การเลี้ยงเป็ด

(1/2) > >>

wat03:
ถ้าเรามีพื้นที่  มีสระน้ำ  มีผัก  จอกแหน   การเลี้ยงเป็ดแบบปล่อยตามธรรมชาติ  จะได้ไม๊ครับ  กะว่าจะเอาพื้นที่สระที่เคยเลี้ยงปลาปรับมาเลี้ยงเป็ด  เพื่อนๆ คิดว่า จะดีไม๊ครับ

CHAI DONMUANG:
ดีครับ อย่างไรปลา กับ เป็ด ก้อเลี้ยงได้ทั้ง 2 อย่าง แต่ต้องกักบริเวณเป็ดไว้บ้างครับ เพราะถ้าเลี้ยงแบบธรรมชาติ เจ้าเป็ดจะไปกวนปลา แต่ ก้อต้องเลือกว่าจะกินไข่ หรือ กินเนื้อ  เป็ด ครับ  ;D

pp_79:
ดีมากเลยครับ  :-[ :-[ :-[

1.ในการเลี้ยงเป็ดช่วงเป็ดเล็กก็ทำคอกให้อยู่ ให้น้ำอาหาร แบบกักบริเวณ พอโตหน่อยก็ปล่อยลุยในบ่อปลาได้เลยครับ ( ถ้าปล่อยช่วง
  เล็กอาจถูกปลาช่อนกินได้ครับ ) ช่วงเย็นก็ต้อนกลับเข้าคอกครับ เช้าให้อาหารเสร็จหรือไม่ให้ก็ได้ ก็ปล่อยออกครับ เลี้ยงไปเรื่อยๆ ก็
  ได้ไข่ครับ

2.ในบ่อก็เลี้ยงปลา ( กึ่งๆธรรมชาติ ) แบ่งเป็นบริเวณ เมื่อปลาโตหน่อยค่อยปล่อยเป็ดลงไปในบ่อครับ ปลาได้อาหารจากขี้เป็ดด้วย
  ส่วนหนึ่ง และทำให้น้ำเขียวเพิ่มอาหารปลาได้ครับ ลดการใช้อาหารได้ครับ

ข้อเสียการปล่อยเป็ดลงบ่อ ก็มีเรื่องทำให้ตลิ่งพังครับ บ่อตื้นเขินเร็วครับ

ลองดูครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  ;) ;D ;D

farmer by finger:
เลือกสายพันธุ์ด้วยนะครับ ถ้าเอา เชอร์รี่ มาเลี้ยงแบบนี้ ออกไข่ได้ ผสมพันธุ์ได้
แต่ผอม....

ข้อดีคือต้มพะโล้อร่อยไม่มีมันมาก แต่ น้ำหนักน้อย ไม่ได้ราคา

nong-wanvisa:
ที่สวนเลี้ยงเป็ดไข่ปล่อยตามธรรมชาติกันเลย เป็ดสามารถหากินได้ทุกพื้นที่ ไม่ว่าจะเป้นป่าพริก/มะละกอ/สวนกล้วย/ และสระน้ำ ก็มีให้อาหารเสริมบ้างบางวัน ดูเป็ดแข็งแรงและมีความสุขดี แต่ปัญหาคือ เป็ดไข่เรี่ยราดกันเลยเหตุเพราะเราไม่ได้จัดแบ่งสัดส่วนที่จะให้เป็ดได้อยู่ คือไม่ได้ทําเล้าเป็ด เพราะฉนั้นคิดว่าถ้าจะเลี้ยงเป็ดเอาไข่ก็ควรมีเล้าเป็ดจ๊ะ

ไข่ในป่าพริก

ไปได้ทุกพื้นที่

ปล.ต้องขออภัยภาพจากมือถือไม่ชัด

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป