หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากสวนตัวอย่างมาเป็นสวนตัวเอง...บนวิถีความพอเพียง  (อ่าน 365693 ครั้ง)
rukava_keng
เกษตรกรมือใหม่
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #576 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 08:23:21 AM »

มาแอบดูครับ อิจฉาตาร้อนไปก่อนแล้ว
สักวันนู๋จะเป็นแบบนี้ แต่ตอนนี้ยังไม่มีที่ปลูกเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*

sompol
*

« ตอบ #577 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 08:27:59 PM »

...วันนี้ตอนประมาณห้าโมงเย็นตัวเมืองร้อยเอ็ดฝนลงอย่างหนัก พร้อมฟ้าคะนอง น้ำเต็มถนนรอบบึงพลาญชัยเลยครับ(ไหลลงบึงไม่ทัน) ที่อุดรฝนตกหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2011, 08:32:04 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #578 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 10:43:15 AM »

...ขยันจังครับ...ยินดีกับรถไถคันใหม่ด้วยครับ...มีเครื่องทุ่นแรงแล้วทำอะไรก็คงสะดวกและทันกับฤดูกาลครับ...วันนี้ที่เมืองเกินร้อยมีฝนตกประปรายครับ ที่อุดรมีฝนหรือยังครับ

...วันนี้ตอนประมาณห้าโมงเย็นตัวเมืองร้อยเอ็ดฝนลงอย่างหนัก พร้อมฟ้าคะนอง น้ำเต็มถนนรอบบึงพลาญชัยเลยครับ(ไหลลงบึงไม่ทัน) ที่อุดรฝนตกหรือยังครับ

ในที่สุดเทวดาก็เห็นใจที่สามหมอมีฝนตกลงมาแล้วครับ ถึงจะตกไม่หนักแต่ก็ตกนานพอสมควรที่สวนต้นไม้สดชื่นขึ้นมาทันทีเลยครับ
การมีเครื่องทุ่นแรงทำอะไรก็สะดวกจริงๆครับพี่สมพล เมื่อก่อนบอกให้เขามาไถปรับที่รอแล้วรออีกกว่าเขาจะมาทุกวันนี้อยากจะไถปรับที่  ตรงไหนไปได้ตลอดครับ

เข้ามาแอบชมค่ะ ไม่หยุดนิ่งมีกิจกรรมทำตลอด  ให้กำลังใจค่ะ

น้องฟ้าใสฝากขอบคุณค่ะ

มาแอบดูครับ อิจฉาตาร้อนไปก่อนแล้ว
สักวันนู๋จะเป็นแบบนี้ แต่ตอนนี้ยังไม่มีที่ปลูกเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น้องฟ้าใสฝากขอบคุณค่ะ เชื่อว่าซักวันอันใกล้คงจะได้เริ่มต้นนะครับ

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #579 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 05:42:06 PM »

หลังจากมีฝนตกมาแล้วอากาศดูสดชื่นขึ้นมาก  วันนี้คลื้มทั้งวันหวังว่าเย็นนี้ฝนคงตกอีกครั้งนะ
หลังจากที่คลุมโคนให้น้ำให้ปุ๋ยแล้ว  ไผ่เลี้ยงหวานก็ทยอยออกมาให้เก็บตั้งแต่ปลาย ก.พ.แล้วครับ ช่วงแรกๆตัดหน่อไม้ 3 วัน/ครั้ง ,เดือน มีนาคม 2 วัน/ครั้ง จนเดือนมาถึงนี้ตัดหน่อไม้ได้ทุกวันและกำลังเริ่มตัดได้มากขึ้นเรื่อยๆ เฉลี่ยวันละ 5โล ในพื้นที่เพียง 2 งานตอนนี้ขายอยู่โลละ 40 บาทครับ บวกกับเก็บดอกชมจันทร์วันเว้นวัน ตัดชะอม 3วัน/ครั้ง ก่อนไปทำงานถ้าเข้าสวนต้องมีเงินเข้าบ้านแล้วอย่างน้อย 250-300 บาท ต่อการทำงานเพียง 1-1ชั่วโมงครึ่งเท่านั้น ถือเป็นธนาคารข้างบ้านได้เลยครับอยากได้ดอกเบี้ยวันไหนเข้าไปเก็บได้เลย มาดูกิจวัตรประจำวันก่อนไปทำงานหน่อยครับ ผมตื่นตี 5 ตรงทุกวันโดยไม่ต้องใช้นาฬิกาปลุกมา 2 ปีแล้ว ดูข่าวจนถึง 6 โมงเช้า เข้าสวนดูเพื่อเก็บดอกเบี้ยธนาคารบนดินกอนี้ครับ

