หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 74   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากสวนตัวอย่างมาเป็นสวนตัวเอง...บนวิถีความพอเพียง  (อ่าน 365697 ครั้ง)
น้องฟ้าใส
เกษตรกรมือใหม่
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #112 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 12:07:55 PM »

เริ่มทำก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ยังใส่นอกเครื่องแบบอยู่ครับ

30 นาทีผ่านไปเหงื่อออกมากขนาดทำช่วงเย็นนะครับนี่ เลยต้องใช้ชุดไม่สุภาพทำต่อไปไม่งั้นจะค่ำเสียก่อน

Liked By: Backjack21

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ

cat007
*

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 05:36:58 PM »

เริ่มทำก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ยังใส่นอกเครื่องแบบอยู่ครับ

30 นาทีผ่านไปเหงื่อออกมากขนาดทำช่วงเย็นนะครับนี่ เลยต้องใช้ชุดไม่สุภาพทำต่อไปไม่งั้นจะค่ำเสียก่อน

มาแอบดูดาบคนขยัน  เห็นชุดนี้แล้วผมว่าชาวบ้านรู้สึกอบอุ่นน่าเข้าใกล้กว่าชุดกากีเชื่อผมมั๊ย
ขนาดเมื่อก่อนตอนผมลาออกมาใหม่ๆใส่กางเกงกางสแลค  เสื้อยืดทับในสวมเชิททับอีกที
เดินผ่านหมู่บ้านที่กำลังเล่นการพนันกันอยู่  ผลคือวิ่งกันป่าราบเลยครับกว่าจะอธิบายให้เข้าใจได้
เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ   แต่ตอนนี้จากมานานไม่มีกลิ่นอายเดิมๆให้ชาวบ้านระแวงแล้วครับ
patham
*

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:55:15 PM »

ตอนแรกก็ว่าจะเรียกพี่นะครับ   แต่พอรูปต่อไป  ผมเรียกลุงจ่าถูกแล้วแหละ เจ๋ง เจ๋ง
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:14:14 PM »

วันนี้เป็น" วันตำรวจ " ครับ ซึ่งอาชีพนี้ได้ใกล้ชิดคลุกคลีกับประชาชนมากที่สุด  ทำให้สังคมจับตามองการปฏิบัติงานของตำรวจอย่างใกล้ชิด และเป็นธรรมดาของคนหมู่มากอยู่รวมกันย่อมมีคนที่ดีและคนที่ปฏิบัติตนไม่เหมาะสมอยู่บ้าง ส่งผลต่อความไม่เชื่อมั่นในการปฏิบัติหน้าที่ของตำรวจทั้งที่มีแค่ไม่กี่คนเท่านั้น ผมและพี่ๆตำรวจเราหลายคนในเว็ปนี้และอีกหลายท่านที่มีการปฏิบัติตัวดีเป็นแบบอย่างแก่ผู้อื่นได้   อยากบอกและขอปฏิญาณตนว่า จะตั้งใจปฏิบัติหน้าที่ให้ดีที่สุด เป็นทีพึ่งของประชาชนอย่างแท้จริง รับใช้ประชาชนผู้บริสุทธิ์อย่างเต็มกำลังความสามารถ และจะปฏิบัติตัวตามแนวทาง "เศรษฐกิจพอเพียง" เพื่อดูแลตนเองและครอบครัวให้ดำรงตนอยู่ในสังคมได้อย่างสมเกียรติ  และมีศักดิ์ศรี ครับ

ขอแสดงความชื่นชมผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ของพวกเราจริงๆค่ะภูมิใจในฐานะทีมงานของเวป แอบดู และชื่นชมทุกท่านมากๆค่ะ

Liked By: Backjack21, aumblueford
keng
*

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:28:11 AM »

แวะมาเยี่ยมชมครับ และให้กำลังใจ ครับ เจ๋ง

ทำแค่พอดี รู้ว่าแรงทำได้แค่ไหน ไม่ทำเกินทุน และ กำลังตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 07:36:46 AM »

สวัสดีครับท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าได้ย้ายกะทู้ของท่านเข้าสู่  มุมสมาชิกครับ

ยินดีต้อนรับครับ

ลุงต้า

ขอบคุณที่ให้โอกาสครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 11:25:58 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
sompol
*

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 08:09:08 PM »

...ยินดีต้อนรับสู่มุมสมาชิกครับน้องฟ้าใส ตำรวจไทยหัวใจเกษตร ขอให้การเริ่มก้าวแรกสู่เส้นทางสายเกษตรประสบสมหวังทุกประการครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำอวยพรครับพี่สมพล  วันนี้ผมยังอยู่ที่ร้อยเอ็ด มาเก็บภาพที่สวนไผ่คุณเพชร อ.อาจสามารถ เพื่อนำเสนอแก่เพื่อนสมาชิกได้ชมผู้ที่ประสบความสำเร็จด้านการเกษตรอีกท่านนึงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 11:22:21 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:30:35 PM »

