หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากสวนตัวอย่างมาเป็นสวนตัวเอง...บนวิถีความพอเพียง  (อ่าน 365696 ครั้ง)
น้องฟ้าใส
เกษตรกรมือใหม่
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #640 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 08:17:49 PM »

วันไหนคุณแม่บ้านขึ้นเวรผมต้องต้มเอง ฝีมือการเรียงหน่อไม้ลงหม้อไม่เอาไหนเลยครับเรียงได้ไม่เยอะเท่าตัวจริงทำ โดนบ่นเลยครับ...เรียงดีๆหน่อยมัน ยิงฟันยิ้ม ;Dเปลืองถ่านรู้มั๊ย

หน่อเล็กๆที่ขึ้นเป็นแขนงอย่างนี้อย่าทิ้งนะครับ

เสียเวลาปลอกเปลือกนิดหน่อยขายดีกว่าหน่อใหญ่เสียอีกจะบอกให้กินกับส้มตำแซบ........

Liked By: Backjack21

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ

oott
*

« ตอบ #641 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 10:28:07 PM »

...ซื้อหน่อไม้ต้นหน่อยหนึ่งถุง..มากินกับส้มตำ..5555

...ช่วงนี้หน่อไม้ออกเยอะน่ะครับ..ขายเช้าเย็นเลย..อีกไม่นานสวนผมคงออกมาให้ได้ชิมบ้างแน่ๆครับ..

ช่วงนี้ขายได้เฉพาะหน่อไม้ต้มกับหน่อกิมซุงครับ หน่อสดสู้ไผ่ป่าไม่ได้แบบว่าของมีทานปีละครั้งลูกค้าเลยเมินของกินประจำ
แต่.....ถ้าเป็นหน่อไม้ต้มมีเท่าไหร่ก็ขายหมดครับ  เพราะซื้อกลับบ้านแล้วกินได้เลยและขายตอนร้อนๆเพิ่งยกลงจากหม้อ เป็นทางออกของชาวสวนไผ่ช่วงหน่อไม้ป่าออกมาแย่งตลาดครับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 11:10:47 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
bigpubarlap
*

« ตอบ #642 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 11:46:21 PM »

แอบมาให้กำลังใจครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม อายจัง อายจัง
surairak
*

« ตอบ #643 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:42:46 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมและขอศึกษาหาความรู้ครับ ผมมือใหม่หัดปลูกไผ่ครับ...ปลูกไผ่ได้ 5 เดือนแล้ว อยู่อำเภอบ้านฝาง ขอนแก่นครับ....ชอบที่หน่อไม้ใหญ่ดีครับ
josave69
*

« ตอบ #644 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 04:40:33 AM »

สวนสวยน่าเป็นแบบอย่าง
cortun9
*

« ตอบ #645 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 05:14:06 AM »

แหม น่ากินจัง

รักโลก รักธรรมชาติ ปลูกกล้วยไม้ ,หวายแคระ กันเถอะ.
วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #646 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 04:46:54 PM »

หน่อไม่เป็นตากินขนาดครับอ้าย เห็นแล้วอยากครับ
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #647 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 03:59:02 PM »

แอบมาให้กำลังใจครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม อายจัง อายจัง
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ

เข้ามาเยี่ยมชมและขอศึกษาหาความรู้ครับ ผมมือใหม่หัดปลูกไผ่ครับ...ปลูกไผ่ได้ 5 เดือนแล้ว อยู่อำเภอบ้านฝาง ขอนแก่นครับ....ชอบที่หน่อไม้ใหญ่ดีครับ
ผมเข้าไปชมสวนไผ่อยู่บ่อยๆเหมือนกัน  ขอให้ไผ่โตไวครับ

สวนสวยน่าเป็นแบบอย่าง
เป็นทั้งที่ทำงานและสถานที่พักผ่อนไปในตัวครับ

แหม น่ากินจัง
ขอบคุณครับ  ถ้าเราต้มนานๆหน่อไม้ก็จืดไม่ขมมากออกหวานนิดๆ ตามชื่อครับ

หน่อไม่เป็นตากินขนาดครับอ้าย เห็นแล้วอยากครับ
ช่วงนี้ผมทำสวน(กระแส)อยู่ครับ  บำรุงต้นให้น้ำใส่ปุ๋ยตามปกติเพื่อเอาหน่อยังไม่ปล่อยให้ขึ้นเป็นลำ  รายได้จากการขายหน่อก็ไม่ตกจากทำนอกฤดูมากนัก 
บำรุงข่าดีๆเด้อเสี่ยวุฒ สิไปเมา..เอ้ย  สิไปเหมาสวนข่าให้  ตอนนี้ข่ากำลังมาแรงมีเท่าไหร่ก็ขายหมดและราคาดี  ที่สำคัญแม่ค้าต้องสั่งจองไว้ล่วงหน้าด้วย

