หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชื้อราและไวรัสสาเหตุโรคพืชครับ เด็กโรคพืช  (อ่าน 22749 ครั้ง)
เด็กโรคพืช
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:14:26 PM »

หุหุ ลอง ดูนะกันนะครับ...เพิ่งเคยโพสครั้งเเรก ติชมได้นะครับผม....น้องต๊ะ

โรคพืชที่เกิดจากเชื้อราสนิม

ลักษณะอาการ : เชื้อของโรค ราสนิม มีอยู่ 4 ระยะ ระยะที่อันตราบเป็นระยะที่4 เพราะเป็นระยะที่ติดต่อได้
โรคราสนิม      :   สามารถเกิดได้กลับพืชเกือบทุกชนิดนะครับ ถ้าระบาดหนักก็จะเป็น พืชตระกูล ถั่ว นะครับ
การควบคุมโรค : ที่เกิดจากเชื้อรานะครับ  ถ้าใช้สารเคมีอย่างเช่น แมนโคแซป ถ้าไม่ใช้สารเคมี ก็ใช้เชื้อราควบคุมโรคเช่น เชื้อรา   ไตรโคเดอรมาร์ หรือครับ หาซื้อได้ที่ คณะเกษตร กำแพงแสน ภาควิชาโรคพืช มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ นะครับ (แหะๆๆโปรโมทสินค้าอาจารย์ที่ปรึกษา หุหุ ไม่ว่ากันนะครับ)

Liked By: หง, decoded
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2009, 04:18:04 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า

เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:15:25 PM »

โรคราเขม่าดำ

ลักษณะอาการ :
ที่ผลจะมีเส้นใยสีดำคลุมด้านบนของผลส่วนใบจะมีเหมือนเขม่าควันรถยนต์ นะครับทั้งด้านบนและด้านล่างของใบ

การควบคุม      :
การใช้ ไตรโคเดอรมาร์…หรือไม่ก็ ตัดส่วนที่เป็นไปเผา (ย้ำว่า นำไปเผานะจ๊ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2009, 10:51:39 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:30:14 PM »

โรคราน้ำค้าง

ลักษณะอาการ:
จะเกิดจุดสีขาวหรือสีเหลืองอ่อนบนใบเลี้ยง และใบจริงสองสามใบแรก ต่อจากนั้นจุดนี้จะขยายเป็นทางสีขาวลามไปยังฐานใบพืชที่เป็นโรคในระยะนี้ต้นกล้าจะแห้งตายในที่สุด
การควบคุม       : คลุกเมล็ดพันธุ์ก่อนปลูกด้วยเชื้อราไตรโคเดอรมาร์ หรือเชื้อ แบคทีเรียบีเอส (บาซิลลัส ซับทิลิส) หรือแช่ เมล็ดในน้ำอุ่นอุณหภูมิ 50 องศาเซลเซียส นาน 20 – 30 นาที  นะจ๊ะ

Liked By: yong9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2009, 10:36:18 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:33:46 PM »

โรคราแป้งขาว       

ลักษณะอาการ
: โรคราแป้งนะครับเป็นโรคที่จะแพร่ระบาดในช่วงอุณหภูมิต่ำ นะครับระยะแรกก็จะเกิดเป็นแผลจุดสีเหลืองบนผิวของใบ เชื้อราลักษณะคล้ายผงแป้งเกิดขึ้นเป็นหย่อมๆ ครับ หากอาการรุนแรงจะพบผงแป้งบนก้านใบ กิ่ง ดอก ก้านดอก ใบอ่อน กลีบดอก และลำต้น ทำให้ใบบิดเบี้ยวเสียรูปร่าง ใบเหลืองแล้วเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล แห้งกรอบและร่วง และก็ ตอ อา ยอ ตาย ครับ ส่วนใหญ่จะเห็นเชื้อราขาวๆตอนเช้ามืดนะครับ...หลังจากแดดส่องแล้วก็จะเห็นแต่แผลสีเหลืองๆ  นะจ๊ะ
การควบคุม       : การที่จะลดความเสี่ยงนะครับไม่ควรลดน้ำหลัง 5 – 6 โมงเย็น แล้วควรตัดแต่งกิ่งให้โปร่งการใช้ยาก็ใช้ ไตรโคเดอรมาร์ แล้วก็  แมนโคแซป  นะครับ ช้วยได้กับราทุกชนิดนะครับ

Liked By: Steve_Jeab
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2009, 10:48:26 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
ทองดำ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:36:09 PM »

ใช้กับไม้ดอกที่มีก้านใบแข็งอย่างกล้วยไม้ได้ไหมครับ  ตอนนี้อยากเลี่ยงสารเคมีอย่างแรง

Liked By: Steve_Jeab
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:37:47 PM »

โรครากเน่าโคนเน่า(เกิดจากเชื้อรา)    

