หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผักกางมุ้ง  (อ่าน 30161 ครั้ง)
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:39:02 AM »

ต้อง กันฝนด้วยป่าวครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจอแระ ในรายการอุปกรณ์ มีพลาสติกด้วย

เอกสาร ขอรับได้ป่าวครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อยากได้เลย ครับ

Liked By: meowkku
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 11:43:47 AM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272

อลงกรณ์ ศกร.
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 01:58:40 PM »

ลงทุนสูงแค่ครั้งเดียวครับ เรื่องตลาดผมว่าคงหาไม่ยากครับ..ถ้าเค้าเห็นระบบผลิตที่ปลอดสารพิษเพราะโรงเรือนกางมุ้งสร้างความเชื่อมั่นได้ ดูแลก็ไม่ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ

Liked By: Kaew, meowkku
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:43:01 PM »

การทำโรงเรือนระบบปิดควบคุมเรื่อง  การใช้ปุ๋ยอินทรีย์ ไม่ใช้ยาฆ่าแมลง หรือถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ เราจะใช้สารสกัดจากธรรมชาติ เช่นสารสกัดจากสมุนไพรต่างๆ ซึ่งตอนนี้ก็มีมากมายหลายสูตรที่ได้ผล ควบคุมอุณหภูมิ-น้ำ โดยทางสปริงเกอร์จะลดขั้นตอนที่ยุ่งยากลงอย่างมากครับ  เมื่อผู้บริโภคได้เห็นหรือตลาดได้เห็นก็สามารถสร้างความเชื่อมั่นได้ว่า ผักหรือผลผลิตเราสะอาดปลอดจากสารพิษ เมื่อระบบผลิตเราดีผมว่าตลาดมาหาเราเองครับ(แต่ต้องขยันประชาสัมพันธ์หน่อย)อิอิ

Liked By: Kaew, meowkku
กุ๊กกิ๊ก
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:47:00 PM »

สวัสดีค่ะคุณอลงกรณ์
เป็นไอเดียที่แจ่มมากค่ะ  เคยทำตอนเรียนมัธยม  ใช้ตาข่าย แต่ไม่มีพลาสติด เลยสงสัยว่าพลาสติกไว้กันฝนเหรอคะ ฮืม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 02:47:18 PM »

เอาแบบมุ้งมาให้ดูครับ

Liked By: phoraksat, meowkku
archa
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 04:24:12 PM »

อย่าให้เป็นแบบในข่าวนาครับ  เกษตรเราบอบช้ำมากแล้ว ผมไม่ได้ประสงค์ร้าย แต่ก็อยากให้ดูสิ่งที่เกิดมาแล้วไว้บ้าง
แต่ถ้า มีตลาดรองรับก็น่าสนใจ

http://songkhlahealth.org/paper/875

ความขมขื่น  ผลของมันหวานชื่นเสมอ
sin007
ถูกแบน
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 05:44:54 PM »

ได้แค่ แบบโครงสร้างแบบนี้ ประยุกต์เอาไปทำอะไรอีกเยอะมากครับ

-  ปลูกผักกินเองที่บ้าน

-  ปลูกไม้ประดับ

- เลี้ยงปลาก็ได้

เอาไปใช้อย่างอื่นได้อีกมากมาย อยู่แค่ว่า  จะมองมุมไหน ของกลับมุม 360 องศา จะเห็นอะไรอีกเยอะ

ขอบคุณ สำหรับแบบแปลนน่ะครับ

*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:12:36 AM »

สวัสดีค่ะคุณอลงกรณ์
เป็นไอเดียที่แจ่มมากค่ะ  เคยทำตอนเรียนมัธยม  ใช้ตาข่าย แต่ไม่มีพลาสติด เลยสงสัยว่าพลาสติกไว้กันฝนเหรอคะ ฮืม

ครับ  เอาพลาสติกคลุมข้างบนครับ..วางทับด้วยสแลนอีกทีหนึ่ง

Liked By: , meowkku
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 09:23:00 AM »

