หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 30   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดลองเลี้ยงกบในขวดพลาสติก  (อ่าน 163049 ครั้ง)
star698
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 11:18:30 PM »

เอาใจช่วยครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

คุณ โอ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 04:52:00 PM »

อัพรูปเรื่อยๆก็ได้นะครับ
ผมติดตามอยู่
อิอิ
ลุงหนวด สานฝัน
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:21:10 PM »

อัพรูปครับ กบรุ่นที่ 2 ครับ เอารูปชั้นวางกบก่อนนะครับ
 ที่เห็นท่อ PVC นั้นคือแนวคิดที่จทำระบบถ่ายน้ำอัตโนมัติครับ
แต่ยังไม่สำเร็จ  แม่บ้านผมบ่จนหูชาแล้วครับ เขาก็อยากดูระบบ
น้ำของผมเหมือนกัน
 ที่คุณ CAKE ถามเรื่องการตลาด  OK ครับขอบคุณมากครับ
ที่หมู่บ้านผม เพื่อนบ้านแวะมาถามทุกวันครับ ขายโล ละเท่าไหร่
..เมื่อไหร่กบจะขายได้... ผมขอ 2 โล นะครับ ( เขาไม่ได้ถามเล่นๆ
นะครับ ถามซื้อจริงๆ ) แต่ถ้าขายที่หมู่บ้านไม่ได้ ก็มีตลาดที่ลูกน้อง
ผมส่งอยู่นะครับ ...

Liked By: Ekachaiyan
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:24:28 PM »

อีกชุดครับ ให้อาหารกบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 10:27:10 PM โดย pisitt » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:40:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ ชั้นวางขวดกบ แบบเต็มๆครับ
 เอาไว้มีเวลาพอ ผมจะเรียบเรียงรายละเอียดทั้งหมดมาให้อ่าน
เริ่มตั้งแต่การเตรียมอุปกรณ์ การหาขวด การตัดขวด การเลือกลูกกบ
 การให้อาหารลูกกบเล็ก การถ่ายน้ำ การใส่น้ำในขวดกบ
จนถึงแนวคิดในการทำระบบน้ำอัตโนมัติ....
  ผมเองไม่ค่อยมีเวลาว่างมาก กำลังสรุปงานสต๊อคสินค้า....ส่งหัวหน้า...
แล้วต่อด้วยการวางแผนงานผลิต ปี 54 ครับ เศร้า

Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:06:54 AM »

ตอนที่ผมเที่ยวชมฟาร์มตัวอย่างที่อ่างทอง
ก็มีเลี้ยงกันเยอะเลยครับ ทั้งแบบคอนโด และแบบบ่อ
ที่นี่จะมีเจ้าหน้าที่ให้คำปรึกษาแนะนำด้วยครับ

**ขออภัยผู้ดแลบอร์ด  ที่ไม่ได้ทำการฝากไฟล์แล้วทำลิ้งเข้ามาด้วย
เนื่องจากเป็นเน็ตบริษัท  ลองเข้าไปแล้วเข้าไม้ได้  สงสัยถูกบล็อคไว้***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 08:10:19 AM โดย Cake... » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:05:12 PM »

กบรุ่นที่ 2 ครับ
 หาขวดพลาสติกขนา 1.5 ลิตร มาเจาะรูใส่ปากขวดยาคูลท์ เพื่อทำเป็นปากป่องสำหรับ
ให้น้ำและอาหาร  การเจาะให้ตัดเป็นเครื่องหมายบวก (+) ความยาวให้สามารถใส่ปาก
ขวดยาคูลท์ลงไปได้ และเย็บด้วยแม๊คเย็บกระดาษ และเจาะรูที่ขวดอีก 2 รู ห่างกันประมาณ
5-10 เซนติเมตร  เป็นอันเรียบร้อย
ตามรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 11:08:00 PM โดย pisitt » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:09:18 PM »

กบรุ่นที่ 2 ครับ
 หาขวดพลาสติกขนา 1.5 ลิตร มาเจาะรูใส่ปากขวดยาคูลท์ เพื่อทำเป็นปากป่องสำหรับ
ให้น้ำและอาหาร  การเจาะให้ตัดเป็นเครื่องหมายบวก (+) ความยาวให้สามารถใส่ปาก
ขวดยาคูลท์ลงไปได้ และเย็บด้วยแม๊คเย็บกระดาษ และเจาะรูที่ขวดอีก 2 รู ห่างกันประมาณ
5-10 เซนติเมตร  เป็นอันเรียบร้อย
ตามรูปครับ

*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:18:45 PM »

ต่อครับ อุปกรณ์เครื่องมือ

1. แม๊คเย็บกระดาษ
2. มีดคัชเตอร์
3. กรรไกร

Liked By: praprassorn
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:30:43 PM »

