ยาฆ่าหญ้า

(1/2) > >>

yaris:
พอดีกลับบ้านที่มหาสารคามมาค่ะ    ;D  ตอนเย็นวันที่2ที่อยู่บ้านก็ขับมอไซค์กลับจากทุ่งนา    พอมาเกือบเข้าถึงเขตหมู่บ้านก็ได้กลิ่นเหม็นมากๆค่ะตอนแรกนึกว่ารถมีปัญหา     ถึงบ้านกลิ่นก็ยังเหม็นอยู่ถามน้องชายว่ารถเป็นอะไรหรือเปล่าแต่น้องตรวจดูก็บอกว่ารถไม่ได้เป็นอะไร  ตอนที่กำลังเถียงกันอยู่     ย่าคนข้างบ้านเลยบอกว่ากลิ่นแบบนี้มันเหม็นทั้งวันแล้ว    ยิ่งตอนกลางวันยิ่งเหม็นมากๆๆ  สรุปเลยได้รู้ว่ามีคนเขาใช้ยาฆ่าหญ้ากัน    บ้านคนที่อยู่ที่โล่งๆยิ่งได้กลิ่นแรง   แล้วแม่ก็ได้เล่าให้ฟังด้วยว่าคนที่นาข้างๆเขาฆ่าหญ้าแล้วที่นาของอาที่อยู่ถัดไปทางทิศตะวันตก  ;D   ก็ห่างกันอยู่นะค่ะ   เขาได้เก็บใบหม่อนไปให้ตัวไหม  แต่ปรากฏว่าตัวไหมตายหมดเลย     ไม่คิดเลยว่าจะเป็นผลข้างเคียง   เห็นแม่บอกพ่อว่าถ้าเขามีการฆ่าหญ้าในทุ่งนารอบข้าง   ห้ามให้มีการเก็บเอาน้ำฝนไว้กิน  อีกเรื่องก็คือมีคนในหมู่บ้านเขาเป็นโรคฉี่หนูขึ้นสมองไม่รู้จะรอดหรือเปล่าแต่น่ากลัวค่ะ   ก็เห็นใจที่ทำนาหว่านเพราะช่วงต้นปีทำนาฝนไม่ตก  แล้วก็ต้องมีการกำจัดหญ้าแต่ไม่รู้ว่าสารเคมีพวกนี้ใช้นานๆมันจะมีผลอะไรมากรึเปล่า    แต่ได้กลับไปอยู่บ้านอาทิตย์นึงนี่บรรยากาศช่วงนี้ดีจริงๆค่ะท้องทุ่งนาเขียวไปหมด   อากาศดีมากค่ะ  แต่ตอนกลางวันนี่ร้อนมากเลยแดดแรงจริงๆๆ   กลับอาทิตย์เดียวตัวไหม้กลับมาเลยค่ะ ;D ;D

ชอลิ่วเฮียง (P7):

คนฉีดกลัวว่าหญ้าจะไม่ตาย  เลยเพิ่มความเข้มข้นเข้าไปอีกเท่าตัว   :o   :o
ผลก็เลยกระเจิงกันไปทั้งตำบลอย่างนี้แหละครับ.....
สวนมะนาวของเพื่อนผม ตายยกแปลง  ก็เพราะเพื่อนบ้าน "ฆ่าหญ้า" นี่แหละครับ....
เพื่อนบ้านก็เลยเกือบจะได้"ฆ่า" กัน  ก็เพราะ "ฆ่าหญ้า" ครับ......

ประเทศไทยมีพื้นที่เพาะปลูก อันดับที่ แปดสิบกว่าๆ ของโลก......
      แต่ปริมาณการใช้ปุ๋ยเคมีมากเป็นอันดับเลขตัวเดียวของโลก
        แต่ปริมาณการใช้ยาฆ่าแมลงมากเป็นอันดับ เลขตัวเดียวเหมือนกัน
        แต่ปริมาณการใช้ยาฆ่าหญ้าก็อยู่ในท็อปเท็นเหมือนกัน.......
      ตัวเลขพวกนี้บอกอะไรเราได้บ้างครับ?   >:(   >:(   >:(

HaPP:
ยาอื่นผมใช้..แต่ยาฆ่าหญ้า ไม่ยอมใช้เป็นอันขาด  :-\ :-\

yaris:
แล้วมันจะมีผลข้างเคียงไหมค่ะรวมไปถึงพวกปูปลาในน้ำด้วยหรือเปล่าเนี่ย  เห็นปีนี้คนในหมู่บ้านเขาต้องซื้อปลาปล่อยกันลงในทุ่งนาข้าวเพราะปลาในธรรมชาติมันไม่ค่อยจะมี    ก็คงจะมีทั้งผลดีคือหญ้าตายแต่ผลร้ายอยากทราบว่ามีมากน้อยแค่ไหนค่ะ   ทำไมคนที่พ่นยาเขาไม่เหม็นกลิ่น  เก่งจังแล้วต้องฉีดทวนกระแสลมหรือตามลม  !!!!   แล้วยาฆ่าหญ้ากับยาฆ่าหอยเชอรี่เนี่ยอันไหนจะมีผลดีผลร้ายกับระบบนิเวศมากกว่ากันล่ะหนอ     แต่ที่แน่ๆที่บ้านไม่ได้ใช้ทั้งยาฆ่าหญ้าและหอยเชอรี่       ตอนสองปีก่อนได้ไปช่วยที่บ้านดำนา   เห็นพ่อซื้อยามาเพื่อจะฆ่าหอยเชอรีแล้วก็ไม่อยากให้พ่อทำ    ห่วงพ่อนะค่ะคือไม่อยากให้พ่อสัมผัสยาพวกนี้  (อาจคิดมากเอง)  กลัวมันสะสมในร่างกาย    สรุปยากล่องนั้นก็ยังไม่มีการเปิดใช้จนถึงวันนี้   ;D ;D ;D ;D ;D

ลุงแว่น:
ยาฆ่าหญ้าที่มีกลิ่นฉุนๆ น่าจะเป็น กัมมอ๊กโซน อะครับ
ยาชนิดนี้ฉีดเช้าบ่ายใบหญ้าจะไหม้แล้ว เห็นจัง
ยาอีกชนิดแบบดูดซึม จะเป็น ไกลโฟเส็ต
ยาตัวนี้ไม่ค่อยมีกลิน ฉีดแล้วประมาณ 3-5 วันหญ้าค่อยๆเริ่มใบแห้ง
และมีอีกหลายๆตัวที่เกษตรกรเมืองไทยใช้กัน
อย่าง ตราหมาแดง นี่ร้ายกาจมากๆ
หมาแดงนี่ถ่าฉีดเหนือลมสวนที่ปลูก มะละกอ
ถึงจะอยู่ห่างเป็น กิโล ยอดมะละกอ ยังหงิกเลย
แล้วคนที่สูดดมเข้าไปนานๆจะเป็นอย่างไร คิดเองแระกานนนน
ยาทุกชนิดมีอันตราย แต่บางโอกาศก็ต้องใช้
เช่น รอบๆสวน ที่เราเข้าไปไม่ได้ ยาพวกนี้ช่วยได้มาก
แต่พื้นที่ที่ปลูกต้นไม้แล้ว ถ้าไม่ใช้จะเป็นการดี
แต่พื้นที่มากๆ และหญ้าหนาแน่นก็อาจมีการใช้บ้าง
แล้วแต่โอกาศ แต่ก็ควรใช้ให้เหมาะสมหรือ เท่าที่จำเป็น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป