หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองเลี้ยงกบในขวดพลาสติก  (อ่าน 161016 ครั้ง)
mysis123
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #448 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 10:21:04 PM »

สวัสดึค้าบ ขอถามแหน่คับ
ทางเซกามีขุยมะพร้าวขายบ่คับ
อยากได้มาไว้ตอนกิ่งต้นไม้คับ

satansandee
*

« ตอบ #449 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 09:49:42 PM »

ผ่านไป 2เดือน กบผมใหญ่แหน่รั้งแหน่ตามปะสามือใหม่ คอกหน้าเอาใหม่ อิอิ สิ่งที่ได้จากการเลี้ยงกบ การตื่นเช้า กับการกลับบ้านเร็วก็คุ้มแล้วครับเซฟเงินในกระเป๋าที่หล่นลงขวดได้หลายเติบ
ลุงหนวด สานฝัน
*

« ตอบ #450 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 06:34:17 PM »

ปีนี้ใครเลี้ยงกบติดดี  เป็นเศษรฐีกันไปเลย ขายหน้าบ้าน 70 บาท/โล
แต่ที่ผมลงไว้ 3 พันตัว กินกันบ้าง ตายบ้าง ผมได้มาประมาณ 100 กว่า กิโลได้
ทยอยขายไปเรื่อยๆ  จะหาลูกกบลงใหม่ก็กลัวโดนแบบครั้งที่แล้ว และลูกกบก็หา
ยากด้วยครับ
  คุณ  satansandee เอารูปมาลงดูบ้างครับ เอามาแชร์ให้คนอื่นเขาเห็นบ้าง
ไม่ต้องอายหรอกครับ ผมว่าเป็นผลดีเสียอีก บางคนเขาเห็นแล้วเกิดกิเลสก็มีครับ
kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #451 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 11:02:15 AM »

พี่คำถามสั้นๆ...กบนี่เลี้ยงกี่วันจับขายครับ...และอาหารนี่สำเร็จรูปอย่างเดียวใช่เปล่าครับ
*

« ตอบ #452 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 09:35:46 AM »

พี่คำถามสั้นๆ...กบนี่เลี้ยงกี่วันจับขายครับ...และอาหารนี่สำเร็จรูปอย่างเดียวใช่เปล่าครับ
ตอบสั้นๆ  เลี้ยง 3 เดือนขึ้นไปโอเคแต่ถ้าอยากขายก่อนก็ตามใจคนเลี้ยง
   - อาหารเม็ดอย่างเดียวเอาอยู่ อย่างอื่นเช่นไก่บด หรือเศษเนื้อบด กบจะคาว
มีกลิ่น คนกินกบบ่อยๆจะรู้
*

« ตอบ #453 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 09:38:05 AM »

ตอนนี้ผมกำลังทดลองปลูกผัก โดยใช้น้ำ (ไฮโดรโปรนิก )
  อยู่ในขั้นทดลอง นะครับ 50 % แล้วละที่ทดลองแต่ผมไม่ได้ทำเป็นจำนวนมาก
ทำนิดหน่อยเพื่อการเรียนรู้ศึกษา
kophone
*

อย่าให้ความรู้สึก อยู่เหนือเหตุผล

« ตอบ #454 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2013, 11:47:45 AM »

สามเดือนน่าสนครับ...ว่าแต่อาหารเม็ดนี่ใช้อาหารปลาดุกหรือว่าของกบโดยตรงครับ...ราคากระสอบละ
*

« ตอบ #455 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:17:57 AM »

สามเดือนน่าสนครับ...ว่าแต่อาหารเม็ดนี่ใช้อาหารปลาดุกหรือว่าของกบโดยตรงครับ...ราคากระสอบละ
ใช้ของปลาดุกครับ กระสอบละ 430-480 (ประมาณ) ถ้าใช้ของกบโดยตรงราคาค่อนข้างสูงมากๆ สู้ไม่ไหว
ตกกระสอบละ 580-650
 ถ้าจะเลี้ยงจริงๆ แค่อาหารของปลาดุกก็โต คุณภาพเนื้อไม่แตกต่างกันครับ
*

« ตอบ #456 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:25:42 AM »

ผักไฮโด  (อยู่ในขั้นทดลอง)

เพาะต้นกล้า (คะน้า)

ย้ายมาลงในขวดพลาสติก(ขวดโค๊ก 1.5 ลิตร)

ถาดวางผักคะน้าที่ปลูก

หลังจากย้ายลงขวดได้ 4-5 วัน เริ่มแตกใบให้เห็นสีของใบก็เขียวขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 09:32:04 AM โดย pisitt » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #457 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 09:46:07 AM »

