หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไร่เสน่หา <ไร่มะขามหวานเพชรบูรณ์กับการพัฒนา>  (อ่าน 59875 ครั้ง)
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:55:07 PM »

ผมเป็นคนสมุทรปราการครับแต่ได้ไปซื้อที่ดินไว้ที่เพชรบูรณ์ครับ จากความคิดในตอนแรกที่อยากได้ที่ดินที่เคยฝันไว้สักแปลง อยู่ติดภูเขามีเนินเขาไว้ชมวิว มีลำธารน้ำใสๆ มีน้ำตกเล็กๆ มีสายหมอกให้เห็น เนื้อที่กำลังดีไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป มีต้นไม้ยืนต้นแล้วและค่อยมาปลูกเพิ่มเติมเปลี่ยนแปลงทีหลัง ไม่ไกลตัวเมือง หลังจากเสาะหามานานจนคิดว่าหมดหวังเสียแล้วแต่ในที่สุดก็ได้มาเจอที่ดินผื้นนี้ครับฝันก็เลยเป็นจริง ที่ดินแปลงนี้ได้กรรมสิทธิ์มาเมื่อเดือนสิงหาที่ผ่านมานี้เองครับ เมื่อแน่ใจว่าได้ที่ดินแน่ๆแล้ว ก็ได้เริ่มหาความรู้ทางการเกษตรและก็ได้มารู้จักที่นี่ชุมชนแห่งนี้และก็ได้เข้ามาหาความรู้เรื่อยมา วันนี้ก็เลยถือโอกาสเปิดตัวไร่ของตัวเองบ้างครับ

ติดกับภูเขาเบื้องหน้าคือที่ตั้งของไร่ผมครับ จากตัวเมืองเพชรบูรณ์ประมาณ 14 กิโล จากทางหลวง สาย 21 ที่ใช้เดินทางจากกรุงเทพไปเพชรบูรณ์เข้ามาที่ไร่ประมาณกิโลเดียวเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 08:13:42 PM โดย phumiam » บันทึกการเข้า

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0

phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 10:31:35 PM »

ประตูเข้าหน้าไร่ครับทำใหม่ใหญ่หน่อยกว้างห้าเมครครับ ทีแรกว่าจะทำง่ายๆก่อนคิดไปคิดมาทำแล้วก็ให้ถาวรใช้กันนานๆเลยดีกว่าก็เลยออกมาเป็นแบบนี้ เดิมไม่มีประตูมีแต่ลวดรั้วลวดหนามโย้ไปโย้มาเลยให้ช่างทำประตูจับตั้งให้ครงๆ ตัวประตูยกสูงกว่าพื้นเดิมมากหน่อยเพื่อ อบต ทำถนนคอนกรีตมาถึงประตูก็จะได้ระดับกับถนนพอดีเหลืออีกประมาณสี่ร้อยเมตรถนนคอนกรีตก็มาถึงหน้าไร่แล้วครับ

มะขามหวานเต็มไร่เลยครับ แนวรั้วรวดหนามโรยเม็ดมะขามตลอดแนวจะทำเป็นรั้วต้นมะขามเริ่มงอกต้นเล็กๆแล้วครับ

มะขามที่โรยเม็ดไว้งอกดีครับแต่สงสัยสู้หญ้าไม่ไหวไม่โตเลยโดนหญ้าคุมหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:36:23 PM โดย phumiam » บันทึกการเข้า

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
phumiam
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 10:46:21 PM »

สวนมะขามหวานด้านในครับ

มุมสูงเข้ามา้ด้านในอีกหน่อย

มุมมองจากจุดเกือบสูงสุดในไร่ ชอบตรงนี้จริิิิิิิิิงๆครับ

อุดมโชค โภคทรัพย์
*

ขอไปด้วยคน

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 10:54:36 PM »

เข้ามาชม ครับ    มีต่อไม้ครับเนี่ย

เวลา เครียด มาดูกระทู้ ทำไร่ ทำสวนแล้ว ความเครียดหายไปเยอะเลย   ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่รักนะครับ

ผมยังไม่มีโอกาสเลย   เฮ่ออออ   ต้องสู้ต่อไปอ๊ะ

ความรู้ แรงบันดาลใจ สิ่งต่าง ๆ จากที่นี่ ขอบคุณมากๆๆๆครับ

ซักวันจะนำกลับไปพัฒนา ที่นา ที่ปู่ย่า ตายาย แผ้วถางไว้ให้ครับ
phumiam
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 11:06:07 PM »

มาูดูแนวลำํธารด้านข้างยาวหลายร้อยเมตรทำให้เกิดน้ำตกน้อยๆมากมายครับ

คิดไว้ว่าจะหาที่เหมาะๆทำบ้านพักเล็กๆข้างลำธารสักหลัง

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 11:17:12 PM »

แวะมาแสดงความยินดีครับ น่าไปกางเต้นนอนจริง ๆ เลย สวยมาก ๆ
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:36:44 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มาเยี่ยมชมสวนค่ะ ... บรรยากาศดีมากๆ
จนไม่อยากจะเชื่อว่าใกล้เมืองนิดเดียว มีลำธารด้วย .. สวยๆๆ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
momnong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:36:07 AM »

มาช่วยให้กำลังใจค่ะ บรรยากาศดีจังเลยนะคะ 

Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 07:39:16 AM »

ที่ดินสวยจังเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม 

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
mookati
*

ทำความดี เริ่มวันนี้ ดีที่สุด

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:03:47 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยินดีด้วยนะครับ สวย ครับ สวย
แต่
อุตส่าห์ ล้อมรั้วลวดหนาม แล้ว ประตูหน้า มันไม่ปีนง่ายไปหน่อยรึครับ

