หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะใช้ผักตบชวา ทำปุ๋ยพืชสดได้ไหมครับ  (อ่าน 11647 ครั้ง)
lupin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:02:11 AM »

จะใช้ผักตบชวา ทำปุ๋ยพืชสด  และมีธาตุอาหารที่เหมาะสมไหมครับ..
-ขอบคุณครับ

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0

kraitong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:42:50 AM »

ทำอย่างไรครับปุ๋ยพืชสด ผมหมายถึงผักตบ ทำปุ๋ยหมักน่าจะดีกว่า
ptrpkk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:19:04 PM »

หากหมายความว่าจะเอาต้นผักตบชวาสด ๆ มาไถกลบแล้ว  ผมว่าน่าจะเอามาทำปุ๋ยหมักดีกว่าครับ  เพราะผักตบชวาย่อยสลายค่อนข้างยากพอสมควร  หากเอามาไถกลบแล้วไขน้ำเข้านา  เกรงว่าจะเกิดการหมัก (fermentation) จนก่อให้เกิดความร้อนและก๊าซอันไม่พึงประสงค์  และที่แน่ ๆ ก็คือ มันเปื่อยและย่อยสลายไม่ทันภายในเวลา 1-2 สัปดาห์แน่ ๆ ครับ

ส่วนเรื่องธาตุอาหารนั้น  ผักตบชวาสามารถเจริญเติบโตได้ดีในน้ำ  โดยเฉพาะในน้ำที่มีการเจือปนมาก ๆ จะมีการนำเอาผักตบชวาไปเลี้ยงเพื่อให้ดูดสารปลอมปนเข้าไป  เป็นการบำบัดน้ำด้วยชีววิธีอย่างหนึ่ง  เพราะฉะนั้น  ในต้นผักตบชวาย่อมเต็มไปด้วยสารต่าง ๆ ที่มันดูดเข้ามาเก็บไว้  และแน่นอนที่สุดว่าย่อมต้องมีธาตุอาหารพืชจำนวนมากเช่นกันครับ

สรุปว่าเอามาหมักทำปุ๋ยหมักดีกว่านำไปไถกลบครับ...

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:27:16 PM »

เป็นเรื่องที่ดีที่สุด  ที่เราสามารถหาวัสดุใกล้ตัวและเหลือใช้ทางการเกษตร
ได้คราวละมากๆ  เอามาทำปุ๋ย   แต่ก็ควรคำนึงเรื่องการจัดการต่างๆด้วย
ตามที่ทั้ง 2 สองท่านแรก ได้แนะนำ  คือ ควรนำมาทำปุ๋ยหมัก จะดีที่สุด
โดยอาศัยสารเร่ง พด.1  หมัก พอกลับกองที ก็ใส่ ปุ๋ยน้ำหมักที่ได้จาก พด.2
พอกลับกองรอบสุดท้าย ก็ให้ใส่ พด.3 เวลาหมักได้ที่แล้วนำไปใช้ จะดีมากๆๆ
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:35:45 PM »

แถวบ้านเค้าเอาคลุมดินตามโคนต้นไม้กัน ช่วยได้เยอะช่วงแล้งๆๆๆๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gift39

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

Happy farmer
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 01:32:15 PM »

ยิงฟันยิ้ม เห็นด้วยตาม หนอนปิ่น ผมก็แปลนไว้ว่าจะเอามาคลุมหญ้าข้างบ้านเหมือนกัน ขี้เกียจถางถาง กะว่าให้เน่าไปพร้อม ๆ กันเลยเสร็จแล้วก็จะปลูกผัก ปลูกข้าวซ้ำไปอีกทีครับ ยิ้ม

เป้าหมายสูงสุดของเกษตรกรรม ไม่ใช่การเพาะปลูกพืชผล แต่คือการบ่มเพาะ ความสมบูรณ์แห่งความเป็นมนุษย์...
lupin
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 04:51:07 PM »

ถ้าย่อยยาก คงต้องเปลี่ยนแผนใหม่เสียแล้ว กะว่าพรุ่งนี้จะไปเก็บผักตบ แล้วไถกลบ
อีก 2 อาทิตย์ว่าจะปลูกต้นกล้วย บนพื้นที่ 2 ไรเศษ เพราะพื้นที่เดิมปลูกมันสัมปะหลังมาตลอด

