หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองเลี้ยงกบในขวดพลาสติก  (อ่าน 163198 ครั้ง)
ลุงหนวด สานฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 10:53:59 AM »

ห่างหายไปนาน ติดงานบ้าง ติดธุระบ้าง
 และกำลังเมามันกับเล่นเฟสบุ๊กบ้าง
ก็เลยไม่ได้เข้ามาดู
 ++++ ผมเชื่อแน่นะครับว่าบางท่านตอนนี้ก็กำลังเมามัน
อยู่กับการติดตามเฟสบุ๊ก ....
 ใกล้ปีใหม่ ก็ถือโอกาส นี้ อวยพรปีใหม่ 2557 ไปเลย
 ... ขอให้เพื่อนๆสมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน มีสุขภาพ
แข็งแรง ปรารถนาสิ่งใดก็ขอให้ได้ดั่งใจปรารถนา  รำ่รวย
มีทรัพย์สินเงินทอง หมดหนี้หมดสิน ขอให้มีีความสุขกันทุกคนครับ...

Liked By: Ekachaiyan

kkm
*

« ตอบ #465 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 01:24:08 PM »

อืม...อ่านแล้วอยากทำตาม ยังไงขอดูรูปการต่อยางพลาสติกกับท่อน้ำเสียน่อยทำอย่างไร กาวยางที่ทา เป็นหลอดหรือกล่องหรือแบบไหนกัน ตรงท่อน้ำเสียครับ ขอบพระคุนล่วงหน้ามากครับ...
*

« ตอบ #466 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:22:35 AM »

อืม...อ่านแล้วอยากทำตาม ยังไงขอดูรูปการต่อยางพลาสติกกับท่อน้ำเสียน่อยทำอย่างไร กาวยางที่ทา เป็นหลอดหรือกล่องหรือแบบไหนกัน ตรงท่อน้ำเสียครับ ขอบพระคุนล่วงหน้ามากครับ...

เรื่องกบในบ่อพลาสติก ใช่ไหมครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 09:26:12 AM โดย pisitt » บันทึกการเข้า
kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #467 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 03:22:00 PM »

ปลูกผักออแกนิคเริ่มต้นเอาไวทานเอง...ดีด้วยไม่ต้องซื้อผักฉีดสารเคมี..ทดลองกินกับป่นกบน้อยครับอ้าย...สุดยอดครับ..
...อาชีพเกษตรนี่ก้แปลก....ปลูกพืชใช้สารเคมีบอกอันตราย ใช้ชีวภาพดีต่อดินดีต่อคนกิน...ผมเห็นบริษัทขายสารเคมีรวยเอ้ารวยเอา คนทำปุ๋ยหมัก ปุ๋ยชีวภาพจนลงจนลง...แถมคนมอง...ไอ้ห่านี่จนไมีตังค์ซื้อปุ๋ยต้องมานั่งหมักเอง.......คิดไปแล้วสงสารชาวนาชาวสวนครับ(เสียงบ่นจากลูกชาวนา)
คุณ  kophone ผมก็เป็นลูกชาวนาเหมือนกันและคิดเหมือนๆกันกับคุณนั้นแหละ แต่เราจะทำไงได้ เราไปเปลี่ยนความคิดคนอื่นไม่ได้หรอกครับ แต่เราทำให้เป็นตัวอย่างเขาได้ ทำให้เขาเห็น ทำให้เขาดู ทำให้เขาเกิดความรู้สึกว่านี้แหละใช่เลย จนถึงขั้นนำไปทำตามเรานั้นแหละ คือผลสำเร็จของเรา
  ผมจะเล่านิทานให้ฟังเรื่องนึง
  *** มีอยู่คนนึง บ้านอยู่ฝั่งตรงข้ามบ้านพ่อตาผม เขาทำนา 70 ไร่ แล้วเค้าก็มานั่งบ่นกับพ่อตาผมว่า " ทำนาหน้านึงลงทุนไปเกือบแสน แต่พอขายข้าวมีกำไรแค่ 3-4 หมื่นบาท/หน้า เค้าคิดว่ามันไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่" ผมบอกเขาว่า คันนาที่ว่างๆอยู่ไม่ลองเอา ข่า หรือตะไคร้ มาปลูกตามคันนาดูบ้าง ข่าหรือตะไคร้ ปลูกแล้วสามารถคลุมหญ้าได้ด้วย ปรากฎว่า เค้าไม่เห็นด้วย "บอกว่าเดี๋ยวมันก็เป็นที่อาศัยของหนู แล้วหนูก็จะมากัดกินข้าว เค้าไม่เอาหรอก "
  ผ่านไป 1 ปี คันนาเค้าที่บอกว่า ปลูกข่า ตะไคร้ ไม่ดี กลับปลูกข่า ตามคันนารอบนา 70 ไร่ ทั้งหมดปลูกได้ 1 ปี ข่าแก่แตกกอเต็ม ก็ขุดขายมีรถมารับซื้ถึงหน้าบ้าน รายได้จากการขุดข่าขาย ไม่น่าเชื่อเลย 3-4 หมื่นบาท/เดือน ส่งลูกเรียนจบ มหาลัย 2 คน ข่าที่ปลูกขุดไป ปลูกไป
  เมื่อเดือนที่แล้วมานั่งบ่นกับพ่อตาผมว่า " นี้ถ้าเชื่อมันตั้งแต่ทีแรกป่านนี้เค้ามีเงินซื้อ วีอ๊อด ให้ลูกสาวคนเล็กสะบายๆเลย"
  (ผมไม่ได้ทำเป็นตัวอย่าง แต่แนะนำเค้า เพราะพ่อของเพื่อนผมเค้าทำแบบนี้มาหลายปีแล้ว)
ที่ท่านพูดมามันเรื่องจริงบ่แม่นนิทาน.....ดีครับสุดยอดเลย..
kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #468 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 03:48:42 PM »