ที่ผมใช้ปากขวดยาคูลท์ เพราะมีขนาดพอเหมาะ และการผ่าขวดเป็นเครื่องหมายบวก ( + )
นั้นก็เพื่อใช้พลาสติกรอยผ่าขวดเป็นตัวประคองไม่ให้ปากขวดยาคูลท์ เอนเอียง และปิด
ปากรูได้สวย ลูกกบเล็กไม่สามารถมุดหัวออกมาได้
 หลังจากเตรียมขวดได้ตามต้องการแล้ว นำขวดไปวางบนชั้นที่เตรียมไว้และใส่น้ำในขวด
ประมาณ 1/4 ของขวดทิ้งไว้ 2-3 วัน
  การหาลูกกบมาใส่ในขวด ให้คัดเลือกเอาลูกกบขนาด ตัว 1-2 บาทหรืออายุประมาณ
20-25 วันหรือหลังกัหาแล้ว  1 สัปดาห์  ใส่ขวดละ 2-3 ตัว  และให้เฝ้าระวังการกัดกันเอง
เลี้ยงได้ 2-3 สัปดาห์ ลูกกบแข็งแรง ให้แยกกบออก ให้เหลือ 1 ตัว  /ขวด

Liked By: praprassorn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 08:21:23 PM โดย pisitt » บันทึกการเข้า
onvipa
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:19:09 AM »

ยิ้มเท่ห์ ติดตามชม ตลอดครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 08:27:04 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน

ต่อเลยนะครับ  การให้อาหารลูกกบ
   หลังจากนำลูกกบใส่ในขวด ลูกกบอาจจะมีอาการตื่นเต้นหรือตกใจกับขวดที่ใช้เลี้ยง ให้ทิ้งระยะไว้ 1-2
ชั่วโมงค่อยให้อาหารกับลูกกบ ให้อาหารลูกกบหรืออาหารปลาดุกเม็ดเล็ก โดยการให้ครั้งละ2-3 เม็ด รอให้
ลูกกบกินอาหารหมดแล้วค่อยให้อีกครั้ง 2-3 เม็ด สังเกตดูว่าลูกกบท้องปล่องออกมาหรือไม่ ถ้าท้องมีลักษณะ
ปล่องๆ ออกมาแสดงว่าลูกกบเริ่มกินอาหารและอาจจะมีบางตัวที่ยังไม่กินอาหาร ไม่ต้องตกใจ อาการไม่กิน
อาหารอาจจะเกิดจาก การตกใจ หรือตื่นเต้นกับขวดใหม่ ถ้าลูกกบไม่กินอาหารก็ไม่ควรให้อาหารลูกกบอีก
เพราะเศษอาหารที่เหลือจะทำให้น้ำเน่าเสีย   ระยะแรกๆ การให้อาหารสามารถให้ได้ 3-4 ครั้ง / วัน แต่อย่าให้
มาก ทยอยให้จนเห็นว่าลูกกบท้องเปล่ง แล้วค่อยหยุดให้อาหาร

การเปลี่ยนถ่ายน้ำ
 การเปลี่ยนถ่านน้ำลูกกบ  ควรทำการเปลี่ยนถ่ายน้ำทุกวัน    1 ครั้ง / วัน  อาจจะเป็นเช้าหรือเย็นก็ได้ ก่อนถ่ายน้ำ
ไม่ควรให้อาหารลูกกบ เพราะจะสูญเสียอาหารโดยเปล่าประโยชน์เพราะลูกกบยังกินอาหารไม่หมด ควรทำการ
ถ่ายน้ำในขวดกบออก ก่อนแล้วค่อยให้อาหาร  วิธีถ่ายน้ำ ให้หมุนเปิดฝาขวดออกแล้วค่อยๆเทน้ำออก ระวัง
ลูกกบจะออกจากขวดทางปากขวดเพราะลูกกบยังมีขนาดเล็กสามารถออกทางปากขวดได้  หลังเทน้ำในขวด
ออกจนหมดให้ปิดฝาขวดไว้เหมือนเดิมแล้วเติมน้ำใหม่เข้าไป นำขวดวางเก็บที่ชั้นวางขวด 

Liked By: Ekachaiyan, praprassorn
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 09:16:35 PM »

อาหารเม็ดสำหรับกบขนาดต่างๆ
  1.อาหารสำหรับกบเล็กหรือลูกกบ ควรเป็นอาหารเม็ดขนาดเล็ก (ที่ร้านขายอาหารจะเรียกอาหารลูกกบ)
หาซื้อได้ตามร้านขายอาหารสัตว์ทั่วไป อาหารกบเล็กจะมี % โปรตีนค่อนข้างสูง (40%)เพราะกบเล็ก
จะอยู่ในช่วงกำลังเจริญเติบโตงนั้นควรให้อาหารที่มีโปรตีนสูง เช่น ไฮเกร์ด ผมใช้ ไฮเกร์ด เลี้ยงกบเล็กก่อน
อัตราการเจริญเติบโต ค่อนข้างสูงกว่า (เทียบจากกบของเพื่อนบ้านที่เขาใช้ ยี่ห้ออื่น) สังเกตุได้ชัดเจน
จากลักษณะตัวอ้วน แข็งแรง กระโดด ทุกครั้งที่เราให้อาหารหรือเดินใกล้ๆ  ให้อาหารกบเล็กจนกบอายุได้
2-3 สัปดาห์   ราคาอยู่ที่  150/ถุง  (ขนาด 2 กก.)