การปลูกผักในมุ้งตาข่ายหรือผักกางมุ้ง หมายถึง การปลูกผักโดยการใช้วิถีการทางธรรมชาติร่วมกับวิถีการอื่น ๆ ที่ปลอดภัย เพื่อทดแทนการใช้สารเคมีและยาปราบศัตรูพืช การปลูกผักวิธีนี้เหมาะสำหรับพื้นที่ที่มีการเพาะปลูกผักที่มีการปลูกหลายรุ่น และปลูกต่อเนื่องกันตลอดปี

โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเกษตรกรมีการใช้ตาข่ายที่ได้มาตรฐาน ก็จะสามารถป้องกันศัตรูพืชชนิดต่างๆ ได้มากกว่าร้อยละ 70 และยังช่วยป้องกันการเล็ดลอดของแมลงในพืชที่ที่มีการระบาดได้มากถึงร้อยละ 80 อีกด้วย ในการปลูกผักกางมุ้ง นอกจากจะมีประโยชน์ดังกล่าวแล้ว ยังมีประสิทธิภาพในการจัดการแปลงปลูกสูงด้วย คือ สามารถจะประหยัดการใช้น้ำได้มากกว่าร้อย 50 ทั้งนี้เพราะภายในมุ้งตาข่ายจะมีอุณหภูมิและความชื้นสูงกว่าภายนอก และยังช่วยลดแรงปะทะของเม็ดฝนที่จะให้ผักชะงักการเจริญเติบโต จึงทำให้พืชผักเจริญเติบโตเร็วกว่าปกติอีกด้วย ชนิดของผักที่เหมาะกับการปลูกในมุ้ง ควรเป็นผักที่เสี่ยงต่อการเข้าทำลายของแมลง เช่น ผักคะน้า กวางตุ้ง กะหล่ำปลี กะหล่ำดอก บร๊อคโคลี่ ผักกาด เป็นต้น หรือควรเป็นพืชที่มีผู้นิยมบริโภคและตลาดมีความต้องการสูง

Liked By: , Kaew, meowkku
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:00:51 AM »

เอารูปการสร้างโรงเรือนมาฝาก..ครับ 
ทำเป็นโรงเรือนสาธิต ในงานวันชุมนุมเกษตรกรรุ่นใหม่ ที่ ศูนย์ศิลปาชีพระหว่างประเทศ 15-17 ก.ย. 53

Liked By: phoraksat, tass08, Kaew, meowkku
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 03:26:18 PM »

มุงขาวขนาด 30 ช่องต่อ ตรซ. กว้าง 2.5 เมตร ยาว 50 เมตร  ม้วนละ 1900 บาทครับ (ที่จังหวัดพิษณุโลกนะครับ)

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
naretk
seller
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:10:38 PM »

รบกวนนิดนึงครับ  ไม่ทราบว่ารับทำโรงเรือนแบบนี้หรือเปล่าครับ ผมหาแบบนี้มานานแล้วครับ

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:39:20 AM »

ผักกางมุ้งมีข้อเสียที่แก้ยากคือ ปริมาณน้ำฝนสะสม ทำให้เสี่ยงต่อโรคได้เช่นกัน ผักกางมุ้ง ไม่ทนต่อลมพายุแรกของปี คือช่วงสงกรานต์กับช่วงก่อนหมดฤดูฝนจะมีพายุสั่งลาแถมให้ ผักกางมุ้งยังมีความเสี่ยงต่อการใช้ยาอยู่เช่นเดียวกัน นั่นคือยาเชื้อรา และอาจมีแมลงหลุดเข้าไป  มันคือแหล่งอาหารโดยสมบูรณ์แบบเลยยยของแมลง จริงผมว่ามันมีข้อเสียเยอะ แต่เป็นทางเลือกนึง สำหรับคนอยากทำผักปลอดสาร ผมอยากทำโรงเรือนปิดมากกว่า ผักกางมุ้งเพราะัมันกันฝนได้ ถ้าไม่มีฝนเราก็สามารถกำหนดการปลูกที่แน่นอนได้
golfmba8
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:20:29 AM »

ดูเรื่องการระบายความร้อนด้วยครับ อุณหภูมิที่สูงจะทำให้ผักโตช้า และผักไม่ค่อยห่อหัว ดูตามรูปผัก Baby Pak Choi อายุ 45 วันแล้วยังต้นเล็กอยู่มาก รวมทั้งการปลูกผักในระบบนี้มีต้นทุนสูงกว่าการปลูกผักทั่วไป เนื่องจากต้นทุน fix cost จากโรงเรื่อน จึงต้องหาตลาดที่เหมาะสม