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #648 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 05:29:03 PM »

สินค้าหลักตลาดส่งตอนดึกในช่วงนี้มีบวบงู(หมากโงงิ้ว) มัดเสร็จเรียบร้อยให้ง่ายต่อแม่ค้าลุงเก็บได้อยู่วันละ 3-5 ลัง

นำมาเก็บไว้ที่แผงผักเพื่อขายตอนตี3แค่คลุมและวางลังไว้ง่ายๆอย่างนี้ครับ

แผงผักใหญ่ๆก็เหมือนกัน สังคมตลาดถ้าได้เข้ามาใกล้ชิดจะรู้สึกถึงความเป็นกันเองและความไว้วางใจกัน เก็บของไว้แบบนี้ยังไม่มีของหายหรือขโมยกันเลยครับ ขนาดหน้าห้องน้ำเขาเก็บครั้งละ3บาท เวลาคนเก็บเงินไม่อยู่เขาจะมีเหรียญวางไว้สำหรับทอนเมื่อเสร็จกิจแล้วคนใช้ส่วนมากเขาจะจ่ายหรือทอนโดยวางไว้ที่โต๊ะหน้าห้องน้าเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 05:31:06 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #649 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 05:37:09 PM »

ช่วงแรกๆที่ต้องตื่นไปตลาดตี3 โทรมลงทันตาเห็นเลยครับเหลือแต่คอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยังไม่ชินกับเวลาครับกลับถึงบ้านแล้วว่าจะมานอนต่อซะหน่อยแต่ก็นอนไม่หลับแต่ตอนนี้เป็นปกติแล้วถ้าให้น้ำถึงให้ปุ๋ยพอนอกจากดกแล้วหน่อกิมซุงก็ใหญ่ขนาดนี้ครับ

พี่ด๊าฟก็ออกอาการหนักเกินไปแล้ว

กลัวว่าหน่อไม้ไม่ใหญ่จริงต้องไปสภ.ฯ.ขอให้ป๋าสุทินลงประจำวันไว้เป็นหลักฐานซะหน่อยหน่อไม้ดาบเล็กขนาดนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2011, 05:40:28 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #650 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:31:18 PM »

มาช่วยดูครับว่าของพี่เล็กเขาใหญ่จริงๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน่อไม้อย่างเดียวครับ 555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 04:08:12 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า
oott
*

« ตอบ #651 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:12:20 PM »

..หน่อใหญ่แบบนี้แกงกินได้หมดโรงพักสามหมอแน่ครับดาบเล็ก..

ช่วงนี้ได้ทั้งเงินได้ทั้งกล่อง ทั้งขายและแจกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 04:07:09 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

ไทส่องดาวเกษตรกรมือใหม่ ทำด้วยใจไปให้ถึงฝัน
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=38792.0
josave69
*

« ตอบ #652 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 05:00:17 AM »

คุณพ่อน้องฟ้าใส เก่งนะคับ ขยัน อดทน สมถะ เป็นตำรวจที่ดีคับหาค่ากับข้าวโดยขายหน่อไม้ แต่ตำรวจบางคนหาค่ากับข้าวเป็นอย่างอื่นนะคับ เช่น ตั้งด่าน จับไพ่ เฝ้าร้านทอง คาราโอเกะ 555 ล้อเล่นคับ จริงๆมันเป็นหน้าที่อยู่แล้ว

เป็นข้าราชการถ้าอาศัยแต่เพียงเงินเดือนอย่างเดียวได้แต่เกียรติ มีหน้าตา แต่มีรายได้ไม่เยอะครับถ้าไม่ฟุ่มเฟือยก็อยู่อย่างสบายๆแต่อนาคตอาจไม่สบายก็ได้ ผมมีคนข้างหลังที่ยังหาเงินไม่เป็นแต่ใช้เงินเก่งอยู่ตั้ง 2 คน  ต้องหารายได้เข้ามาเสริม เฝ้าธนาคาร เฝ้าร้านทอง เฝ้าคาราโอเกะ  ผมเคยทำมาหมดแล้วครับ มันเป็นงานในหน้าที่และมีรายได้พิเศษด้วยแต่ก็เป็นงานที่ไม่สบายและเสี่ยงมากด้วย  ต่อมาก็ออกมาส่งนมสด (UHT นะครับ) มาขายประกันชีวิต ฯลฯ สารพัดงานขาย  ปัจจุบันผมเฝ้าสวนและขายผักอย่างเดียว  ถึงชุดทำงานจะไม่ดูโก้หรู หน้าก็กร้านผิวก็ดำ  แต่....ก็มีความสุขและสบายใจกว่ากันเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 09:49:38 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #653 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:42:55 AM »