ไผ่กิมซุง ปลูกไว้ 1ก่อ ปีหน้าน่าจะได้ผลกำลังแตกหน่อให้เห็น

ไผ่เลี้ยงหวาน ปลูกไว้ 1 ก่อ จะได้ 2 ปีแล้ว ต้นฝนกินหน่อไม่ไหวเลยออกดีจริงๆ ตอนนี้กำลังล้อมโคนก่อเอาผักตบชวาแห้ง
และใบไม้แห้งขี้เถ่าแกลบ ปุ๋ย 2-3 กำมือ
kophone
*

« ตอบ #458 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2013, 01:15:11 PM »

กอไผ่นี้อยู่ที่แปดริ้วด้วยเหรอครับ..เห้นเป็นบ้านจัดสรรค์.....บอกมีแต่ปูน...หลังบ้านเหรอครับ
*

« ตอบ #459 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 08:49:29 AM »

กอไผ่นี้อยู่ที่แปดริ้วด้วยเหรอครับ..เห้นเป็นบ้านจัดสรรค์.....บอกมีแต่ปูน...หลังบ้านเหรอครับ

ก่อไผ่นี้ ผมปลูกไว้ที่บ้านพ่อตา ที่อยู่หลังโรงงานที่ผมทำอยู่ เป็นที่ของโรงงาน ปู่ย่าตายายของ ศรีภริเมีย ผม
เขาเช่าทำนามาแต่ดึกดำบัน(นานแล้ว) ผมเห็นว่ามันยังพอปลูกอะไรทานได้ก็ลองซื้อไปปลูกดู 
 หน้าบ้านพ่อตา จะอยู่ติดกับคลองพระองค์เจ้าไชยานุชิต ต่อมาจาก มีนบุรีไปออกแปดริ้ว  ปี 54 น้ำท่วมเลยเข่า
ปีนี่ 56  ยังต้องลุ้นอยู่

Liked By: kophone
kophone
*

« ตอบ #460 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 01:02:02 PM »

ปลูกผักออแกนิคเริ่มต้นเอาไวทานเอง...ดีด้วยไม่ต้องซื้อผักฉีดสารเคมี..ทดลองกินกับป่นกบน้อยครับอ้าย...สุดยอดครับ..
...อาชีพเกษตรนี่ก้แปลก....ปลูกพืชใช้สารเคมีบอกอันตราย ใช้ชีวภาพดีต่อดินดีต่อคนกิน...ผมเห็นบริษัทขายสารเคมีรวยเอ้ารวยเอา คนทำปุ๋ยหมัก ปุ๋ยชีวภาพจนลงจนลง...แถมคนมอง...ไอ้ห่านี่จนไมีตังค์ซื้อปุ๋ยต้องมานั่งหมักเอง.......คิดไปแล้วสงสารชาวนาชาวสวนครับ(เสียงบ่นจากลูกชาวนา)
little devil
*

« ตอบ #461 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 10:02:40 PM »

ติดตามกระทู้นี้มา รู้สึกว่ามีหลากหลายเรื่องเหลือเกิน จากหัวข้อ "Re: ทดลองเลี้ยงกบในขวดพลาสติก"
ไปเป็น เลี้ยงกบในบ่อ เลี้ยงปลาดุก ทำขนมขาย ปลูกไผ่กินหน่อ เลี้ยงปลาคาร์ฟ ด้วย ตอนนี้ มาปลูกผัก ออแกนิค
 ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง สุดยอดจริ๊งๆๆๆๆๆ
ส่วนผมเลี้ยงปลาดุก ลงไป 1500 ตัว รู้สึกว่าจะขาดทุน  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ กินอย่างกะโจรปล้น ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
*

« ตอบ #462 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 11:33:23 PM »

