หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากสวนตัวอย่างมาเป็นสวนตัวเอง...บนวิถีความพอเพียง  (อ่าน 365698 ครั้ง)
น้องฟ้าใส
เกษตรกรมือใหม่
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #432 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 04:25:31 PM »

ช่วงที่หายไป2อาทิตย์มีงานไปตัดแต่งกอไผ่และขุดเหง้าไผ่มาเพื่อมาชำ(ทำช่วงเลิกงานตอนเย็น)ตามคำสั่งจองของลูกค้าครับ ปีนี้เป็นปีแรกสำหรับการทำต้นพันธุ์มียอดจองแล้ว 300 ต้น  เหง้าและลำที่แก่ก็มีพอสมควรครับแต่คนงานมีผมทำคนเดียวคุณพยาบาลท่านเป็นคนให้กำลังใจและรอรับเงินเท่านั้น

งานแฮนด์เมทจึงได้เหง้าที่สมบูรณ์ครับเน้นคุณภาพไม่เน้นปริมาณ  โฆษณาไว้ก่อนครับเผื่อปีหน้ามีคนรู้จักจะได้สั่งจองต้นพันธุ์มากขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รางวัลสำหรับคนไม่ชอบใส่ถุงมือเวลาทำงาน ไม่เจ็บเท่าไหร่แต่แต่แสบมาก..กกก ตอนที่ตอนคุณหมอที่บ้านทำแผลให้ครับ บอกแล้วให้ใส่ถุงมือ (คงได้โอกาสระบายแน่ๆ)  ซวยเลยผมทั้งแสบทั้งหูอื้อ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: Backjack21

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ

กัญจน์
*

« ตอบ #433 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 04:28:28 PM »

สวัสดีครับพี่ขยันน่าดูเลยนะครับ ผลงานที่ทำเริ่มออกดอกออกผลแล้วเนอะขอให้ร่ำรวยเงินทองและสุขภาพที่แข็งแรงครับ

น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #434 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 04:36:42 PM »

สวัสดีครับพี่ขยันน่าดูเลยนะครับ ผลงานที่ทำเริ่มออกดอกออกผลแล้วเนอะขอให้ร่ำรวยเงินทองและสุขภาพที่แข็งแรงครับ

สวัสดีครับคุณกัญจน์ หนังสือคู่มือการปลูกมันถูกส่งตีกลับมาเป็นครั้งที่2แล้วครับ แต่ดีหน่อยที่เที่ยวนี้ไม่ไปส่งที่ร้านคาราโอเกะอีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอาภาพสวนมันที่ปลูกได้ประมาณเดือนครึ่งมาให้ชมครับ งามพอใช้ช่วงนี้ฉีดพ่นน้ำหมักชีวภาพ+ไคโตซาน ตอนเช้าก่อนไปทำงาน ช่วยต้นมันฯช่วงอากาศแห้งครับ

surawit
*

« ตอบ #435 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 03:54:42 PM »

;)น้องฟ้าใส เคยทดลองใช้ "ปูดำใครโตแซง" ไหมครับ  ผมว่าได้ผลดีเหมือนกัน ผมทดลองใช้รดมะละกอ ฝรั่ง ออกดอก ออกผลดก
ดี ต้นทุนต่ำ เพราะทำเอง น้องฟ้าใสคงจะเคยทำใช้อยู่หรอก  แต่ตั้งชื่อไม่เหมือนผมเฉย ๆ 
น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #436 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:09:23 AM »

;)น้องฟ้าใส เคยทดลองใช้ "ปูดำใครโตแซง" ไหมครับ  ผมว่าได้ผลดีเหมือนกัน ผมทดลองใช้รดมะละกอ ฝรั่ง ออกดอก ออกผลดก
ดี ต้นทุนต่ำ เพราะทำเอง น้องฟ้าใสคงจะเคยทำใช้อยู่หรอก  แต่ตั้งชื่อไม่เหมือนผมเฉย ๆ 

