หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองปลูกผักสลัดบนต้นกล้วย  (อ่าน 17126 ครั้ง)
audiblack
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:13:12 PM »

ลองปลูกผักสลัดบนต้นกล้วยดู
เห็นว่าไม่ต้อง่รดน้ำด้วยไม่เปลือง
เลยลองปลูกดู ขึ้นต้นอ่อนแล้วครับ
ถ่ายรูปมาให้ดูเล่นๆ ขำ ๆ รูดซิบปาก

Liked By: Psilko, pooanda

audiblack
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:13:45 PM »

อีกมุม

Liked By: pooanda
audiblack
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:14:14 PM »

นี่อีกต้น
audiblack
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:15:10 PM »

แถมสัตว์ประหลาด  ยิงฟันยิ้ม
audiblack
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:17:56 PM »

น่ารักดีเนอ  จุมพิต
~REWKI~
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:12:10 PM »

5555555 จ๊ะเอ๋ กะ สัตว์ประหลาด... ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม สู้ๆค่ะ ทดลองถึงไหนแล้ว โตแค่ไหนแล้วเอ่ย..รอติดตามตอนต่อไปอยู่เน้อออ สู้ๆ ยิงฟันยิ้ม

๑_____๑
knife420
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 12:19:55 PM »

อยาก ทราบ เรื่องโรค และแมลง ที่ มีต่อการปลูกผักสลัด บน ต้นกล้วย ด้วย ครับผม..ว่ามีผลข้างเคียงไหม  เจ๋ง

ชีวิตต้องก้าวต่อไป พร้อมใจเด็ดเดี่ยวมั่นคง
audiblack
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 01:06:19 PM »

สรุป ..........ตายหมดแล้วครับ
กล้วยล้ม
โคยะซัง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 12:42:42 PM »

เคยเห็นที่เวียดนามเค้าทำ เค้าใช้ต้นกล้วยที่ตัดเครือแล้ว เอามาวางนอนๆ แล้วเจาะรูเพื่อใช้เป็นหลุมปลูก ก็งามดีนะคะ
แต่เค้าเพาะเมล็ดก่อนแล้วค่อยย้ายต้นกล้าผักลงปลูก แค่อาศัยน้ำจากต้นกล้วยที่ตัดทิ้งแล้วเท่านั้นค่ะ และเค้าจะเน้นผักที่รอบการเก็บเกี่ยวสั้นๆ
แต่ที่บ้านจะใช้หยวกกล้วย หรือไม่ก็ต้นกล้วยมาตัดเป็นแว่นๆ วางลองก้นหลุมก่อนปลูกไม้ใหญ่ก็ได้ผลดีนะคะ
janchim
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 04:16:51 PM »

ประมาณนี้หรือเปล่า
http://www.facebook.com/album.php?id=1154817158&aid=2115314
โคยะซัง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 07:04:38 PM »

ประมาณนี้หรือเปล่า
http://www.facebook.com/album.php?id=1154817158&aid=2115314

ลักษณะการเจาะแบบนี้เลยค่ะ แต่กว้างกว่านี้อีกหน่อย
แต่เค้าปลูกบนต้นกล้วยที่ยังยืนต้นอยู่ค่ะ หลังตัดเครือ
minja
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 09:41:18 PM »

ทดลองแล้วไม่เวิร์ค ตายหมด ลังเล
jeejeejang
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 10:51:18 PM »

จขกท. ตอบหน่อยรอดไหม?
Onechaisri
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 01:53:09 PM »

ติดตามรายละเอียด การปลูกผักบนต้นกล้วย

Liked By: Psilko, pooanda
นายช่างเอ๋
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 12:34:27 AM »

เพิ่งมาอ่านเจอนะครับ...เมื่อไม่นานนี้ผมก็เคยโพสในกระทู้สวนเกษตรของผมไว้ครับ เลยเอามาฝาก

