หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากสวนตัวอย่างมาเป็นสวนตัวเอง...บนวิถีความพอเพียง  (อ่าน 365694 ครั้ง)
น้องฟ้าใส
เกษตรกรมือใหม่
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #160 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:33:23 PM »

ก้าวข้ามประตูมาแถวแรกปลูกกิมซุงไว้15กอ สภาพกิมซุงอายุ 7 เดือนครับปลูกไว้ข้างๆกอไผ่บ้านที่ตัดออกตอนที่ทำรั้วบ้าน ข้างๆลองปลูกมะละกอไว้ 2 ต้น เพราะว่าตรงนี้มีช่องให้แสงส่องมาถึงต้นหมากหุ่งอยูครับ ทดสอบดูว่าจะรอดจากร่มเงาไผ่มั๊]

Liked By: Backjack21

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ

น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #161 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:39:00 PM »

ภายในสวนไผ่เลี้ยงที่ปลูกได้ 7 เดือนครับข้างในร่มรื่นดีแต่หลัง 5 โมงเย็นเข้าไปไม่ได้ยุงเยอะมากครับ

Liked By: tapairat, Backjack21

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #162 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:43:18 PM »

มุมนี้ค่อยดูสะอาดตาหน่อย ผมปล่อยไว้โดยไม่ตัดหน่อ และไม่ได้รดน้ำหรือดูแลมาเกือบเดือนแล้วเพื่อเลี้ยงลำไว้เพื่อทำกิ่งพันธุ์ตอนตัดแต่งกอไผ่ครับ

Liked By: tapairat, Backjack21

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #163 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:15:21 PM »

แวะมาเยี่ยมครับ  เห็นผลผลิตออกมามากมาย  ชื่นใจจริงๆครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #164 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:02:40 AM »

แวะมาเยี่ยมน้องฟ้าใสทักทายอย่างเป็นทางการค่ะ จุมพิต แอบมุดสวนมาสักพักแล้วล่ะ
แอบดูแก้วมังกร...เดินเหล่ๆสวนส้มเขียวหวาน ยิงฟันยิ้ม...จนแอบขึ้นบ้านหลังงาม อิอิ
แล้วเลยเข้าสวนไผ่...ดีใจด้วยนะคะ...คงเป็นสวนในฝันของหลายๆคนเช่นกันค่ะ
มีโอกาสคงได้แวะไปเยี่ยมยามถามข่าวคราวกันถึงที่บ้าง...เนาะ... จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #165 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:58:10 AM »

แวะมาเยี่ยมครับ  เห็นผลผลิตออกมามากมาย  ชื่นใจจริงๆครับ

เสาร์-อาทิตย์ นี้จะตัดแต่งกอไผ่บงหวาน ค่อยๆก้าวเดินอย่างช้าๆตามกำลังและเวลาที่มีค่อนข้างจำกัดครับพี่เปีย  เข้าสวนมากเดี๋ยวจะเบียดบังเวลาหลวงท่าน

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #166 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:02:13 AM »

แวะมาเยี่ยมน้องฟ้าใสทักทายอย่างเป็นทางการค่ะ จุมพิต แอบมุดสวนมาสักพักแล้วล่ะ
แอบดูแก้วมังกร...เดินเหล่ๆสวนส้มเขียวหวาน ยิงฟันยิ้ม...จนแอบขึ้นบ้านหลังงาม อิอิ
แล้วเลยเข้าสวนไผ่...ดีใจด้วยนะคะ...คงเป็นสวนในฝันของหลายๆคนเช่นกันค่ะ
มีโอกาสคงได้แวะไปเยี่ยมยามถามข่าวคราวกันถึงที่บ้าง...เนาะ... จุมพิต

ปีนี้ที่หนองแปนน้ำท่วมมั๊ยครับ บ้านแม่ที่ท่าเพลิงปีนี้โชคดีหน่อยที่น้ำไม่ท่วม ถ้ามีวาสนาคงจะได้กลับไปเจอคนคุ้นเคยที่หนองแปนอีกครั้งครับ (ยังคิดถึงอยู่เสมอน้า)

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #167 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:24:29 AM »

อิอิ  พรุ่งนี้เช้าจะกลับบ้านแล้วนะ  งานกฐินน่ะ  ไปทำบุญด้วยกันบ่คร้า  จุมพิต
ถ้าว่างเชิญด้วยเด้อ  30 นี้แร่ะ  ลุงพลและหมวดสุรวิทย์ว่าจะไปด้วยนะ  จุมพิต
ที่บ้านน้ำบ่ท่วมจ้า... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #168 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:26:55 AM »

ผมปลูกกิมซุงไว้รอบๆ ไผ่เลี้ยงหวานแต่เว้นระยะห่างพอสมควรและจะไม่ไว้ลำมาก เพื่อจะไม่เบียดกันเกินไปนัก

กอนี้ปลูกไกล้ๆกับไผ่บงหวาน

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #169 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:34:32 AM »