Liked By: DaN ^o@

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 04:51:48 PM »

ทำปุ๋ยหมักสุดยอดกว่าครับ  เชื่อผม...
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:00:07 PM »

ผมมีความเห็นว่า
ถ้าใช้ในบริเวณกว้าง ปริมาณมากเช่น หลาย ๆ ไร่ ใช้บนพื้นที่ไร่ (ประมาณว่าถ้ากลบไม่มิด เจ้าผักตบจะได้ไม่งอกเงยลามมาเป็นวัชพืชอีกครับ) การใช้การไถกลบก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ เพราะลดขั้นตอน แรงงานและค่าใช้จ่ายในการทำปุ๋ยหมักไปได้โขที่เดียวครับ ใช้หลักการเช่นเดียวกับการไถกลบปุ๋ยพืชสด คิดดูหากว่าเราต้องทำปุ๋ยหมัก 3 ตัน/ไร่ (กรณีปลูกพืชปุ๋ยสดได้ผลผลิต 3ตัน/ไร่) ถ้าเราทำสัก 10 ไร่ก็จะประมาณ 30 ตัน งานเข้าเลยคราวนี้
ส่วนที่เป็นห่วงเรื่องการสลายตัวของผักตบชวา นั้น ค่า C/N อยู่ประมาณ 25  ฟางข้าวประมาณ 70 เกือบสองเท่าแนะ ผมว่าต่ำมั๊ก ๆ นะครับ โดยประสพการณ์ ผมเคยเอามาทำปุ๋ยหมักตอนเป็นนักเรียน ตอนนั้นไปงานกิจกรรมโรงเรียนแล้วกลับมาไม่ทันเพื่อนทำ อันที่จริงเขาให้ใช้พวกไบไม้ธรรมชาติในโรงเรียน ก็พวก มะค่า พลวง เหียง ฯลฯ ที่หล่นตามพื้นหลังอาคารเรียน แต่เราไปช้าเลยไม่ทันเขา ผมเดินผ่านหน้าโรงเรียนเห็นผักตบงามดีแท้ก็เลยชวนเพื่อนว่า จะไปยืมรถสาลี่ (รถเข็น 2 ล้อ) จากน้าภารโรงมาเข็นไปทำปุ๋ย ปรากฏว่าก่อนปิดเทอมอาจารย์ให้เปิดหลุมตรวจ ของเราเปื่อยยุ่ย ดีกว่าของเพื่อน ๆ อีก ได้คะแนนดีไป

Liked By: Backjack21

เป้าหมายสูงสุดของเกษตรกรรม ไม่ใช่การเพาะปลูกพืชผล แต่คือการบ่มเพาะ ความสมบูรณ์แห่งความเป็นมนุษย์...
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:21:28 PM »

จะใช้ผักตบชวา ทำปุ๋ยพืชสด  และมีธาตุอาหารที่เหมาะสมไหมครับ..
-ขอบคุณครับ

มีรูปมาฝากคุณ Pulin จากคำถามข้างบนครับ ยิงฟันยิ้ม
เป็นอันว่า  :-Xผักตบของเราก็อยู่ในตำแหน่งหัวแถวเหมือนกันนะคับ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2009, 08:25:08 PM โดย Happy farmer » บันทึกการเข้า

lupin
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 05:35:50 AM »

อย่างนี้ต้องลอง.. ไว้จะเก็บรูปมาฝากสมัครชิกครับ

*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 01:07:57 PM »

;Dตัดเอามาฝากกันครับ

*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 01:12:47 PM »

ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 01:17:28 PM »

ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2009, 01:42:49 PM โดย Happy farmer » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 01:21:18 PM »

ยิงฟันยิ้ม

1rai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 11:15:43 PM »

ถ้าจะให้สลายภายใน 2 สัปดาห์ไม่ทันแน่นอนครับ ผมเคยเอามาคลุมดินและเป็นปุ๋ยในตัวแล้วววอยู่ได้ประมาณเกือบสองเดือน
เอามาสดๆไม่หั่น จับโยนเลยต้นไม้โตดีครับตอนนั้นปลูกข้าวโพดโตเร็วลำต้นใหญ่แข็งแรงมากก ถ้าจะเอามาคลุมดินและเป้นปุ๋ยในตัวเหมาะเลยคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์