เข้ามาเยี่ยมสวนน้องฟ้าใส น้อยนักที่จะเห็นตำรวจไทยพอเพียงอย่างท่านดาบ 
พี่น้องแฟนผมเป็นครอบครัวตำรวจ ที่นับ ๆได้ก็ 4 คน ตอนนี้ประจำที่อุดรธานีอยู่ 1 นาย ผมไปเที่ยวอุดรบ่อยมาก ชอบอาหารอีสาน แหนมเนืองไส้กรอก หมูยอมาก ทุกปีต้องไปรับส่งแจ๋วเพื่อไปเยี่ยมบ้าน พี่แฟนเคยเป็นอาจารย์ใกล้เกษียณ รร.สตรีประจำจังหวัด มา 20 กว่าปี ตอนนี้โอนย้ายกลับบ้านเกิด มาสอนที่ จ.เพชรบุรี ดังนั้นจึงผูกพันกับอุดรเป็นพิเศษ เป็นกำลังให้ สู้ ๆ ครับ

ตำรวจนครบาลกับตำรวจภูธรมีการใช้ชีวิตแตกต่างกันมากครับ แต่ก่อนผมอยู่ในตัวจังหวัดมีแต่ถนนกับตึกทุกวันนี้ชีวิตพลิกผันมาอยู่กับสวน ไร่นาแทน  ทำตามที่ใจตัวเองชอบและทำแล้วมีความสุขอยู่แบบพอเพียงแค่นี้สุขใจแล้วครับ  แหนมเนืองเป็นของฝากที่ขึ้นชื่อของอุดรฯ ถ้ามีโอกาสผ่านมาทางนี้อีกแวะมาทักทายได้  ยินดีต้อนรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 10:46:41 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
bigpubarlap
*

« ตอบ #654 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 07:10:27 AM »

คุณพ่อน้องฟ้าใส เก่งนะคับ ขยัน อดทน สมถะ เป็นตำรวจที่ดีคับหาค่ากับข้าวโดยขายหน่อไม้ แต่ตำรวจบางคนหาค่ากับข้าวเป็นอย่างอื่นนะคับ เช่น ตั้งด่าน จับไพ่ เฝ้าร้านทอง คาราโอเกะ 555 ล้อเล่นคับ จริงๆมันเป็นหน้าที่อยู่แล้ว

เป็นข้าราชการถ้าอาศัยแต่เพียงเงินเดือนอย่างเดียวได้แต่เกียรติ มีหน้าตา แต่มีรายได้ไม่เยอะครับถ้าไม่ฟุ่มเฟือยก็อยู่อย่างสบายๆแต่อนาคตอาจไม่สบายก็ได้ ผมมีคนข้างหลังที่ยังหาเงินไม่เป็นแต่ใช้เงินเก่งอยู่ตั้ง 2 คน  ต้องหารายได้เข้ามาเสริม เฝ้าธนาคาร เฝ้าร้านทอง เฝ้าคาราโอเกะ  ผมเคยทำมาหมดแล้วครับ มันเป็นงานในหน้าที่และมีรายได้พิเศษด้วยแต่ก็เป็นงานที่ไม่สบายและเสี่ยงมากด้วย  ต่อมาก็ออกมาส่งนมสด (UHT นะครับ) มาขายประกันชีวิต ฯลฯ สารพัดงานขาย  ปัจจุบันผมเฝ้าสวนและขายผักอย่างเดียว  ถึงชุดทำงานจะไม่ดูโก้หรู หน้าก็กร้านผิวก็ดำ  แต่....ก็มีความสุขและสบายใจกว่ากันเยอะครับ
อายจัง อายจัง อายจัง เยี่ยมมากครับพี่ ทำงานมาก็หลายอย่างแล้ว ผมว่าคราวนี้พี่หลงรักงานนี้แน่ เพราะทำสวนทำเกษตรถึงจะไม่ได้เงินเยอะแต่ก็สบายใจ แต่ระวังงูหน่อยแล้วกัน หาเสลดพังพอนตัวผู้ตัวเมียและวิธีการใช้มาลงดินไว้ด้วยนะครับ ขอให้ผลผลิตงอกงาม และเยอะขึ้นทุกวันนะครับ

.............................................................
น้องฟ้าใส : ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 03:58:36 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า
yongMEN
สวนไผ่พรหมสินธิ์
*

เกษตรกรบ้านโคก

« ตอบ #655 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 02:50:07 AM »

พี่ดาบอย่าลืมเด้อ เมล็ดชมจันทร์ คึดต่ออยู่เด้อ

เมล็ดชมจันทร์ที่เพาะไว้รอเสี่ยเม่นตอนนี้ให้ญาติๆและเพื่อนๆปลูกไปหมดแล้ว  เพราะมันโตจนเถายาวเลื้อยไปหมด  แต่เมล็ดยังเหลืออยู่นะครับถ้ายังสนใจแจ้งที่อยู่มาครับจะจัดส่งไปให้ ถ้าต้องการปุ๋ยพืชสดแถมเมล็ดปอเทืองให้อีกเด้อ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 04:04:09 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์