กอนี้เริ่มไว้ลำได้บ้างแล้วไม่เน้นเก็บหน่อเท่าไหร่ครับ  เว้นหน่อที่เล็กและอยู่เบียดกันปีนี้ขอจัดการตอนทำกิ่งพันธุ์ก่อน

ส่วนกอนี้ปลูกหลังบ้านได้ครบปีแล้วหน่อดกมาก ตัดหน่อไปแล้ว 10 กว่าหน่อ เหลือไว้เป็นลำเฉพาะหน่อที่สวยๆ ตัดแต่งกอเสร็จแล้วใส่ปุ๋ยขี้ไก่คลุมโคนด้วยแกลบดำ รอหน่อออกช่วงนอกฤดูครับ

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #170 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:42:32 AM »

ภาพก่อนตัดแต่งกอหน่อจะดกมาก รสชาติผมว่าสู้หม่าจูไม่ได้ แต่กิมซุงให้หน่อมากกว่ากันเยอะครับ

กอนี้ปลูกข้างๆกอไผ่บ้านที่ขุดออกไปเพื่อเป็นการขู่และข่มขวัญไม่ให้ต้นไผ่บ้านเกิดมาอีก ได้ผลเหมือนกันครับเกิดแขนงมาเมื่อไหร่ตัดเมื่อนั้นตอนนี้คงจะตายอย่างถาวรแล้ว ดินตรงนี้ดีมากๆสังเกตุกิ่งแขนงที่ออกมา ขนาดลำเล็กๆนะครับนับได้8กิ่งที่เหมาะจะตอนครับ

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #171 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:56:12 AM »

ภายในสวนไผ่เหมาะสำหรับพืชที่ต้องการแสงน้อย เช่นหวายตัดหน่อผมปลูกไว้ตลอดแนวรั้ว กระชายก็เหมาะจะปลูกแซมได้ครับ

หลังจากจัดการตัดแต่งกออยู่ครึ่งวัน ภายในโล่งขึ้นมาทันทีแสงแดดส่องลงมาอย่างทั่วถึงครับ

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #172 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 10:01:21 AM »

อิอิ  พรุ่งนี้เช้าจะกลับบ้านแล้วนะ  งานกฐินน่ะ  ไปทำบุญด้วยกันบ่คร้า  จุมพิต
ถ้าว่างเชิญด้วยเด้อ  30 นี้แร่ะ  ลุงพลและหมวดสุรวิทย์ว่าจะไปด้วยนะ  จุมพิต
ที่บ้านน้ำบ่ท่วมจ้า... ยิงฟันยิ้ม

วันเสาร์-อาทิตย์ นี้ยังติดสอบอยู่ที่อุดรฯครับ พี่พิม เรียนตอนแก่ต้องขยันหน่อยสมองสู้สมัยเป็นวัยรุ่นไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอส่งใจไปทำบุญก็แล้วกัน  คงต้องรอโอกาสหน้าครับ

sompol
*

« ตอบ #173 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:11:20 AM »

...แวะมาชมสวนครับ ไผ่งามมาก หน้าแล้งนี้คงมีผลผลิตให้เจ้าของ ขยันจริงๆ เรียนต่อด้วย ทำสวนด้วย เสียดายไม่มีโอกาสเจอกันที่บ้านคุณครูพิม

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #174 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:52:59 AM »

เสาร์-อาทิตย์นี้มีสอบอีก1สัปดาห์ครับพี่สมพล  เป็นนักศึกษาโข่งนั่งสอบร่วมกับเด็กๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ฝากใจไปช่วยทำบุญก็แล้วกันครับ หน้าแล้งนี้คงจะได้ทดสอบฝีมือในการทำหน่อไม้นอกฤดูเป็นครั้งแรกในชีวิต
รายได้ที่จะมีตามมาผมไม่ค่อยให้ความสำคัญอยู่แล้ว ได้น้อยได้มาก ก็เป็นรายได้เสริมอย่างหนึ่งสำหรับข้าราชการดีกว่าใช้เวลาให้เสียไปเปล่าๆ อีกอย่างเป็นการออกกำลังไปในตัวด้วย  ตัดแต่งกอไผ่ +ใส่ปุ๋ยพรวนดิน + ขุดเหง้ามาชำ 250 กอ ทำคนเดียวไม่ใช่งานง่ายๆเลย  แต่ก็ทำได้อยู่แล้วครับ

visit
*

« ตอบ #175 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 12:04:40 PM »

คุณฟ้าใส ครับ มีวิธีขุดตอ แนะนำบ้างไหมครับ ผมไปขุดต่อมาชำ แค่ 3 กอ มือแตกหมดเลยครับ อิอิ ควรขุดต่อแบบไหนมาชำบ้างครับ ขุดอยากมากเลยครับ อิอิ ขุดมา 10 กอ ตายไป 8 เหลือ 2 กอ กอที่ตาย 8 มันเป็นน่าจะเป็นเงาเกาเพราะกว่าจะขุดมาได้ ลึกมากครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์