เรียนทุกท่านที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้  ถึงแม้ว่าผมและพี่ๆตำรวจในเว็ปนี้จะได้นำเสนอผลงานและการใช้ชีวิตในรูปแบบพอเพียงเสนอแก่ทุกท่าน
ขอบอกอีกครั้งเลยครับ  ว่าอยากให้ทุกท่านขอได้โปรดเปิดใจกับอาชีพนี้บ้าง สังคมเราจะดีเลวอยู่ที่ตัวบุคคลครับ อาชีพเป็นแค่ฉากบังหน้าเท่านั้นผมมาอยู่จุดนี้ได้มองได้เห็นได้สัมผัสผู้คนมามากกว่าอาชีพอื่นๆ  จึงได้เข้าใจครับหน้าตาดีภาพพจน์ดี อาพดีน่าเชื่อถือในสังคมแต่ไม่ได้หมายความว่าท่านจะเป็นคนดีเสมอไป  อยากให้ทุกท่านขอได้มีใจเปิดกว้างแก่พวกเราในที่นี้แม้ผมจะเป็นแค่ฟันเฟืองเล็กๆในองค์กรนี้ แต่จะขอทำหน้าที่ทั้งผู้ปกป้องและผู้ปฏิบัติ  ให้ทุกท่านได้เห็นว่าตำรวจไทยยังมีอีกหลายมุมมองที่ต้องเข้าใจและเห็นใจครับ..... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์[/size
][/color][/size]

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:38:49 PM »

ในขั้นแรกที่ผมอยากเข้ามาสู่โลกแห่งความพอเพียงใช้ชีวิตอย่างมีความสุขผมต้องยอมทำใจและตัดใจเลิกกับเพื่อนสนิทที่คบกันมานาน ทั้ง 4 นายห้ได้ ไม่ทราบว่าทุกท่านมีเพื่อนแบบผมหรือเปล่า เพื่อนที่ขอเลิกลากันมีดังนี้
1.นายขี้เกียจ
2.นายไม่มีเวลา
3.นายไม่ว่าง
4.นายมีแต่ฝันแต่ไม่ยอมทำ
เมื่อทำใจให้เลิกลากันได้ ก็มีเวลาทำงานที่หวังได้ครับ

Liked By: pongnin, Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 11:57:25 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:48:40 PM »

เวลาทำงานทางด้านการเกษตรของผมแต่ละวันมีอยู่ค่อนข้างจำกัดครับ  แปดโมงครึ่งต้องไปทำงานโชคดีไม่มีงานหรือไม่ต้องดูแลเจ้านายห้าโมงเย็นถึงได้กลับบ้าน ฉนั้นเวลาต้องมาก่อนเสมอทุกวันนี้ไม่ต้องตั้งนาฬิกาปลุกผมต้องตื่นตี5 เสมอเว้นแต่วันไหนแฮงค์มากๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กิจวัตรประจำวันจันทร์ถึงพุธและเสาร์อาทิตย์ตี 5 ถึง 6 โมงเช้าต้องดูรายการทางด้านเกษตร  ทำธุระส่วนตัวเสร็จ 06.00-08.00 น.
คือเวลาเข้าสวน ไม่ได้เป็นคนขยันอะไรครับ  แต่เวลามีแค่นี้จริงๆ  ผมยังเคยอิจฉาชาวบ้านข้างบ้านที่พูดกับผมว่า หัวหน้าจะตื่นมาทำงานเข้าสวนให้ลำบากทำไม เป็นเจ้าคนนายคนต้องทำงานอยู่ในที่ร่มในสำนักงานอย่ามาตากแดดให้หน้าดำให้เสียราศีทำไมหล่ะครับ  หุหุหุหุ  คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า  ผมหล่ะอิจฉาคนที่พูดจังเลย 

Liked By: pongnin, Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2010, 10:56:08 PM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:15:43 PM »

เมื่อตอนที่เข้ามาปรับปรุงบ้านหลังนี้ใหม่ๆสิ่งแรกแรกที่ผมต้องทำคือต้องเปลี่ยนที่รกๆที่ไม่มีประโยชน์ ให้เป็นที่รกๆที่มีประโยชน์ให้ได้
ภาพตอนที่ยังไม่มีพืชหรีอต้นไม้อะไรตรงนี้

อีกมุมครับ สังเกตุดีๆตรงด้านซ้ายของภาพจะมีคนเคียด(งอน) นั่งอยู่ข้างๆบ้านลูกสาวหล่าเอาแต่ใจครับ

Liked By: Backjack21, aumblueford

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:29:36 PM »

วันนี้ก็ยังรกและรกยิ่งกว่าเดิมแต่มีประโยชน์ได้ใช้สอยกว่ามาก

อีกมุมครับ

Liked By: teerapan, Backjack21

น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 11:53:36 PM »