สวัสดีตอนเช้าครับผู้หมวด
รู้สีกว่าตอนนี้ "ปูจะกลายเป็นกุ้ง" ไปแล้วครับ เห็นโหมโฆษณากันทางทีวี ทุกวัน อีกยี่ห้อขนาดเท่าขวดกระทิงแดงราคาตั้ง700บาทแนะ     โอ้โฮ้ เศร้า ลังเล  ไม่รวยให้มันรู้ไป พอดีแม่บ้านผมเขาเคยไปอบรมทำน้ำหมักชีวภาพสูตรต่างๆมาผมเลยไม่ต้องใช้ตามที่เขาอวดอ้างกัน  ต้นทุนมีแค่กากน้ำตาลนิดหน่อยเท่านั้นครับโลละ9บาทเอง พด.ต่างๆได้มาฟรี ส่วนผสมที่เหลือไม่ต้องซื้อครับ สวนผู้หมวดเป็นอย่างไรบ้างรอชมอยู่นะครับ

surawit
*

« ตอบ #437 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:40:20 AM »

;)ที่สวนช่วงนี้ต่อระบบน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ หน่อไม้ประมาณ 400 กอ ตัดหน่อได้วันละ 2-3 กก. โดยเฉพาะกอที่เราเอาฟางข้าวกลบหนา ๆ จะเกิดหน่อดีมาก แต่เสียดายผมขนฟางไม่ทัน ชาวบ้านเขาเผาทำนาปรังก่อน  ผมส่งให้ญาติโลละ 25 บาทเขาไปขาย
โลละ 50 บาท ระบบน้ำที่สวนผมใช้หัวฉีดแบบสเปรย์ ข้อดีคือประหยัดน้ำ ต้นทุนต่ำ  น้ำเป็นฝอยดี  ตกประมาณ 7 - 15 บาท/กอ
ข้อเสีย มีบ้างถ้าน้ำมีสิ่งเจือปนจะอุดตันที่หัวฉีด แต่ก็ทำความสะอาดง่าย เดี๋ยวจะเอาภาพถ่ายลงให้ดูครับ

surawit
*

« ตอบ #438 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:46:46 AM »

;)ลืมพูดเรื่องปูดำ ที่ผมตั้งชื่อว่า ปูดำ เพราะน้ำสีดำ ข้อเท็จจริงก็คือ น้ำหมักหอยเชอรี่ครับ (ทุบหอยเชอรี่ลงในถัง ใส่น้ำอีเอ็มที่ผสม
แล้วลงไป ทิ้งไว้ 15 วันขึ้นไป เปิดดูถ้ามีกลิ่นเหม็นให้เติมกากน้ำตาลลงไปอีก  คิดว่าน้องฟ้าใสคงเคยทำ ) ทำมาจากหอย แต่ผมไม่
กล้าตั้งชื่อว่า หอยดำ เดี๋ยวจะหาว่าไม่สุภาพครับ

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #439 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:54:06 AM »

ช่วงเทศกาลปีใหม่หลังจากเลิกจากด่านตรวจฯแล้ว  ผมต้องกลับไปพักที่บ้านสวนของลุง”สวนตัวอย่าง-สวนต้นแบบ” ซึ่งจะนัดรวมญาติกันทุกๆปีช่วงเทศกาลหยุดยาวอย่างนี้  และเป็นคำสั่งจากคุณหมอที่บ้านห้ามออกไปสังสรรค์ที่อื่นกลัวดิ่มแล้วขับครับ  ช่วงกลางวันเลยต้องช่วยงานลุงที่สวนไปด้วย  ทางเข้าสวนด้านนี้เพิ่งตัดถนนเข้ามาใหม่ผ่านสวนยางที่เพิ่งเปิดกรีด  ด้านซ้ายเป็นสวนยูคาฯ ผ่านเข้ามาพบกับสวนมะม่วงที่ปลูกแทนสวนฝรั่งครับ

ถึงแล้วครับบ้านสวน หลังน้อย

cjaranram
*

« ตอบ #440 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:58:14 AM »

ช่วงที่หายไป2อาทิตย์มีงานไปตัดแต่งกอไผ่และขุดเหง้าไผ่มาเพื่อมาชำ(ทำช่วงเลิกงานตอนเย็น)ตามคำสั่งจองของลูกค้าครับ ปีนี้เป็นปีแรกสำหรับการทำต้นพันธุ์มียอดจองแล้ว 300 ต้น  เหง้าและลำที่แก่ก็มีพอสมควรครับแต่คนงานมีผมทำคนเดียวคุณพยาบาลท่านเป็นคนให้กำลังใจและรอรับเงินเท่านั้น