๐ลักษณะ ต้นพืชทีเป็นโรคนะครับต้นจะเหลืองซีดเหี่ยวในตอนกลางวัน พอตกกลางคืนจะเป็นปกติคือใบที่ซีดเหลืองก็จะเขียวเข้มดีงเดิมพอเป็นอย่างนี้สักพักตอนก็จะเหี่ยวตายในที่สุด เราต้องปาดลำต้น แล้วดูท้อลำเลียงอาหารว่ามีสีน้ำตาลหรือเปล่าปกติจะมีสีเขียวออกขาวถ้ามีสีน้ำตาลดังรูปที่2แสดงว่าใช่โรครากเน่าโคนเน่าครับ….เเละอีกอย่างนึงคือจะมีเม็ดเล็กๆเเละใยขาวๆของเชื้อราอยู่บนดินเเละใต้ดินด้วยครับดังรูป
   วิธีรักษา  ใช้ยารักษาโรคเชื่อรา  ไตรโคเดอร์มาร์ ชีดพ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2009, 04:05:20 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 10:40:43 PM »

สรุปเชื้อสาเหตุโรคพืช(โรคราต่างๆ)

โรคราต่างๆ…ก็เกิดจากหลายสาเหตุด้วยกันนะครับ…แต่สาเหตุหลักๆ  ก็เกิดจากความชื้นในดินมาเกินไป อย่างเช่น การรดน้ำตอนเย็นๆ หลัง 5-6 โมงเย็นนะครับ จะทำให้เกิดความชื้นและทำให้เกิดโรคราต่างๆนะครับ…วิธีแก้ คือ รดน้ำก่อน 5 โมงเย็น ครับ หุหุ ง่ายๆ
ส่วนยารักษาโรคก็มีอยู่หลายอันหลายสูตรหลายบริษัทนะครับ…เเต่ผมใช้ไตรโคเดอมาร์. คงสงสัยว่าทำไมผมถึงแนะให้ใช้เชื้อราไตรโดเดอรมาร์ ใช้กับได้เกือบทุกชนิดครับ  งั้นเอาเวปไปดูเลยแล้วกันนะครับ…http://clgc.rdi.ku.ac.th/product/trichoderma/trichoderma.html
 เป็นผลิตภัณฑ์ที่อาจารย์ผมทำขึ้นมาครับเพื่อช้วยเหลือเกษตรกร
ครับ   ราคาถูกด้วยขอบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2009, 10:50:28 PM โดย tah4274 » บันทึกการเข้า
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:02:37 PM »

ใช้กับไม้ดอกที่มีก้านใบแข็งอย่างกล้วยไม้ได้ไหมครับ  ตอนนี้อยากเลี่ยงสารเคมีอย่างแรง 

ตอบ...ใช้ได้กลับไม้ดอกครับผม
ทองดำ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 11:24:07 PM »

ขอบคุณครับ.....
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 12:59:05 AM »

ขอถาม นิดครับ

.....ว่า เชื้อ ไตรโคร สามารถ เพาะใน กากน้ำตาลหรืออาหารที่เป็นน้ำอื่นๆๆ (เช่น น้ำมะพร้าว)ได้ไหมครับ

ถ้า เพราะได้ จะมีวิธีการอย่างได บ้างครับ...

ขอบคุณครับ
vud
staff
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 09:46:34 AM »

ดีใจจังที่มีเด็กโรคพืชเข้ามา  เข้าไปช่วยกันในห้อง chat  บ้างนะครับ    จากเด็ก soil   
เด็กโรคพืช
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 05:59:40 PM »

ใช้ได้เฉพาะข้าวสวยหรือข้าวเหนียวสุกครับพี่ทอม...หรือที่มีส่วนประกอบของเเป้งครับ...
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:43:15 PM »

แล้ว ที่เห็นว่า เป็นชนิดน้ำ

เขาใช้น้ำอะไรในการรักษาเชื้อให้มีชีวิต ครับ

ขอบคุณครับ
CPS
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:51:21 PM »

ผมเคยใช้แบบสด มาขยายกับข้าวสวย  ประหยัดดีครับ 
NuTtyGirL
*

เพียงพอ_เมื่อใจเราพอเพียง

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 02:21:30 PM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยยค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่นำความรู้ดีดี มาเล่าสู่กันฟังค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

สุขภาพดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องสร้างเอง
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบางใหญ่

http://bangyai01020.siam2web.com/
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:43:23 PM »

ดีใจจัง คุณtah4274 อยู่ที่ ม.เกษตรฯ กำแพงแสน ด้วย ปีไหนค่ะ
ป้าดี จะได้ฝากดูแล เจ้าตัวเล้ก(ลูกสาว)ของป้าดี จะไปรายงานเข้าเรียนมิถุนายน นี้คะ
นอกเรื่องไปนิดหนึ่ง.....   แอบกระซิบถามเบาๆ ว่า ไตรโคเดอร์มา ที่ว่าราคาถูกนะ เท่าไร  แอบๆ บอกหน่อยนะคะ
สนใจสั่งซื้อมาใช้ก่อน แล้วค่อยศึกษาต่อเชื้อทำไว้ใช้เอง ในอนาคตค่ะ

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์