ช่วงแรกใช้ถังดำเก็บ  ทำไมภาพใหญ่จังสงสัยจะลดขนาดผิดไปนะนี่

ตอนนี้หน่อไม้ออกพร้อมกันหมดแล้ว ไผ่เลี้ยง ,กิมซุง และบงหวาน

ตอนนี้ต้องใช้ถังสีมาเพิ่มอีก 1 ถัง ตัดหน่อไม้ เก็บดอกชมจันทร์ ตัดชะอมก็เสร็จประมาณ 2 โมงเช้าเป็นประจำ เตรียมไปอาบน้ำทำงานแล้วนำผลผลิตไปฝากป้าขายที่ตลาดครับ

Liked By: Backjack21

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #580 เมื่อ: เมษายน 29, 2011, 07:37:49 PM »

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง เจ๋ง ยิ้มกว้างๆ
น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #581 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:52:21 AM »

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง เจ๋ง ยิ้มกว้างๆ

หวัดดีตอนเช้าๆ ครับพี่รินทร์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #582 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:00:44 AM »

นอกจากจะมีหน่อไม้ออกมากช่วงนี้แล้ว  ดอกไม้กินได้อย่างดอกชมจันทร์ก็เป็นของแปลกสำหรับคนผ่านไปมาที่แผงผักของป้าครับ  บางคนไม่ทราบว่ากินได้แต่หลังจากได้เห็นบ่อยๆแล้ว ตอนนี้กลับมีแต่คนสั่งครับเลยต้องเพาะเมล็ดชมจันทร์เพื่อปลุกเพิ่มอีก เพาะง่ายๆใช้มีดตัดเล็บแคะตรงรอยบุ๋มๆของเมล็ดเอาไปแช่น้ำอุ่น4ชั่วโมงแล้วนำกระดาษชำระเปียกๆมาห่อทิ้งไว้ 1 คืนก็นำไปเพาะใส่ถุงดำได้อัตราการงอกดีครับ 100% เลย

นำมาชำใส่ถุงดำรอให้มีใบซัก 3-4 ใบ แล้วค่อยนำไปปลูก

ที่บ้านก็นำมาทำอาหารได้หลายเมนูครับ นี่อาหารเช้ามาม่ารสดอกชมจันทร์ใส่ลูกชิ้นปลา

ชมจันทร์ผัดน้ำมันหอย ทานแต่พออิ่มนะครับทานมากๆเดี๋ยวเข้าห้องน้ำบ่อยเพราะดอกชมจันทร์เป็นยาระบายชั้นยอดเหมือนกัน

ชมจันทร์รสกาแฟ  ตอนเช้าอากาศดีๆจิบกาแฟชมสวนแล้วค่อยเก็บผัก

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #583 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:04:41 AM »

หลังจากปลูกได้ 1 เดือนก็มีดอกไห้เก็บแล้ว

ตอนนี้เก็บวันเว้นวัน นำไปรวมกับที่ป้าปลูกไว้ที่บ้านก็ได้หลายตังส์อยู่ครับ

นี่คงเป็นที่มาของชื่อชมจันทร์มั๊งครับ

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #584 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:07:32 AM »

