หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 35   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนไผ่สวนธรรม  (อ่าน 112721 ครั้ง)
patham
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 07:14:00 AM »

ก่อนที่จะเล่าที่มาที่ไปของสวนไผ่สวนธรรม  แนวคิดต่างๆที่กำลังทำอยู่  มีคำถามเล็กน้อยครับ  เป็นคำถามที่คุณตาถามผมตอนเป็นเด็ก
หากเรามีปลาตัวหนึ่งตัวใหญ่มาก  เกือบ  20  กก 
ทำอย่างไงจึงจะเก็บไว้ได้กินนานที่สุดครับ
อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2010, 07:28:47 PM โดย patham » บันทึกการเข้า

pure.purity
*

พอใจเท่าที่มี ยินดีเท่าที่ได้

« ตอบ #129 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:58:53 PM »

ก่อนที่จะเล่าที่มาที่ไปของสวนไผ่สวนธรรม  แนวคิดต่างๆที่กำลังทำอยู่  มีคำถามเล็กน้อยครับ  เป็นคำถามที่คุณตาถามผมตอนเป็นเด็ก
หากเรามีปลาตัวหนึ่งตัวใหญ่มาก  เกือบ  20  กก 
ทำอย่างไงจึงจะเก็บไว้ได้กินนานที่สุดครับ
อายจัง

แบ่งเพื่อนบ้านค่ะ คนละนิดคนละหน่อย วันนี้เราแบ่งเขา วันหน้าเขาแบ่งเรา..พออยู่พอกินไปได้อีกโดน เลยค่ะ

ว่าแต่ตอบแล้วมีรางวัลอิหยังให้น๊อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รู้จักตน..ไม่โลภในสิ่งที่เกินกำลัง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26728.0
patham
*

« ตอบ #130 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 07:51:12 AM »

อายจัง

แบ่งเพื่อนบ้านค่ะ คนละนิดคนละหน่อย วันนี้เราแบ่งเขา วันหน้าเขาแบ่งเรา..พออยู่พอกินไปได้อีกโดน เลยค่ะ

ว่าแต่ตอบแล้วมีรางวัลอิหยังให้น๊อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
[/quote
รางวัลก็อยู่ที่ครอบครัว  ของคุณเพียวๆ ครับ 
เป็นแม่บ้านที่ฉลาดจริงๆ  ชมอย่างจริงใจนะครับ อายจัง
เป็นความฉลาดในการฝังทรัพย์  เรียกอริยะทรัพย์
สิ่งที่เราได้  คือความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่  ได้พี่น้อง  ได้เพื่อนบ้าน ได้........เยอะมากครับ
ดีใจกับครอบครัวนี้จริงๆ  มีแม่บ้านที่ฉลาด 
ใช่ใหมครับ  เพื่อนๆ  สมาชิกพอเพียง   อายจัง อายจัง อายจัง
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #131 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 07:55:09 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ดีใจด้วย  ฝากภาพได้แล้วนี่นา  เย้ๆๆๆ
เห็นมั๊ย  ง่ายจริงๆใช่ป่าวล่ะ   พี่พิมบอกแล้วนี่นา   จุมพิต

ถ้าเราฝากภาพแบบนี้  มันจะไม่เปลืองพื้นที่เวบเราจ้า
ขอบคุณหลายๆที่เห็นความสำคัญข้อนี้...ไม่เสียทีเป็นคนบ้านเดียวกัน  ก๊ากกกกก ยิงฟันยิ้ม

แล้วเจอกันงานบุญกฐินเด้อ...ไปกินข้าวด้วยกันจ้า
มาชื่นชม...มาให้กำลังใจ...มาเป็นเพื่อนกัน...เนาะ ยิ้มเท่ห์ 
จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 07:57:10 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #132 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 07:58:31 AM »

อายจัง

ถ้ามันเป็นตัวเมียกำลังมีไข่ ผมจะปล่อยมันไปครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #133 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:05:35 AM »

อายจัง

ทำปลาแดดเดียว...แจกทั้งหมู่บ้าน...บ้านละนิดละหน่อย  มีกินตลอดปี ชัวร์
เพราะทุกวันนี้...หนูพิมมีอาหารจากข้างบ้านส่งให้ประจำ...ทุกอาทิตย์  จริงๆ...ยืนยัน

ล้อมบ้านด้วยมิตรค่ะ  จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลีพุสวรรค์
*

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:47:34 AM »

ดีใจด้วยนะครับกับชีวิตใหม่ในธรรมชาติ เก่งมากเลยครับผมจะได้เอาเป็นแบบอย่าง
ขอชื่นชมครับ อายจัง อายจัง