จากเนื้อที่ที่มีค่อนข้างจำกัด ทุกส่วนในพื้นที่ต้องใข้ประโยชน์ได้หมด

มองจากทางเข้าบ้านแล้วจะค่อนข้างรก แต่ก็มีเหตุผลครับ  ผมจะตัดหญ้าเดือนละ1ครั้ง เพื่อประหยัดค่าน้ำมันและไห้ได้หญ้าปริมาณมากๆเพื่อมาคลุมโคนต้นไม้ จะได้รักษาความชุ่มชื้นและย่อยสลายเป็นปุ๋ยต่อไป
จากที่เห็นนี้มีพืชผักมากมายหลายชนิด เบียดเสียดรวมกันอยู่ ทั้ง กล้วยหอม,มะม่วง,มะเขือเปาะ,มะเขือพวง,มะเขือยาว,มะเขือเทศ,มะตูมซาอุ,มะกอกบ้าน,มะขามเทศ,มะกรูด,มะนาว,มะพร้าว,มะรุม,มะละกอ,ชะอม,สะเดา,แคบ้าน,เพกา,ฝรั่ง,บวบงู,เตยหอม,หวายตัดหน่อ, รวมทั้งผักต่างๆเช่น ผักบุ้ง,ผักกระถิน,พริก,ต้นหญ้านาง,ต้นแมงดา,แมงลัก,กระเพรา,สะระแหน่,โหรพา,ขิง,ข่า,ตระไคร้,กระชาย,ต้นบุก,ตำลึง,ถั่วพูและไผ่กิมซุงและหม่าจู อย่างละกอ
ทั้งหมดนี้ก็คงจะพอประหยัดรายจ่ายจากการที่ไม่ต้องซื้อผักมาใส่ตู้เย็นได้พอสมควร  ไม่นับพืชที่เป็นความหวังแต่ยังไม่ให้ผลผลิตอย่างผักหวานป่าอีก 60ต้น จากโครงการปลูกให้ครบร้อย100ต้น ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2010, 12:03:44 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า

patham
*

« ตอบ #125 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:07:33 PM »

แม่นแล้วครับ   ปิดงบรายจ่ายบางอย่าง  ซึ่งเราทำได้อยู่  แต่ไม่ค่อยจะทำ
ปลูกเองกินเอง  แจกเอง  ไม่ต้องเข้าตลาดหอบเอาสารพิษ  มาให้ลูกหลานเรากิน
เห็นด้วยกับการปลูกพืชผักสวนครัวกินเองครับ  โดยเฉพาะมีคนขอเราทุกวันด้วย  ได้บุญครับ
ขออนุโมทนาบุญด้วยคนครับ   สาธุ.............................

ผักที่ตลาดตอนนี้เห็นงามๆ แต่ไม่กล้าซื้อเท่าไหร่ครับ  ยิ่งหน้าฝนยิ่งใช้ยาฆ่าแมลงมาก งามแต่ภายนอกข้างในมีแต่สารเคมี เลยพยามปลูกผักที่เรากินเป็นประจำเพื่อสุขภาพ ผลพลอยได้อีกอย่างคือสุขภาพจิตเราดีด้วย ได้ดูสวนผักช่วงเช้า-เย็น แล้วสบายใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 10:07:18 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า
bee bee
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:49:49 PM »

สวัสดีค่ะ แอบมาให้กำลังใจค่ะ  อาชีพตำรวจ สุจริตค่ะ  สู้ๆๆๆๆๆๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้  ไผ่ปลูกมานานยังค่ะ
หน่อเยอะจังค่ะ

สวนที่ปลูกแปลงแรก ครบ1ปีเมื่อ ต.ค.ที่ผ่านมา ตอนนี้ผมเลิกเก็บหน่อปล่อยให้เป็นลำเพื่อทำต้นพันธ์ช่วงตอนตัดแต่งกอ เดือน พ.ย.ครับ
ส่วนแปลงข้างบ้านปลูกเมื่อมี.ค.53 แต่งามกว่าแปลงที่ปลูกก่อนมาก ดินที่นี่คงดีกว่าที่สวน ส่วนแปลงล่าสุดผมปลูกเพิ่มอีก250 ต้น เจอฝนตลอดเดือน ส.ค.ที่ผ่านมาเฉาน้ำตายไปเกือบ 90 ต้น ต้องปลูกซ่อมใหม่อีกครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 10:01:53 AM โดย น้องฟ้าใส » บันทึกการเข้า
น้องฟ้าใส
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:02:00 PM »

ไผ่ที่ปลูกแปลงแรกครับ ตรงนี้เว้นระยะห่างมากหน่อยเพื่อให้รถวิ่งเข้าไปทำงานในสวนได้

ปลูกตะไคร้แซมไผ่เวลารดน้ำใส่ปุ๋ยตะไคร้ก็ได้รับไปด้วย

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 74   ขึ้นบน
  พิมพ์