อยากเลี้ยงไก่ชีท่าพระครับ ที่เชียงใหม่มีมั้ยครับ

(1/5) > >>

tominari:
อยู่เชียงใหม่ครับ เห็นไก่ชีท่าพระในเน็ตแล้วชอบมาก  มีใครพอจะแบ่งลูกไก่ให้ได้มั่งครับ เลี้ยงสวยงามครับ

ทอม 0814285749

farmer by finger:
ไก่ ซี คือไก่ตัวผู้ของไก่ไข่(แต่มันไม่ไข่ เลยโดนเชือดซะ)
ที่ไหนมีโรงฟักไก่ไข่ ที่นั่นมีไก่ ซี ครับ

เนื้อมันจะแห้งๆ ย่างง่าย(เพราะผอม)
ผมว่า ไก่สามสายแบบไก่เขาสวนกวางอร่อยกว่า ครับ

Prachoom Intarachote:
อยู่เชียงใหม่เขาเลี้ยงไก่ประดู่หางดำกันครับ แข้งดำ โตเร็ว ติดต่อขอซื้อที่ ศูนย์วิจัยและบำรุงพันธุ์สัตว์เชียงใหม่ สันป่ตองครับ มีตลาดไก่พื้นเมืองที่นั่นขายได้ราคาดีด้วย ผมเคยไปซื้อมาเลี้ยงและขยายพันธุ์อยู่ โตเร็วครับ
ส่วนไก่ชี เป็นไก่สายพันธุ์พื้นเมืองครับ(ไก่ชน) เป็นสายพันธุ์ของกรมปศุสัตว์ครับ ผลิตและขยายพันธุ์อยู่ที่ ศูนย์วิจัยและบำรุงพันธุ์สัตว์ ท่าพระ ขอนแก่ง เคยได้ยินว่าเกษตรกรแถวจังหวัดเลยชอบเลี้ยงขายเป็นไก่พื้นเมืองได้ราคาดี

tominari:
คือผมเลี้ยงแบบสวยงามน่ะครับ  ชอบสีมัน ขาวสะอาดดี

ลองโทรไปที่ขอนแก่นแล้วครับ มีของแต่ไม่สามารถหารถมาส่งได้ครับ เลยมาถามหาในนี้เผื่อมีแถวๆนี้ครับ

ปล.ถ้าเพื่อนๆพี่ๆคนไหนเดินทาง ขอนแก่น-เชียงใหม่อยู่เป็นประจำ  ผมอยากจะขอความกรุณารับไก่มาด้วยได้มั้ยครับ คิดค่าเสียเวลามาได้เลยครับ(เบาๆนะครับ)

CHAI DONMUANG:
คุณทอม ลองดูที่กระดาษขาย ของพวกไก่ชนครับ แต่ต้องดูให้ดีดีนะ เอาพวกที่ขนขาว อย่าให้มีสีอื่นแซมนะครับ ขอให้โชดดี   
อ้อ...คุณทอมบ้านอยู่ใก้ลกับสถานีรถไฟ หรือเปล่าครับ ถ้าอยู่ กรณีเป็ดผมส่งทางรถไฟ น่าจะถูกกว่ารถทัวร์ หากยังต้องการอยู่ เพราะไข่เป็ดใก้ลออกจากไข่แล้ว ส่วนไก่ชีมีฟัก อยู่ 4 ใบ ผมจะแบ่งลูกไก่ให้ 2 ตัว สนไหมครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นเพศอะไรนะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป