หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระถินเทพา มีข้อเสียอย่างไร ใครรู้มั่ง  (อ่าน 64749 ครั้ง)
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
เกษตรกรมือใหม่
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 09:40:02 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป

jjui
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:12:01 PM »

อยากปลูกเหมือนกัน  ไม่ทราบว่าหาซื้อที่ไหนครับกระถินเทพา   ราคาต้นละเท่าไร  แถวพิษณุโลก มีบ้างหรือเปล่า

แถวๆวังทองมีครับ ผมเองก็ซื้อจากที่นั่น ต้นละบาทห้าสิบ  เพียงแต่ตอนนี้อาจจะไม่มีขายแล้วครับ  ผมไปคร้งล่าสุดเก็บมาได้แค่ห้าสิบต้นเอง  อยางไรปีหน้าลองไปราวๆพฤษภาครับมีเป็นหมื่น

ไม่ไกลจากจังหวัดเลย มีขายที่ไหนบ้างครับ  แนะนำนิดครับจะไว้ปลูกเป็นแถว คู่ หรือ สามต้น รอบสวนยาง
Magnum (rew)
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 12:29:38 PM »

กระทู้นี้ อายุยืนจัง ตั้งแต่ตั้งเวบใหม่ๆ
กระถินเทพาที่อายุยืนๆเหมือนกระทู้นี้ อาจเป็นโรคไฟท๊อปโทร่าได้เหมือน ทุเรียน ยางพาราครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
น้าหริ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 05:36:52 PM »

ผมปลูกไว้ 2,000ต้นปีแรก เฉลี่ยสูง 150ซม.แล้ว

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
kboss
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:12:22 AM »

ถ้าดินดี ควรปลูกไม้ผลอย่างอื่นไปเลย
ส่วนที่แห้งแล้ง หรือดินลูกรัง  ก็ต้องกระถินเทพา  แน่นอนที่สุด
ถ้าจะไปขอกล้าที่สวนป่า  ต้องเลือกกล้าให้เป็นด้วยนะ เพราะว่าจะไปปะปนกับกระถินณรงค์
จากที่เคยเอามาปลูกเทียบกันแล้ว การเจริญเติบโตแตกต่างกัน 
หากแล้งจริง ๆ กระถินณรงค์ยอดจะเหี่ยวแห้งไปก่อนกระถินเทพา
น้าหริ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:57:02 AM »

1ปี กระถินเทพา +ยางนา+ตะขบ+ผักหวาน กำลังเพิ่ม ตะเคียน และไม้โตช้า ระหว่างล่องที่เหลือ 3 ม.

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
น้าหริ
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:04:11 AM »

เอ.ตอนผมปลูก ก.เทพา รากเป็นปมตรึงไนโตรเจน แต่ใบ มันจะทำลายต้นอย่างอื่นมั้ย   เพราะทราบมาว่าย่อยสลายช้า  เริ่มพะวง..กลัวผักหวานไม่โต ร้องไห้

Liked By: chunkung

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 06:18:27 AM »

ปลูกระยะห่างเท่าไหร่ดีคะถึงจะดี... หมายถึงต้นไม่เบียดกันเกินไปอะไรประมาณนี้น่ะค่ะ... : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
ณัฐ_
ได้รู้จักเเล้วจะกลุ้ม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:05:41 AM »

ปลูก3*3เมตร ค่อยตัดสางออกครึ่ง

Liked By: nok7959

สมาชิกลำดับที่28770
thiraphat
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 10:29:20 AM »

ปลูก 2*2,3*3 เมตร แนะนำปลูกผสมกับไม้ชนิดอื่นๆจะโตดีกว่าปลูกกระถินล้วนๆทั้งแปลงครับ

tumtump
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:10:49 PM »

จากการปลูกกระถินเทพามาสามปีเต็ม ได้ต้นโตที่สุดประมาณหน้าสิบ(เส้นผ่านศูนย์กลางราวๆ25ซม.) ต้นเล็กสุดแกร็นๆในรุ่นไม่ต่ำกว่าหน้าหก  ถือว่าได้เนื้อไม้เป็นที่น่าพอใจ

ข้อเสียที่ค้นพบคือ ต้องริดแต่งกิ่งเหนื่อยพอสมควร(ผมมีประมาณสี่ร้อยต้น) และได้ต้นเปลาตรงแค่ครึ่งเดียว ที่เหลือแตกง่ามสองถึงสามระยะสามเมตรจากพื้น(จริงๆก็ได้ลำต้นเพียงพอต่อการนำไปใช้งานครับ) 