2. อาหารกบเล็ก  อายุการเลี้ยง 1.5-2.5 เดือน  เป็นอาหารเบอร์ 1 ขนาดเม็ดอาหารจะโตกว่าอาหาร
กบเล็กนิดหน่อย มี % โปรตีนประมาณ 35 % ควรให้อาหารขนาดนี้หลังจากเลี้ยงกบได้ 2-3 สัปดาห์ ถ้า
เปลี่ยนเบอร์อาหารเร็วไปอาจจะทำให้กบมีอัตราการเจริญเติบโตไม่ได้ขนาดตามช่วงอายุ แต่ถ้าเปลี่ยนช้า
ไปจะทำให้ต้นทุนค่าอาหารเพิ่มขึ้น (เบอร์ 1   25/กก. หรือ 420-430 บาท/ถุง)

3. อาหารกบขนาดกลาง  อายุการเลี้ยงตั้งแต่ 2.5- 3 เดือน หรือเบอร์ 2  อาหารจะมีขนาดเม็ดใหญ่ขึ้น
เหมาะสำหรับกบขนาดกลาง  % โปรตีน ปรมาณ 30%  กบขนาดกลางจะกินอาหารลดลง เมื่อเทียบจากกบ
เล็ก ทำให้ต้นทุนค่าอาหารลดลง แต่มีผู้เลี้ยงบางท่านไม่ค่อยสังเกตุการกินอาหารของกบช่วงนี้ คิดว่ากบโต
แล้วน่าจะกินอาหารมากขึ้นเพื่อทำให้กบตัวโตมากขึ้น แต่ในความจริงไม่เป็นไปอย่างที่คิด เพราะกบจะกินอาหาร
พออิ่มแล้วก็จะหยุดกิน ทำให้อาหารที่เราให้ไปลอย และละลายน้ำทิ้งไปเฉยๆ ป็นการสี้นเปลืองโดยใช้เหตุ ให้
อาหาร 5-7 เม็ด ต่อครั้ง / ขวด    อาหารขนาดนี้ราคาจอยู่ที่ 22 - 23 บาท/กก.

4.อาหารกบโตเต็มที่ อายุ 3 เดือนขึ้นไป - จำหน่าย อาหารเม็ดใหญ่เบอร์ 3  มี%โปรตีน 25 % กบขนาดนี้จะ
มีการเจริญเติบโตค่อนข้างน้อย ให้อาหาร 4-5 เม็ /ครั้ง/ตัว    1-2ครั้ง/วัน   ราคาตก  1-20 บาท/กก.

*** กบอายุ 4 เดือนขึ้นไป ควรรีบจำหน่าย ถ้าปล่อยนานเกินไป ขนาดนน.ตัว / กก.จะเกินความต้องการ
ของตลาด ทำให้มีปัญหาเรื่องตลาด ผู้ซื้อกดราคา

eistine
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:02:06 AM »

ผมอยากทราบว่ากบที่ถูกเลี้ยงในชุดแรกพอเลี้ยงไปนานๆแล้วมันเชื่องหรือป่าวครับ
เช่น มันไม่กลัวเรา ไม่กระโดดหนีเวลาเราปล่อยมันออกข้างนอกอะครับ เล่นกับมันได้
หรือป่าวครับ
ขอบคุณครับที่แบ่งปันเอาใจช่วยนะครับ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:01:29 PM »

ขอบคุณ คุณ eistine ที่มีคำถามมาฝาก
   ก็จะมีบางตัวนะครับที่เชื่อง สามารถปล่อยได้ในบ้าน ไม่กลัวคน ไม่กระโดดหนี
และก็จะมีบางพวกบางตัวยังมีสัญชาติญาณขอสัตว์อยู่คือเจอคนต้องกระโดดหนี
 ดูรูปครับ  ที่เห็นคือแม่บ้านผมเอง กำลังเล่นกับกบที่เลี้ยงไว้ บังเอิญวันนันเขาออก
จากขวด และจับมาวางไว้ก็ไม่กระโดดไปไหน
 ทุกวันนี้เวลาเราเดินผ่านชั้นวางขวด กบจะกระโดดเพื่อเป็นการทักทายเรา ผมก็จะ
เอานิ้วแหย่ลงในขวดเอานิ้วเขี่ยหัวกบได้สบาย แถมหลังจากให้อาหารเสร็จกบก็จะร้อง
ทุกครั้ง / ทุกวัน

*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:06:56 PM »

อีกรูปครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 30   ขึ้นบน
  พิมพ์