มาแล้วครับตามคำเรียกร้องเรื่อง...หอมแดงกะกล้วย
เรื่องเล่าสู่กันฟัง
    เมื่อไม่กี่วันนี้ผมได้เหลือบไปเห็นที่หน้าจอแทปเล็ตของสาวตัวเล็กๆบางๆคนนึง....อุ๊บบบ.....อะรายยยแว้.....ผมเห็นรูปจำนวนนึงที่เพื่อนสาวของสาวน้อยบอบบางที่ผมเหล่ไปเห็นหน้าจอเฟสบุ๊ตเค้า.....พร้อมกับมีข้อความทำนองว่า...."อีก 10 วันมาดูกัน"....อะไรแบบนั้นแหละครับ...ผมก็เลยขอดูให้ชัดๆ...และแถมยัง..."ขอขโมยรูปที่เพื่อนสาว"....ของสาวร่างบอบบางโพสไว้มาด้วย....เลยขอเอาของที่ผมขโมยมาฝากได้ติดคุกรวมๆกันไปนะครับเพราะผม...ขโมยเค้ามาจริงๆ...บางท่านอาจจะเคยเห็นใครทำแบบนี้มาบ้างแล้วก็อย่าหาว่านายช่างแก่ๆชื่อเอ๋...เชยเลยนะครับ..."กล้วยรังนก"....ของอิพี่ครูยุทธ แห่งสุรินทร์ผมก็ทึ่งมาแล้วคิดได้ไง....แล้วนี่มันอะไรกัน

กล้วยครับ...ก็ต้นกล้วย...แล้วไอ้ข้างๆลำต้นกล้วยมันอะไรแดงๆ อ่อ...กล้วยพันธุ์อะไรมั๊ง....ผมคิดในตอนนั้น

เวลาผ่านไปอีก 3-4 วันเพื่อนสาวของสาวร่างบอบบางก็โพสเพิ่มเติมมาอีก....ผมก็ขออ่านและขอขโมยมาจากหน้าเฟสของสาวร่างบอบบางอีกครั้ง...แถมยังอ่านที่บรรดาเพื่อนๆของสาวคนนั้นคอมเม้นกันไปมาด้วย....((รู้สึกไปจุ้นจ้านกะคนอื่นยังไงไม่รู้...แต่ไม่เป็นไรเพื่อชาติ))...ก็เลยได้ภาพมาเพิ่มเติมอีกดังข้างล่างครับ

แถมยังมีรูปที่ถ่ายระยะเผาขน เพิ่มเติมด้วย...

รบกวนขอคอมเม้น และการชี้แนะด้วยครับ....แล้วผมจะกลับมาบอกสิ่งที่ผมคิดหลังจากที่เห็นสิ่งเหล่านี้อีกทีครับ

อยากเห็นความคืบหน้าครับ สุดยอดความคิดจริงๆ ยิ้ม ยิ้ม  ขอถามหน่อยครับว่าใช้ต้นกล้วยที่ตัดเครือหรือยังไม่ตัดเครือครับ น้องเค้าทดลองด้วยกล้วยที่ยังไม่ออกลูกครับ  แต่เท่าที่ดูระยะเวลาในเฟสที่น้องเค้าโพสจนถึงวันนี้ที่เค้าให้น้องสาวที่อยู่ไทยถ่ายให้แล้วโพสในเฟสเค้ารวมๆแล้วก็สัก 2-3 อาทิตย์มั๊งครับ สภาพมันก้เป็นแบบข้างล่างนี่แหละครับ

เท่าที่น้องสาวหล่อสรุปมานะครับ  เค้าว่าการทดลองถือว่าสำเร็จ หอมแดงแตกหัวแยกออกมาใหม่ 3-4 หัว เหมือนการปลูกปกติ โดยเค้าไม่ได้ดูแลไม่ได้ต้องรดน้ำ ให้ปุ๋ยอะไรเลยครับ.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ชอบจังเลยเหมาะกะเอ๋จังเลย...สันหลังยาวได้อีกแล้ว ฮิ๊ววววววว[/size][/size][/color]

ติดอาวุธทางปัญญา กับคนปากม๋า อยากทำสวน  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=81834.0  เปิดโครงการ “สวนเกษตรปากเสีย”

Liked By: virasak chusak

นายช่างเอ๋ "สวนเกษตรปากเสีย"
soralak
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 10:55:06 PM »

ตามชมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์