ระบบใบที่ดกแน่นและการทิ้งใบที่สม่ำเสมอทำให้สามารถควบคุมหญ้าใต้ต้นได้เป็นอย่างดี  แต่อาจมีข้อเสียต่อการปลูกไม้"ไม่ทนร่ม" อยู่เคียงข้างครับ  ผมสังเกตุต้นยางนาและตะเคียนทองใต้ร่มกระถินเทพา โตช้ากว้าส่วนที่โดนแดดจัด  แต่กฤษณานี่ดีใช้ได้ทีเดียวครับ

ระบบรากของกระถินเทพาจะเลื้อยขึ้นโหนกแข็งบนผิวดิน อาจมีผลบ้างต่อการปลูกพืชทนร่มแซมทีหลังครับ

สรุปแล้วสำหรับผมคิดว่าข้อเสียเดียวของกระถินเทพาน่าจะเป็นเรื่องการจัดการริดกิ่งแต่งทรงต้นครับ  เพราะโตเร็วและแตกกิ่งข้างเร็ว  แต่ข้อดีใหญ่ๆคือเป็นพืชเบิกนำ ทำแนว ทำร่มกระจายไปทั่วๆสวนได้รวดเร็วพอๆกับการปลูกไผ่เลยครับ
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 09:44:50 PM »

ขอบคุณมากค่ะทุกท่าน...  จุมพิต จุมพิต: )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
fan_yanna
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:38:11 AM »

ข้อเสียเท่าทีเจอ หากสูงขึ้นไป 3-4-5 เมตร ถ้าแตกกิ่งเป็นง่ามๆ ต้องเอาออกเหลือยอดเดียวเพราะจะมีโอกาสฉีกตอนเจอพายุ ..
และถ้าแต่กิ่งก้านตั้งแต่อายุ 2-3 ปีจะทำให้ได้ต้นที่เปลาตรงมากๆ
ข้อดี ใบเป็นปุ๋ยคลุมวัชพืชดี ดินดีขึ้น ..ที่ชอบสุดคือลายไม้สวยมาก มีเส้นวงปีด้วย สีออกขาวดำเหมือนสักเลย
thiraphat
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:58:43 PM »

สวัสดีครับ
ระยะปลูกที่โตเร็ว 2@4 เมตร แนะนำในแปลงเดียวกันปลูก ไม้ชนิดอื่นๆสัก 3-5 ชนิด คละกัน แต่ให้กระถินเทพาเป็นไม้หลัก
8 ปี จะได้กระถินเทพา ต้นสูงและใหญ่ ฟันธง
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445
meen
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 12:48:28 PM »

ข้อเสียของกระถินเทพา ลำต้นจะเป็นโพรง เมื่อต้นมีอายุมากขึ้น แต่กระถินณรงค์ไม่เป็น
ส่วนตัวชอบลายไม้กระถินณรงค์มากกว่ามีลายเข้มดี ส่วนกระถินเทพาลายเหมือนไม้สักที่
ยังไม่ได้ย้อมไม้ (จากการสร้างบ้าน แล้วย้อมไม้โดยใช้สีใส)
thiraphat
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 05:25:27 PM »

ข้อเสียของกระถินเทพา ลำต้นจะเป็นโพรง เมื่อต้นมีอายุมากขึ้น แต่กระถินณรงค์ไม่เป็น
ส่วนตัวชอบลายไม้กระถินณรงค์มากกว่ามีลายเข้มดี ส่วนกระถินเทพาลายเหมือนไม้สักที่
ยังไม่ได้ย้อมไม้ (จากการสร้างบ้าน แล้วย้อมไม้โดยใช้สีใส)
สวัสดีครับ
กระถินเทพาที่ลำต้นเป็นโพรง เกิดจากเชื้อชนิดหนึ่งเข้าทำลายเนื้อไม้ เกิดเฉพาะบางพื้นที่ เชื้อชนิดนี้จะเข้าทำลายตอนไม้อายุ 7-8 ปี ถ้าผ่านช่วงนี้ไปได้ จะไม่เกิดครับ สวนผมตัดมาใช้เป็น 100 ต้นไม่เป็นโพรงสักต้นเดียวครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์