บริษัทที่ผมเคยทำงานด้วย เมื่อ 9 ปีที่แล้ว ได้ปรับปรุงโรงเรือนให้ระบายความร้อน และใช้วัสดุปลูกผสมในกระถาง ทำ 2 ชั้นเพื่อเพิ่มผลผลิตเป็น 1.5 เท่าของพื้นที่ เคยออกหนังสือเคหะเกษตร หน้าปกเป็นรูป คะน้่าคอนโด เื่พื่อให้สามารถคืนทุนได้เร็วขึ้นก่อนอายุพลาสติกจะหมดสภาพ ตอนนั้นบริษัทรับซื้อ Baby Pack Choi และ Baby Bok Choi จากฟาร์มของบริษัทเอง ในราคา 45-50บาท/กก ใช้ระยะเวลาคืนทุนไม่เกิน 2 ปี แต่กรณีขายให้พ่อค้าตลาดไทยคงต้องใช้ระยะเวลาคืนทุนต่างกันออกไป

เนื่องจากการทุนมีมูลค่าสูง ก่อนจะลงทุนจึงควรหาแหล่งจำหน่ายให้ชัดเจน หากอยากปลูกกินเองก็เป็นอีกเรื่อง 

Liked By: phoraksat, meowkku
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 09:23:37 AM โดย golfmba8 » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:52:59 AM »

เอาแปลงผักภูมิปัญญาดั้งเดิมของบรรพบุรุษมาให้ดูกันครับ  ไม่ต้องลงทุนมาก  แต่อยากให้ลงแรงมากๆ ครับ  ใช้จอบขุดดิน  ได้ออกกำลังกายไปในตัว  ... ทั้งหมดนี้คือความภูมิใจของผมกับพ่อ  ที่ช่วยกันปลูกผัก  เจ๋ง

แปลงผักแบบภูมิปัญญาชาวบ้าน ที่ผมยังสืบทอดจากบรรพบุรุษมาจนถึงทุกวันนี้  ผักพวกนี้ปลูกง่าย  โตเร็ว  ไม่ต้องควบคุม หรือดูแลอะไรมาก  เพียงแต่ปลูกในช่วงต้นฤดูหนาวไปเรื่อยๆ  และจะหมดฤดูปลูกเมื่อถึงหน้าแล้งครับ

ดูภาพใกล้ๆ  ผักงามๆ  น่าทานไหมครับ ?   แปลงนี้ไม่มีผู้เข้าเยี่ยมชมครับ  เพราะมันราคาถูกเกินไป  สาวๆ เลยไม่มอง  ยิงฟันยิ้ม  ร้องไห้  ร้องไห้

ของแปลกใหม่  มักเป็นที่สนใจของผู้คน  แต่ภูมิปัญญาเดิมลืมกันหมดแล้วมั๊งครับ?

ผักพื้นบ้าน  เป็นผักที่ปลูกง่าย  ไม่ต้องใช้โรงเรือน  แต่เสียอย่างเดียวผักพวกนี้ไม่ไฮโซ  มีราคาถูก  ใช่ว่าคุณค่าทางอาหารจะด้อยไปกว่าผักฝรั่งหน้าตาแปลกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผักชีจริงๆ  ไม่ได้โรยหน้านะครับ  ทุกเมนูของอาหารไทยแทบจะใส่ผักชี้กันทั้งนั้น  ช่วงราคาแพงๆ  ผักชีอาจมีมูลค่าสูงถึง กิโลกรัมละหลายร้อยบาท  ไม่ได้โม้...  ยิ้มกว้างๆ

แมลงปอผู้ตรวจสอบคุณภาพ   แปลงผักนี้ไม่มีมาตรฐาน GMP  หรืออะไรที่ยุ่งยาก  ผมมีแมลงในธรรมชาติยืนยันความปลอดภัยก็พอแล้ว  ครับ?

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 11:36:46 AM »

กวางตุ้งควรปลูกห่างกว่านี้หน่อยนะครับ สัก 15 ซม. ต่อต้น ต่อแถว เพราะถ้าถี่มากไปต้นไม่สวย ไม่ใหญ่ 

Liked By: , meowkku
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์