คราวนี้ผมขอเล่านิทานให้พี่ฟังมั้ง...
..เมื่อปี44ผมปลดทหารมา..มีเงินเก็บตั้งแต่ทำงานมาอยู่ก้อนนึง พอดีแล้งนั้นพ่อแม่แบ่งมูล(มรดก)ให้ได้มาคนละห้าหกไร่ ทุกคนทำนาหมด...มีผมคนเดียวเอาแม็คโครมาขุดที่ลุ่มเป็นบ่อปลา ได้สองบ่อ บ่อละสองงาน ถมปลูกบ้าน(เถียงนาน้อย)..ทำถนนทางเข้ากว้างสามเมตรครึ่งยาวสามร้อยเมตร เหลือทำนาประมาสี่ไร่ สองไฮ(แปลง) ตอนขุดแม่ผมไปบวชชีพราหมณ์ พอกลับมาเจอที่นาโดนขุด โดนถม...แม่ร้องให้บอกว่า.."พ่อแม่กูให้นาแปลงนี้มาไม่เคยคิดจะขุดจะถมคุณเป็นใครมาขุดนากู"...เส็จไล่ผมออกจากบ้าน ...แต่เริ่มต้นพ่อเห็นด้วยมาตลอด..................
    ทุกวันนี้พ่อนอนประจำอยู่ที่นา(นาตีนบ้านไฟน้ำถึง) เลี้ยงปลา เป็ด ไก่ ปลูกต้นไม้ และที่เห็นชัดๆ..ทุกปีใหม่พี่น้องเก้าคนพร้อมครอบครัว ต้องไปนอนกางเต้น
นอนตรงที่นาที่ผมทำทุกปี จัดมาปีใหม่ที่จะถึงนี่ก็เข้าปีที่เจ็ดแล้วครับ........ที่บ้านไม่ต้องซื้อกับข้าวครับ..
..แต่ผมคนลงทุน..ทั้งโดนไล่ออกจากบ้าน แถมออกมามีครอบครัวไม่ได้ใช้ประโยชน์เลย..นานๆจะกลับไปเล่นน้ำกินปลาในบ่อทีนึง(ปีใหม่สงกรานต์)
shinfear
*

« ตอบ #469 เมื่อ: มีนาคม 25, 2014, 02:07:29 AM »

ขออนุญาตินำบาความเลี้ยงกบในขวดไปเผยแพร่นะครับ พอดีคุยกับชาวบ้านแล้วมีหลายคนสนใจ
      เพราะชอบกินกบ+เป็นแม่บ้านพ่อบ้านกันซะมาก แถมยังเป็นอาชีพเสริมที่ใช้พื้นที่น้อยด้วย ^^