งานแฮนด์เมทจึงได้เหง้าที่สมบูรณ์ครับเน้นคุณภาพไม่เน้นปริมาณ  โฆษณาไว้ก่อนครับเผื่อปีหน้ามีคนรู้จักจะได้สั่งจองต้นพันธุ์มากขึ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รางวัลสำหรับคนไม่ชอบใส่ถุงมือเวลาทำงาน ไม่เจ็บเท่าไหร่แต่แต่แสบมาก..กกก ตอนที่ตอนคุณหมอที่บ้านทำแผลให้ครับ บอกแล้วให้ใส่ถุงมือ (คงได้โอกาสระบายแน่ๆ)  ซวยเลยผมทั้งแสบทั้งหูอื้อ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอ ทราบชื่อพันธุ์ไผ่ด้วยครับ
น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #441 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:00:56 AM »

;)ที่สวนช่วงนี้ต่อระบบน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ หน่อไม้ประมาณ 400 กอ ตัดหน่อได้วันละ 2-3 กก. โดยเฉพาะกอที่เราเอาฟางข้าวกลบหนา ๆ จะเกิดหน่อดีมาก แต่เสียดายผมขนฟางไม่ทัน ชาวบ้านเขาเผาทำนาปรังก่อน  ผมส่งให้ญาติโลละ 25 บาทเขาไปขาย
โลละ 50 บาท ระบบน้ำที่สวนผมใช้หัวฉีดแบบสเปรย์ ข้อดีคือประหยัดน้ำ ต้นทุนต่ำ  น้ำเป็นฝอยดี  ตกประมาณ 7 - 15 บาท/กอ
ข้อเสีย มีบ้างถ้าน้ำมีสิ่งเจือปนจะอุดตันที่หัวฉีด แต่ก็ทำความสะอาดง่าย เดี๋ยวจะเอาภาพถ่ายลงให้ดูครับ

จะติดตามรอชมครับ

;)ลืมพูดเรื่องปูดำ ที่ผมตั้งชื่อว่า ปูดำ เพราะน้ำสีดำ ข้อเท็จจริงก็คือ น้ำหมักหอยเชอรี่ครับ (ทุบหอยเชอรี่ลงในถัง ใส่น้ำอีเอ็มที่ผสม
แล้วลงไป ทิ้งไว้ 15 วันขึ้นไป เปิดดูถ้ามีกลิ่นเหม็นให้เติมกากน้ำตาลลงไปอีก  คิดว่าน้องฟ้าใสคงเคยทำ ) ทำมาจากหอย แต่ผมไม่
กล้าตั้งชื่อว่า หอยดำ เดี๋ยวจะหาว่าไม่สุภาพครับ

อิอิอิ....ของเขาดีต้องโฆษณาครับหอยเชอรี่ผมไม่ต้องหาเองมีชาวบ้านมาส่งให้ที่โรงพักเลยครับ ที่บ้านก็ผมลองทำหลายสูตรอยู่ครับ แต่...เอ ผมว่าสีมันก็ดำจริงๆนี่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 10:48:24 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #442 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:04:51 AM »

สวัสดีครับคุณ cjaranram
ในภาพเป็นไผ่เลี้ยงหวานพันธุ์สีทอง ที่ซื้อพันธุ์มาจาก จ.เพชรบูรณ์ ครับ

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #443 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:38:45 AM »

ฝั่งนี้แต่ก่อนก็เป็นสวนฝรั่งครับ แต่มีปัญหาการจัดการขาดแคลนด้านแรงงานช่วงห่อผลและช่วงเก็บผลผลิตเลยต้องโค่นสวนฝรั่งฝั่งนี้ออกทั้งหมดแล้วปลูกมะม่วงน้ำดอกไม้สีทองแทน ระหว่างรอผลผลิตจึงปลูกกล้วยสลับระหว่างแถว ต้นนี้เป็นกล้วยร้อยหวีคู่กับนาง...นี  คุณหมอท่านสั่งให้ถ่ายยังไงก็ได้ขอให้ผอมๆนะ  เฮ้อ....ผมจนปัญญาเลยครับ

