หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำสวนทุเรียน  (อ่าน 9764 ครั้ง)
Bart_นักท่องเนตบ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 07:00:30 PM »

บ้านผมอยู่อำนาจเจริญครับ

ผมกำลังหาข้อมูลเพื่อทำสวนทุเรียน

ไม่ทราบว่าควรจะเริ่มต้นยังไงดีครับ ถ้ามีเงินพอซื้อเนื้อที่ประมาณสิบไร่ครับ

..1. เลือกทำเล

..2. เลือกพันธุ์ที่จะปลูกต้องปลูกพันธุ์อะไรบ้าง อัตราส่วนเท่าไหร่+++++การเก็บเกียวก่อนหลัง ...ของแต่ละพันธุ์

..3. แหล่งขายพันธุ์ และการเลือกพันธุ์

..4. การวางระบบน้ำ

..5. ข้อควรระวัง...ในการปลูก และดูแลรักษา

..6. ปลูกยังไงให้มันมีลูก

..7. ระยะเวลาการเก็บเกี่ยว กีปีได้เก็บลูกขายครับ

..8. เทคนิคต่างๆๆ ไม่ว่าการใส่ปุ๋ย การปลูกแบบยั่งยืน การปลูกแบบใช้ปุ๋ยเคมีน้อย + ใช้ อีเอ็ม

..9. อื่นๆๆๆ

รบกวนด้วยนะครับ

และขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

..........

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 12:19:04 PM »

ผมไม่แน่ใจครับว่าที่อำนาจเจริญจะปลูกทุเรียนได้ผล  มีคนลองปลูกแล้วหรือยังครับ เพราะที่นั่นสภาพดินฟ้าอากาศไม่คล้ายกับทางภาคตะวันออก  รู้แต่ว่าทางอีสาณปลูกทุเรียนได้ที่  บ้าน ซำตารัมย์ อ  กัณทรลักษร์ จ  ศรีษะเกศ ครับ  ถ้าดินฟ้าอากาศไม่เป็นใจทุเรียนที่ปลูกไปอาจจะได้พันธุ์  ดูใบ  นะครับ  คือมีแต่ใบให้ดู
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:02:08 PM »

ครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ..

จริงๆ แล้วบ้านผมกับศรีสะเกษก็อยู่ห่างกันไม่กี่กิโลครับ..

ผมว่า อากาศก็น่าจะคล้ายๆกันครับ...

เหตุที่ผมอยากจะปลูกคือ แถว ๆบ้านผมไม่มีคนปลูกครับ..

ส่วนมากทำแต่ข้าว มันสำปะหลัง..

ถ้าท่านใดมีคำแนะนำ หรือว่า มีรูปต่าง ๆเกียวกับสวน รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
phol
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 08:56:00 PM »

ที่บ้านผมปลูกทุเรียนหลงล้บแล 10 ต้น ตอนนี้เหลือ 3 ต้น อยากจะปลูกพันธุ์จันทบุรี123 แต่ไม่รู้จะหาต้นพันธุ์ได้ที่ไหนในเชียงใหม่  ขอแค่ไม่ตายดูใบยังดี แต่ไร้เงานี่เศร้า ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
คนสวน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 08:22:58 PM »

รายระเอียดลองดูในนี้ครับ http://www.geocities.com/tonginn/vegetable/durain.html
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 06:46:31 PM »

ขอบคุณสำหรับเวปที่ให้ไว้นะครับ

และขอบคณ คุณจ๋อง สำหรับคำแนะนำ จริง ๆแล้ว อยากหาโอกาสมาตะเวนดูสวนแถว ๆระยองอยู่เหมือนกันครับ

คงต้องรอหลายๆ อย่างลงตัวก่อนครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะ

ฟ้าสางที่บางแสน
*

คำเท่าหัวหมา บ่เท่านาตีนบ้าน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 10:28:49 AM »

ช่วงนี้เห็นเขา..........นิยมพันธุ์ พวงมณี กันนะครับ

ส่วนที่บ้านผมมีแต่พันธุ์กระดุม  ซึ่งเป็นพันธุ์เบาและเป็นพันธุ์ที่สุกก่อน  แต่เมล็ดค่อนข้างโผล่ เนื่องจากมีลักษณะเป็นพันธุ์ทุเรียน

โบราณ  ต้านทานโรคค่อนข้างดี ส่วนหมอนทอง ปลูกมาเจ็ดปีกว่า  ออกลูกได้ราว 3-5 ปี  ก็ตายเรียบ เนื่องจากปัญหาหนอนเจาะ

ไชลำต้น เรียบร้อยกันเป็นแถว  ที่ปลูกมาหลายปีก็เสียเปล่า  นอกจากนี้เมื่อพายุฤดูร้อน หรือฤดูฝนมาถึง  กิ่งค่อนข้างเปราะ หักง่าย

โดยสรุปความ(ของผมคนเดียวนะครับ ไม่เกี่ยวกับใคร)  ปลูกดูแลค่อนข้างยาก  ต้องการน้ำเพื่อรดในหน้าแล้งค่อนข้างสูง  ครั้นได้

ผลผลิตแล้วก็ต้องรักษาไว้ให้ดีเพราะตายกันได้ง่าย ๆ   ด้วยเชื้อรา  หนอน แมลงรบกวน  ดังนั้นจึงเห็นบางคนลงทุนโค่นทุเรียนไป

ปลูกยางพารา..........แทน  อ้อแล้วก็ต้องระวัง กระรอก กระแต หนูให้ดีนะครับ  แย่งมันกินไม่ค่อยทันหรอกครับ

อืมม.......แต่อยากปลูกก็คงต้องมาดูสวนทุเรียนแถวจันทบุรี   ส่วนกิ่งพันธุ์แถวอำเภอขลุง มีมากมายครับ

เฮ็ดกินอย่าคร้าน....เข้าบ้านอย่าอาย....เห็นคนตาย...อย่าขี้เดียด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์