ป๊าด.....ไม่ได้เข้ามาเว็ปบอร์ดเดือนเดียวหากระทู้ไม่เจอเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เนื่องจากปีนี้อากาศค่อนข้างแปรปรวนทำให้ผลผลิตของเกษตรกรได้รับผลกระทบไปด้วย เช่นตอนนี้เมื่อปีที่แล้วจะมีหน่อไม้จากป่าเข้ามาตลาดแล้วแต่ตอนนี้กลับเป็นว่า....หน่อไม้ขาดตลาดครับ............เลยยังเป็นช่วงนาทีทองของผมอยู่  1ปีที่ผ่านมากับการปลูกไผ่และทำสวนเริ่มมีรอยยิ้มมาหลายเดือนแล้วครับทั้งรายได้และความสุขทางครอบครัว  แต่ยอมรับตรงๆเลยครับว่าเหนื่อยมากๆๆๆๆๆ  ต้องตื่นแต่เช้าเพื่อตัดหน่อไม้มาให้คุณแม่บ้านจัดการต้มให้ทันก่อนเขาไปทำงานไม่เกิน 2 โมงเช้า เที่ยงไปส่งหน่อไม้ที่ตลาดเพื่อขายตลาดเย็น  2ทุ่มต้องไปส่งของให้ลุงที่ตลาดส่งตอนเช้า  ต่ออีก ตี 3 เมื่อกี้เพิ่งไปส่งหน่อไม้ที่ตลาดเทศบาลเป็นตลาดขายส่งครับไม่ผ่านคนกลางเพราะเริ่มจะเป็นพ่อค้ามีคนคุ้นเคยกันมากแล้ว  ตอนนี้เริ่มจะชินแล้วจะหาเวลามาอัพเดทให้บ่อยขึ้นครับ
กิมซุงออกหน่อค่อนข้างดก

ลองครอบหน่อดูหน่อย

ถอดรูปออกมาแล้วเป็นสีทองน่าทานนะคร้บบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 05:19:03 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #585 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 05:15:29 AM »

2 ทุ่มไปส่งของที่ตลาดขายส่งครับ ลุงปลูก ผมส่ง ป้าขาย ธุรกิจภายในครอบครัว รวมๆกันวันละ3พันกว่าบาทเลยนะครับ

วางไว้แล้วปิดไว้แค่นี้เดี๋ยวตี 3 ป้าจะมาเป็นคนขายเอง

นี่ตอนตี3กว่า เพิ่งตื่นขอกาแฟหวานๆที่เซเว่นแก้ง่วงก่อนครับ

กัญจน์
*

« ตอบ #586 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 08:28:01 AM »

ขยันจริงๆพี่ชายคนนี้มุ่งมั่นในแนวทางขอให้มีความสุขระหว่างทางตลอดไปนะครับ
sompol
*

« ตอบ #587 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:36:58 AM »

...ขยันจริงๆครับ...ยินดีด้วยครับผลผลิตของสวนเริ่มเป็นกอบเป็นกำ มีรายได้วันละสามพันไม่ใช่น้อยเลยครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #588 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 09:58:06 AM »

แฮ่ ๆ
มีเวลานับเงินบ้างไหมพี่
หรือว่าเต็มไปกี่โอ่งแล้ว
ชื่นใจจังครับ ไผ่ออกหน่อให้เก็บได้ทุกวันแบบนี้ สุดยอดครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #589 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:28:44 AM »

สุดยอดเลยครับ มันต้องอย่างนี้ซิครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง
NADLADA
*

ตามฝันนักเดินทาง

« ตอบ #590 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:44:37 AM »

เข้ามาชื่นชมกับครอบครัวเกษตรอีก 1 ครอบครัวด้วยค่ะ สวนสวยต้นไผ่งามค่ะ   ยิงฟันยิ้ม เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

นาถลดา
14/2 ม.12 ถ. สุขสวัสดิ์  ต.บางครุ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=36198.144
Bowling.B@hotmail.com
วุฒิ บ้านสวนสุข
*

UTH & BKK

« ตอบ #591 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:02:01 AM »

อีกไม่นานจะเรียกพี่เล็กไม่ได้แล้ว ต้องเรียกเสี่ยเล็กครับ ขอให้รวยๆนะครับพี่
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์