สวนไผ่ที่พุสวรรค์
patham
*

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 01:12:37 PM »

อายจัง

ถ้ามันเป็นตัวเมียกำลังมีไข่ ผมจะปล่อยมันไปครับ
เมตตาสูงมากครับ เจ๋ง  ได้คนเกษตรแบบนี้  มีเพื่อนมากมายแน่นอน
จริงใหมครับ เจ๋ง
patham
*

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 01:17:31 PM »

อายจัง

ทำปลาแดดเดียว...แจกทั้งหมู่บ้าน...บ้านละนิดละหน่อย  มีกินตลอดปี ชัวร์
เพราะทุกวันนี้...หนูพิมมีอาหารจากข้างบ้านส่งให้ประจำ...ทุกอาทิตย์  จริงๆ...ยืนยัน

ล้อมบ้านด้วยมิตรค่ะ  จุมพิต

พี่พิมนี่ใจกว้างเหมือนสิ่งที่ทำเลยครับ  มีคนเป็นอยากเป็นมิตรมากมาย
การแบ่งปันทำให้ฉันได้รับปันแบ่ง  ทำดีได้ดีครับ 

นายร้อยเขาชนไก่
*

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 02:24:39 PM »

อายจัง

ส่วนผมจะปล่อยมันลงบ่อเหมือนเดิมให้มันออกลูกออกหลาน พอลูกโตค่อยเอามาแจกชาวบ้านเขาเลี้ยงครับ..

ถ้าอยู่กาฬสินธุ์ ลองแวะไปดูสวนไผ่ของท่านนึงนะครับ อยู่เส้นขอนแก่นที่จะไปอุดรฯ ห่างจากถนนประมาณ 1 กม. ครับ มีทั้งไผ่เลี้ยง กิมซุง หม่าจู ฯลฯ ผมก็ซื้อไผ่เลี้ยงมาจากที่นี่ครับ ตั้งแต่ต้น ต.ค วันศุกร์นี้ว่าจะกลับไปปลูกที่บ้านพ่อตา (เชียงยืน) ไม่รู้จะผ่านโคราชได้หรือเปล่า..

สุขใดเลยจะเท่า เดินเข้าสวนและอยู่กับธรรมชาติและความพอเพียง
pu_amnat
*

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 03:24:33 PM »

อายจัง
ผมจะเอาไปแลกปลาตัวเล็ก  แต่หลายสายพันธุ์  ไว้เพาะพันธุ์แจกในภายภาคหน้าครับ
pu_amnat
*

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 03:25:39 PM »

ขอจองกระทกลกด้วยคนนะครับ
patham
*

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 06:37:43 PM »

ขอจองกระทกลกด้วยคนนะครับ

ได้เลยครับ ยิ้มเท่ห์
ส่งที่อยูไว้ด้วยนะครับ  จะได้ส่งไปถึงบรรไดเลย เจ๋ง
patham
*

« ตอบ #141 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 07:54:27 AM »

วันนี้ สวนไผ่สวนธรรม  นำถุงยังชีพไปที่โคราช  สองหมื่นถุง
น้ำอีก สองหมื่นโหลครับ  เห็นพี่น้องโคราชลำบากกัน
หนึ่งในงานช่วยเหลือสังคมครับ  ไม่ได้มีงบจากไหนหรอก
แต่เพื่อนผมเยอะ  พร้อมที่จะช่วยถ้าช่วยได้
ขอโทษเพื่อนๆ  พี่ๆด้วยที่ไม่ได้บอกข่าว   มันด่วนครับ  เห็นแล้วสงสาร
เปิดรับบริจาคเมื่อวาน  พร้อมแยกถุง  ส่งด่วนวันนี้
พี่น้องโคราชรอรับนะครับ  เดี๋ยวส่งผ่านทางกรมทหารราบ เจ๋ง
ลีพุสวรรค์
*

« ตอบ #142 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:52:55 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจังขอให้มีแต่ความสุขนะคร้าบ มีแต่สิ่งดีๆ อายจัง อายจัง อายจัง

สวนไผ่ที่พุสวรรค์
pol.ไทย หัวใจเกษตร
*

« ตอบ #143 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:40:27 AM »

ธุคับ สวนใผ่สวนธรรม ชื่อสวนดีเนาะครับ อยู่ใสนอ เมืองกาฬสินธิ ดินดำน้ำซุ่ม ปลากุ่มบ่อนคือแข่แก่งหาง ปลานางบ่อนคือข่างฟ้าลั่น ดีใจนำคับ สำหรับแนวเกษตรพอเพียง ผมอยู่บ่ไกล้บ่ไกล เมืองเกินร้อยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 35   ขึ้นบน
  พิมพ์