หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการขอไฟใหม่ครับ  (อ่าน 4245 ครั้ง)
PREA
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 06:45:12 PM »

คืองี้ครับผมกำลังสร้งบ้านหลังเล็กๆในสวน อยู่ติดถนนซอย เสาไฟฟ้าผ่านหน้าบ้านครับ ถ้าผมไปทำเรื่องขอไฟเลยตอนนี้ได้ไม๊ครับ บ้านเพิ่งยกเสาครับ หรือว่าต้องรอให้บ้านเสร็จก่อน  เเต่ผมต้องการไฟให้ไวที่สุดเพราะต้องใช้กับเครื่องปั๊มน้ำสำหรับพืชผัก ที่ตรงนี้ผมเพิ่งซื้อครับ บ้านจะห่างเสาไฟราว30เมตร อ้อ ยังจะเรื่องขอบ้านเลขที่อีกครับทำยังไงครับ ที่ดินเป็นภ บ ท5 ครับ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านครับ
ขอบคุณจริงๆครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:43:24 PM »

รู้สึกว่า  ถ้ามีบ้านเลขที่  ก็ขอไฟได้เลยครับ
แจ็ค
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:22:31 PM »

.... สายไฟฟ้าผ่านหน้าบ้าน  แค่เอาทะเบียนบ้านไปติดต่อแล้วจ่ายเงิน  เขาก็จะขับรถตามท่านมาติดในวันนั้นเลยครับผม  โดยมีการสอบถามท่านก่อนว่ามีโครงการจะทำอะไร  เช่น  ทำเป็นโรงงานหรือไม่  ต้องใช้เครืองไปฟ้ามากน้อยขนาดไหน  เพื่อคำนวณการใช้ไฟฟ้าให้เหมาะสมกับมิเตอร์ น่ะครับ .....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
แจ็ค
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:24:00 PM »

..... ถ้าจะยากก็ตรงที่ยังไม่มีเสามาถึงหน้าบ้านนี่แหละครับ  แพงหน่อย  ต้องขยายเขต  แต่ก็มีทางออกหลายวิธีอยู่ครับ  ต้องใจเย็น ๆ แล้วค่อยปรึกษาผู้รู้อีกที .... ยินดีด้วยครับผมกับบ้านใหม่  .....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 08:47:50 AM »

บ้านเลขที่ ไปติดต่อ ผู้ใหญ่บ้านเลยค่ะ จะมีแบบเอกสารให้กรอก เตรียมสำเนาบัตรประชาชนสำเนาทะเบียนบ้านไปด้วยค่ะ
แต่บางพื้นที่ก็ไปขอที่ อำเภอได้เลยแล้วแต่เจ้าหน้าที่เค้าอ๊ะค่ะ ...ลองไปปรึกษาผู้ใหญ่บ้านก่อนก็ได้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

tum
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 02:29:54 PM »

ต้องถามก่อนว่าสายไฟฟ้าที่ผ่านหน้าบ้านเป็นไฟฟ้าแรงสูงหรือว่าสายไฟฟ้าแรงต่ำครับถ้าเป็นไฟฟ้าแรงต่ำในกรณีที่ยังไม่มีทะเบียนบ้านให้ไปขอแบบหม้อไฟฟ้าชั่วคราวก่อนพอทำบ้านเสร็จไปแจ้งผู้ใหญ่บ้านให้ผู้ใหญ่บ้านรับรองแล้วจึงไปขอทะเบียนบ้านพร้อมบ้านเลขที่ที่ทำเภอครับ แล้วค่อยมาเปลี่ยนหม้อไฟฟ้าเป็นแบบถาวร ค่าใช้จ่ายแบบหม้อไฟฟ้าชั่วคราวประมาณ 931 บาท
 ยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 03:06:16 PM »

ขอบคุณเจ้าของกะทู้ที่ถามเพราะมีโครงการขอไฟที่สวนเหมือนกันค่ะ คุณtumรู้จริงน่าจะคนการไฟฟ้า
PREA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 05:10:02 PM »

ขอบคุณมากๆทุกๆท่านครับ ผมรบกวนถามต่ออีกข้อเดียวครับ การขอทะเบียนบ้านนั้นมันเกี่ยวเนื่องกับเอกสารที่ดินหรือเปล่า  หรือเเค่ไปปรึกษาผู้ใหญ่ก่อน  เเต่ ณ ตอนนี้คงต้องไปขอไฟชั่วคราวก่อน ตามที่เเนะนำครับ เเล้วคืบหน้ายังไงผมจะเข้ามาเเจ้งอีกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์