"จะขอตามรอยเท้าพ่อหลวง ตลอดไป"
pancake14
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:14:32 AM »

สถานที่ทำไร่ของคุณ สวย รื่นรมย์ น่าอยู่จังเลยค่ะ

แค่มองดูก้อเย็นตา เย็นใจแล้ว

ขอให้สรรค์สร้างวิมาน บนดิน ได้ดังใจคิดนะคะ จะแวะมาชมเรื่อย ๆค่ะ
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 11:15:58 AM »

ยินดีต้อนรับ ครับ   อายจัง อายจัง อายจัง

ที่น่าอยู่น่าทำไร่ทำสวนแท้เลยนะครับ

อุดมสมบูณร์ดีจัง
phumiam
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:41:29 PM »

ขอบคุณพี่น้องที่มาเยี่ยมชมและให้กำลังใจครับ

ผมจะพาไปดูด้านหลังไร่บ้างครับ ด้านหลังเป็นเนินเขาเจ้าของเดิมปล่อยทิ้งจนหญ้าและต้นไม้ที่ไม่มีประโยชน์สูงท่วมหัวเลยเรียกว่าเดินห่างกันมองไม่เห็นกัน เลยจ้างแรงงานแถวนั้นถางแล้วปลูกสักไปประมาณ 800 ต้นและไม้ยืนต้นอย่างอื่นอีกประมาณ 200 ต้น อยากทำเป็นสวนป่าด้านหลังไร่ครับ

ถางหญ้าปลูกสักไปเรียบร้อยแล้วครับ จะเห็นมีต้นมะขามอยู่ด้วยเป็นมะขามเปรี้ยวยักษ์ครับ

ต้นสักที่มีอยู่แล้วในไร่ประมาณพันต้นได้

phumiam
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:43:00 PM »

ช่วงฝนที่ผ่านมาก็ปลูกไม้ผลไปพอสมควรอย่างละต้นสองต้น คิดจะปลูกอะไรอีกหลายอย่างแต่ก็เสียดายจะหมดหน้าฝนเสียแล้วครับ ในไร่ยังไม่มีระบบน้ำใดๆเลยครับ น้ำในลำธารหน้าแล้งคงจะแห้งครับ แต่ก็ยังมีทางเลือกให้อีก ในไร่มีบ่อบาดาลที่เป็นวงซีเมนต์มีน้ำตลอดปี และก็มีน้ำซับบนภูเขามีน้ำตลอดปีเหมือนกัน ถ้าคิดจะปลูกนอกฤดูฝนก็คงต้องทำระบบน้ำ ยังคิดไม่ออกว่าจะเอาจากแหล่งไหนดี ถ้าใช้จากบ่อบาดาลก็ไม่แน่ใจว่าปั๊มจะส่งไปถึงด้านหลังไร่ได้หรือไม่เพราะเป็นที่สูงครับ ส่วนน้ำซับก็ไม่ต้องใช้ปั๊มเพราะอยู่สูงกว่าทุกที่ในไร่แต่เป็นห่วงเรื่องการเดินท่อมาที่ไร่มีชาวบ้านแถวนั้นจะรับอาสาทำให้ขอ 7000 รวมค่าแรงค่าท่อต่อมาถึงไร่เลย แต่ก็กลัวไฟป่าจะทำท่อเสียหายต้องทำกันใหม่เรื่อยๆ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 04:53:17 PM »

ช่วงฝนที่ผ่านมาก็ปลูกไม้ผลไปพอสมควรอย่างละต้นสองต้น คิดจะปลูกอะไรอีกหลายอย่างแต่ก็เสียดายจะหมดหน้าฝนเสียแล้วครับ ในไร่ยังไม่มีระบบน้ำใดๆเลยครับ น้ำในลำธารหน้าแล้งคงจะแห้งครับ แต่ก็ยังมีทางเลือกให้อีก ในไร่มีบ่อบาดาลที่เป็นวงซีเมนต์มีน้ำตลอดปี และก็มีน้ำซับบนภูเขามีน้ำตลอดปีเหมือนกัน ถ้าคิดจะปลูกนอกฤดูฝนก็คงต้องทำระบบน้ำ ยังคิดไม่ออกว่าจะเอาจากแหล่งไหนดี ถ้าใช้จากบ่อบาดาลก็ไม่แน่ใจว่าปั๊มจะส่งไปถึงด้านหลังไร่ได้หรือไม่เพราะเป็นที่สูงครับ ส่วนน้ำซับก็ไม่ต้องใช้ปั๊มเพราะอยู่สูงกว่าทุกที่ในไร่แต่เป็นห่วงเรื่องการเดินท่อมาที่ไร่มีชาวบ้านแถวนั้นจะรับอาสาทำให้ขอ 7000 รวมค่าแรงค่าท่อต่อมาถึงไร่เลย    แต่ก็กลัวไฟป่าจะทำท่อเสียหายต้องทำกันใหม่เรื่อยๆ

อืมมม น้ำซับบนภูเขา น่าใช้ดีนะครับ 7000 บาทลงมาใช้ได้เลย ไม่สิ้นเปลืองค่าพลังงาน แถมหากเพิ่มเติมอะไรเข้าไปอีกเล็กน้อย อาจจะได้พลังงานไฟฟ้ามาเพิ่มเติมอีกต่างหาก  ถ้าไม่ติดเรื่องกลัวไฟป่า

อันเรื่องไฟป่ากับระบบประปาภูเขา อาจจะต้่องรอผู้รู้ที่มีประสพการณ์ มาแนะนำว่าจะป้องกันหรือรับมือยังไง ผมว่าน่าจะมีทางออกนะครับ
cat007
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 04:55:52 PM »

แวะมาชมด้วยคนตรับ   บรรยากาศสวยมากๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์