ปล.พอจะมีวิธีดูเพศกบมั๊ยครับกะว่าจะไปหาจากตลาดมาสักคู่ลองเลี้ยงทำพันธ์ไว้แจกชาวบ้าน(ผมทำเทศบาล)
*

« ตอบ #470 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 08:14:52 PM »

ขออนุญาตินำบาความเลี้ยงกบในขวดไปเผยแพร่นะครับ พอดีคุยกับชาวบ้านแล้วมีหลายคนสนใจ
      เพราะชอบกินกบ+เป็นแม่บ้านพ่อบ้านกันซะมาก แถมยังเป็นอาชีพเสริมที่ใช้พื้นที่น้อยด้วย ^^

ปล.พอจะมีวิธีดูเพศกบมั๊ยครับกะว่าจะไปหาจากตลาดมาสักคู่ลองเลี้ยงทำพันธ์ไว้แจกชาวบ้าน(ผมทำเทศบาล)

ยินดีครับ ไม่หวงครับท่าน สมาชิกท่านใดทำแล้วประสบผลสำเร็จก็ขอแสดงความดีใจด้วยครับ
*

« ตอบ #471 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 11:31:39 AM »

ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ กบก็ไม่ได้เลี้ยงเพราะโครงการหมู่บ้านเค้ายึดคืน
ที่หน้าบ้าน เพื่อปรับภูมิทัศน์ให้สวยงาม ที่บ้านพ่อตาก็ทุบทิ้งเพราะไม่มีเวลาไปดูแล
  ผมเองก็ยังชอบการเลี้ยงกบ เลี้ยงปลานะครับ แต่ปีกลายโดนลูกกบไม่ค่อยดี
ติดเชื้อมาเข็ดเลย อีกอย่างซื้อลูกกบไม่ได้ ผู้ใหญ่ที่เคยซื้อกันเขาก็รับออเดอร์
ลูกค้ารายใหญ่ สั่งทีเป็นหมื่นๆ
*

« ตอบ #472 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 09:25:05 AM »

ไม่ได้ค่อยเข้ามาดูกระทู้ น่าจะเป็นปีแล้วละครับ
เป็นเพราะเรื่องงานและไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูครับ..
ต้องกราบขอโทษเพื่อนๆสมาชิกเกษตรพอเพียงด้วย
นะครับ.. เศร้า
bungart
*

« ตอบ #473 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 10:55:11 AM »

ผมก็คนชอบเลี้ยงกบคือกันครับ..อยู่กระทู้ คนเลี้ยงกบครับ
แต่ที่จริงในสวนไร่ครึ่งทำหลายอย่างมีลำใย มะนาว หมาไซบีเรียน ปลาดุก กบ ซึ่งทั้งหมดเป็นอาชีพเสริมในวันหยุดและยามว่าง
เรื่องกบผมเพาะเองครับ ลดต้นทุน ปีที่ผ่านมาผมเพาะได้3,500 ตัว เลี้ยงแล้วน่าจะเหลือสัก2,500 ผมขายหมดแค่เดือนเดียว ส่งทั้งร้านอาหาร ขายหน้าสวน ขายโลละ80 ขายดีมากครับ เฉลี่ยแล้วได้ตัวละ20บาท คือเห็นหลายท่านมาติดตามกระทู้นี้เลยแวะมาแนะกระทู้ เผื่อสนใจ ถ้าทำจริงได้จริงๆนะครับ เจ้าของกระทู้ก็ห่างไปแล้ว ลองดูนะครับ
*

« ตอบ #474 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 02:31:23 PM »

มัวแต่โหมงานประจำครับ เลยลืมกระทู้ที่เคยตั้งไว้ ต้องขอโทษอย่างแรงครับ
  มีอีกอย่างที่ผมทดลองเลี้ยงอยู่ คือ จิ้งหรีด  1 เดือนจับขายได้ครับ
วันหลังผมจะเอารายละเอียดมาลงให้อ่านนะครับ
*

« ตอบ #475 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 09:42:05 AM »

ห่างหายไปเป็นปี ไม่ได้เข้ามาเลย
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30]   ขึ้นบน
  พิมพ์