมีสีเขียวเข้มรูปร่างของใบบิดหงิก ขอบใบแหว่ง เส้นใบบริเวณกาบใบบวมโป่ง บางครั้งจะเกิดเป็นทางขาวขึ้นทีหลังใบด้วยต้นข้าวที่เป็นโรคจะแคระแกร็น ถ้าข้าวเป็นโรคในระยะออกรวงจะทำให้ใบธงบิดเป็นเกลียวและมีขนาดสั้นกว่าปกติ รวงข้าวจะโผล่ออกมาไม่พ้นใบธง เมล็ดส่วนใหญ่จะลีบนะครับ ทำให้ผลผลิตลดลงถึง70% เลยนะครับ ถึงกับเจ้งเลยทีเดียว

เชื้อสาเหตุ  rice ragged stunt virus (RRSV)

การป้องกันกำจัด ใช้วิธีการเดียวกันกับการป้องกันกำจัดโรคใบสีเหลืองส้มของข้าวนะครับ สำหรับพันธุ์ต้านทาน ควรใช้พันธุ์ กข 9, 21 หรือ 23 ไม่ควรใช้พันธุ์ กข 1 หรือ 7 หรือพันธุ์สุพรรณ 60 เพราะเป็นพันธุ์อ่อนแอต่อโรค นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:54:33 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:44:59 PM »

โรคใบหงิกของฝ้าย

อาการนะครับ  ความรุนแรงของโรคขึ้นอยู่กับระยะการเจริญเติบโตของฝ้ายครับขณะที่เชื้อทำลาย ถ้าฝ้ายได้รับเชื้อในระยะเริ่มงอก ต้นก็จะแคระแกรน ใบหงิกงอ แล้วก็แตกออกเป็นพุ่มและไม่สร้างสมอ ถ้าเชื้อเข้าทำลายในขณะที่ฝ้ายมีอายุประมาณ 1-2 เดือน อาการดังกล่าวจะลดน้อยลง อาจจะพบเพียงอาการเส้นใบมีสีซีด และขอบใบม้วน การเข้าทำลายหลังจากพืชมีอายุเกิน 2 เดือนขึ้นไปแล้วมักไม่มีผลกระทบต่อผลผลิต พืชที่เป็นโรคอาจจะแสดงอาการคล้ายธาตุแมกนีเซียมด้วยนะครับ คือ ใบล่างเปลี่ยนเป็นสีออกม่วงเข้มครับ
              เชื้อสาเหตุ  Cotton anthocyanosis virus (CAV)

การป้องกันกำจัด    ใช้วิธีการเดียวกันกับการป้องกันกำจัดโรคใบสีเหลืองส้มของข้าวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:48:31 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:50:48 PM »

โรคใบด่างขีดของถั่วลิสง 

อาการ    นะครับก็เป็นจุดด่างกระหรือด่างเป็นปื้นบนใบ นะครับ

เชื้อสาเหตุ Peanut mottle virus (PMV)

การป้องกัน   ก็ควรกำจัดเพลี้ยอ่อนซึ้งเป็นแมลงพาหะ ด้วยสารเคมีหรือไม่ก็พวกชีวะสาร แล้วก็วิธีเขตกรรม อย่างเช่นกำจัดวัชพืชจำพวกหญ้ารอบๆแปลง แล้วก็ใช้พันธ์ต้านทานไวรัสครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:48:59 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:52:24 PM »

โรคใบด่างของถั่วเหลือง

อาการ ก็จะหงิกๆสีของใบก็จะซีดเหลืองครับส่วนเมล็ดก็จะเหมือนกับโดนไฟไหม้ดังรูป..เพราะเชื้อไวรัสไปกินส่วนที่จะเจริญเป็นรากและลำต้น

เชื้อสาเหตุ Soybean mosaic virus (SMV)

การป้องกันรักษา   ก็เหมือนข้อที่ผ่านๆมานะครับ แมลงพาหะก็ เพลี้ยอ่อน ครับตัวสำคัญ  หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:49:17 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:53:51 PM »

โรคใบหงิกของมะเขือเทศ

อาการ ครับก็ขอบใบม้วนงอขึ้นนะครับแล้วก็ ใบเหลือง ยอดแตกเป็นพุ่ม ต้นก็จะเตี้ยแคระแกรน อีกด้วยนแมลงพาหะก็เป็น แมลงหวี่ขาว นะครับ

เชื้อสาเหตุ  Tomato yellow leaf curl virus (TYLCV)

การป้องกัน   ก็กำจัดเพลี้ยขาว แล้วก็อย่าให้แมลงพาหะระบาดในแปลงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:50:56 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:55:19 PM »

โรคใบด่างวงแหวนของมะละกอ

อาการ    จะมีแผลคล้ายวงแหวนตามใบละตามลำต้นและผล ครับ โรคนี้เป็นโรคสำคัญมากเพราะระบาดหนักมากครับ

เชื้อสาเหตุ  Papaya ringspot virus (PRV)

การป้องกัน    กำจัดเพลี้ยอ่อน วิธีกล  แล้วก็วิธีเขตกรรม  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:47:04 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:55:55 PM »

การป้องกันนะครับ (เชื้อไวรัสทุกชนิดจะไม่มียารักษานะครับมีแต่วิธีป้องกัน)

1. เผาทำลายตอซังหรือต้น โดยเฉพาะจากแปลงที่เคยมีประวัติการเป็นโรคจากฤดูก่อนเพื่อกำจัดแหล่งที่มาของเชื้อนะครับ

2. ต้องฆ่าแมลงพาหะนะครับเช่นแมลงปากดูดเพราะเป็นตัวนำเชื้อ…เช่น เพลี้ยอ่อน เพลี้ยต่างๆ..แมลงหวี่ แมลงวันทอง สรพัดแมลงละครับพี่น้อง

3.  วิธีกล อย่างเช่น เครื่องมือการเกษตร ขวาน มีด กรรไกรตัดกิ่ง มีดตอนกิ่ง คือห้ามใช้ซ้ำกับต้นที่เป็นโรคนะ        ครับเพราะจะทำให้เชื้อเข้าสู่พืชได้

Liked By: Steve_Jeab
gifthort
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 11:13:58 AM »

ดีใจจัง ได้เจอเด็กเกษตรกำแพงแสนที่นี่ด้วย พี่เองก็นิสิตเกษตรกำแพงแสนเหมือนกันค่ะ แต่ว่าอยู่พืชสวน ดีใจที่มีรุ่นน้องน่ารัก ๆ แบบนี้นะคะ

Liked By: Lexy
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 10:13:54 PM »

หรอครับพี่กิ๊ฟ  ...  หุหุ  พี่จบรุ่นไหนครับ    ตอนนี้ผมเรียนยังอยู่ครับ  KU67 เเล้วครับ  หุหุ ยินดีที่ได้รู้จักครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 10:16:00 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
manoo
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 02:52:10 PM »

มีข้อมูลเกี่ยวกับการใช้จุลินทรีย์ในการป้องกันและกำจัดโรคพืชบ้างป่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าม๊าก มาก คับผ้ม
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์