ขึ้นมาบนบ้านระเบียงตรงนี้ช่วงเทศกาลต่างๆจะเปลี่ยนเป็นสถานที่กางเต็นท์แทนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 10:50:25 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #444 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:35:29 PM »

หลังจากนอนรับอากาศหนาวเมื่อคืนวันนี้จะออกสำรวจสวนและทำงานช่วยลุงหน่อย กำลังมองหาสิ่งไหนที่พอจะนำไปใช้ที่สวนได้บ้าง เนื่องจากปีนี้ได้รื้อสวนส้มออกไปแล้วครึ่งหนึ่งเพราะมีปัญหาการจัดการครับ   คราวนี้จะพาชมสวนให้ครบทุกจุดเลยครับ สวนมะม่วงฝั่งตรงข้ามมองจากระเบียงบ้านสวน

บ้านสวนมองจากข้างล่าง ทางลงชันพอสมควร

Liked By: Backjack21, aumblueford
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 12:41:38 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #445 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:40:52 PM »

จะข้ามไปสวนฝั่งตรงข้ามต้องผ่านตรงลำธารนี้ซึ่งเป็นเส้นแบ่งสวนออกเป็นสองด้านก่อนยังไม่มีสะพานข้ามถาวรครับ ต้องเดินข้ามหรือใช้กำลังภายในกระโดดข้ามไปเอา

ถึงจะเป็นช่วงวันหยุดแต่ที่สวนต้องทำงานต่อไป ลูกชายลุงทั้ง2คนกลับมาช่วยงานด้วย  วันนี้จะพ่นยากันโรคให้มะม่วงหน่อยพื้นที่ปลูกมะม่วงตอนนี้ประมาณ30ไร่  ต้องใช้ตัวช่วยหน่อยใช้ปั้มพ่นยาแล้ววางบนรถยนต์ขับไปได้ทั่วสวนครับ

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #446 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:46:56 PM »

นอกจากมีหน้าที่ถ่ายรูปแล้วผมต้องช่วยขับรถเคลื่อนไปเป็นระยะๆ เพื่อไม่ให้เสียจังหวะและสายพ่นยาจะได้ไม่พันกัน

นี่คือภาคภูมิใจของลุงครับ ลูกชายทั้ง2จบด้านเกษตรโดยตรงจาก ม.เกษตรศาสตร์  ลุงเคยเล่าให้ฟังว่าสมัยก่อนมีชาวบ้านมาถามว่าเป็นถึงข้าราชการครูแล้วทำไมส่งลูกๆไปเรียนเกษตรหล่ะอาจารย์ จบมาไม่กลัวลูกทำงานเหนื่อยเหรอทำไมไม่ส่งลูกเรียนเป็นข้าราชการ  ผมไม่ได้ส่งไปหรอกเขาไปตามใจเขาเองต่างหากลุงบอกอย่างนั้นซึ่งผมคิดว่าหลานๆคงเห็นภาพที่พ่อเขาทำการเกษตรมาตลอดจึงรู้สึกชอบและรักที่จะเดินทางสายเกษตรนี้  ปัจจุบันี้ทำเกษตรถ้ามีการวางแผนและจัดการที่ดีก็ไม่เหนื่อยเท่าไหร่ครับ  ถึงตอนนี้ลุงจึงมีแต่รอยยิ้มทุกครังที่มองเห็นภาพแบบนี้ นี่คืออนาคตของเกษตรกรไทยรุ่นไหม่และเจ้าของสวนนี้รุ่นต่อไปครับ

Liked By: dalad_oil, Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 12:50:07 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #447 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 11:10:57 AM »

กลับมาเข้าสวนอีกครั้งฝั่งนี้ยังเป็นน้ำดอกไม้สีทองอยู่ครับ บางส่วนปลูกมะม่วงแก้วประมาณ 1 ไร่

จุดสูงสุดของสวนนี้มองเห็นบ้านสวนอยู่ไกลๆ  ที่ข้างๆกำลังปลูกยางพาราเนื่องจากราคาพุ่งฉุดไม่อยู่แล้ว

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์