ติดตามกระทู้นี้มา รู้สึกว่ามีหลากหลายเรื่องเหลือเกิน จากหัวข้อ "Re: ทดลองเลี้ยงกบในขวดพลาสติก"
ไปเป็น เลี้ยงกบในบ่อ เลี้ยงปลาดุก ทำขนมขาย ปลูกไผ่กินหน่อ เลี้ยงปลาคาร์ฟ ด้วย ตอนนี้ มาปลูกผัก ออแกนิค
 ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง สุดยอดจริ๊งๆๆๆๆๆ
ส่วนผมเลี้ยงปลาดุก ลงไป 1500 ตัว รู้สึกว่าจะขาดทุน  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ กินอย่างกะโจรปล้น ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ขอบคุณครับที่วิจารณ์ อันที่จริงกะทู้ผมส่วนใหญ่จะเป็นการทดลอง(ลองผิดลองถูกมากกว่า)แล้วเอามาถ่ายทอด
ให้เพื่อนๆสมาชิกได้รับรู้เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง
   ส่วนเรื่องจะทำเป็นงานหลักผมคงไม่มีเวลาไปดูแล เพราะตอนนี้ผมอยู่ในระบบโรงงานอยู่ แต่ถ้าวันไหนพร้อม
ผมก็คงเอาความรู้จากที่ทดลอง มาต่อยอด
   *** ส่วนปลาดุกของคุณ 1500 ตัว บอกว่ากินยังกะโจรปล้น ผมว่าทุกอย่างมีทั้งกำไรและขาดทุน แต่ของพี่ผมว่า
พี่ขาดทุนแต่ได้กำไรจากความรู้ที่ได้ทดลองเลี้ยง...
*

« ตอบ #463 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 07:28:02 AM »

ปลูกผักออแกนิคเริ่มต้นเอาไวทานเอง...ดีด้วยไม่ต้องซื้อผักฉีดสารเคมี..ทดลองกินกับป่นกบน้อยครับอ้าย...สุดยอดครับ..
...อาชีพเกษตรนี่ก้แปลก....ปลูกพืชใช้สารเคมีบอกอันตราย ใช้ชีวภาพดีต่อดินดีต่อคนกิน...ผมเห็นบริษัทขายสารเคมีรวยเอ้ารวยเอา คนทำปุ๋ยหมัก ปุ๋ยชีวภาพจนลงจนลง...แถมคนมอง...ไอ้ห่านี่จนไมีตังค์ซื้อปุ๋ยต้องมานั่งหมักเอง.......คิดไปแล้วสงสารชาวนาชาวสวนครับ(เสียงบ่นจากลูกชาวนา)
คุณ  kophone ผมก็เป็นลูกชาวนาเหมือนกันและคิดเหมือนๆกันกับคุณนั้นแหละ แต่เราจะทำไงได้ เราไปเปลี่ยนความคิดคนอื่นไม่ได้หรอกครับ แต่เราทำให้เป็นตัวอย่างเขาได้ ทำให้เขาเห็น ทำให้เขาดู ทำให้เขาเกิดความรู้สึกว่านี้แหละใช่เลย จนถึงขั้นนำไปทำตามเรานั้นแหละ คือผลสำเร็จของเรา
  ผมจะเล่านิทานให้ฟังเรื่องนึง
  *** มีอยู่คนนึง บ้านอยู่ฝั่งตรงข้ามบ้านพ่อตาผม เขาทำนา 70 ไร่ แล้วเค้าก็มานั่งบ่นกับพ่อตาผมว่า " ทำนาหน้านึงลงทุนไปเกือบแสน แต่พอขายข้าวมีกำไรแค่ 3-4 หมื่นบาท/หน้า เค้าคิดว่ามันไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่" ผมบอกเขาว่า คันนาที่ว่างๆอยู่ไม่ลองเอา ข่า หรือตะไคร้ มาปลูกตามคันนาดูบ้าง ข่าหรือตะไคร้ ปลูกแล้วสามารถคลุมหญ้าได้ด้วย ปรากฎว่า เค้าไม่เห็นด้วย "บอกว่าเดี๋ยวมันก็เป็นที่อาศัยของหนู แล้วหนูก็จะมากัดกินข้าว เค้าไม่เอาหรอก "
  ผ่านไป 1 ปี คันนาเค้าที่บอกว่า ปลูกข่า ตะไคร้ ไม่ดี กลับปลูกข่า ตามคันนารอบนา 70 ไร่ ทั้งหมดปลูกได้ 1 ปี ข่าแก่แตกกอเต็ม ก็ขุดขายมีรถมารับซื้ถึงหน้าบ้าน รายได้จากการขุดข่าขาย ไม่น่าเชื่อเลย 3-4 หมื่นบาท/เดือน ส่งลูกเรียนจบ มหาลัย 2 คน ข่าที่ปลูกขุดไป ปลูกไป
  เมื่อเดือนที่แล้วมานั่งบ่นกับพ่อตาผมว่า " นี้ถ้าเชื่อมันตั้งแต่ทีแรกป่านนี้เค้ามีเงินซื้อ วีอ๊อด ให้ลูกสาวคนเล็กสะบายๆเลย"
  (ผมไม่ได้ทำเป็นตัวอย่าง แต่แนะนำเค้า เพราะพ่อของเพื่อนผมเค้าทำแบบนี้มาหลายปีแล้ว)
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30   ขึ้นบน
  พิมพ์