หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระถินเทพา มีข้อเสียอย่างไร ใครรู้มั่ง  (อ่าน 59716 ครั้ง)
ชุติพนธ์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:35:07 AM »

ขอบคุณครับคุณตั้ม  ผมก็ลูกค้า วังทองเหมือนกัน  แต่ไม่เคยเจอต้นกระถินเทพาเลยครับ  ปีหน้าก็ไม่สายนะ

Liked By: vichai sila

technocrat
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:37:23 AM »

เพาะเองดีกว่าทำง่ายๆ ต้นมันหาได้แถวริมทางหลวงทั่วไป เก็บฝักแก่มีลักษณะเป็นช่อๆ เมล็ดเล็กๆ ติดกับรกสีส้มๆ แดงๆ เอาเมล็ดมันมาเพาะในทราย ดิน หรือขี้เถ้าแกลบ สองเดือนโตประมาณ 15-20 ซม. ลงปลูกในช่วงต้นฝน โตเร็วมากๆครับ
cat007
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:10:50 AM »

เนื้อไม้สวย ต้นโตเร็ว  ตอนปลูกพอตั้งตัวได้จะโตเร็วมากแต่อย่าเพิ่งรีบไปตัดแต่งกิ่ง
ด้านข้างนะครับ  มันจะโอนเอนทรงตัวไม่อยู่อย่างน้อยต้องให้ต้นเป็นสีน้ำตาลก่อนนะครับ
ถ้าตัดเร็วเกินไปบางทียอดจะพับลงมาต้นมันก็จะผอมด้วย  ลองเทียบดูกับต้นที่ยังไม่ตัด
แต่งกิ่งข้างก็ได้  ขนาดโคนต้นจะต่างกันครับ
thiraphat
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:03:36 PM »

คุณ tecnocrat
อยู่จังหวัดใหนครับ เรื่องที่คุณเล่ามาแทบจะเหมือนประสบการณืที่ผมปลูกกระถินเทพา ในตอนเริ่มต้นครับ ใครไม่สนับสนุนให้ปลูกหรือมาว่าเราอย่าไปฟังเลยครับ ถ้าหาข้อมูลไตร่ตรองดีแล้ว ทำไปเลย ผมปลูกครั้งแรกก็อย่างนี้แหละครับทั้งแปลงที่ผมดูแลอยู่ประมาณ 4,000 ต้นปลูกมา 6-7 ปี ปีนี้เลือกมา 120 ต้นที่ใหญ่ได้บ้านไม้ 1 หลัง ครับ
kidkla
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 03:13:38 PM »

คุณ tecnocrat
อยู่จังหวัดใหนครับ เรื่องที่คุณเล่ามาแทบจะเหมือนประสบการณืที่ผมปลูกกระถินเทพา ในตอนเริ่มต้นครับ ใครไม่สนับสนุนให้ปลูกหรือมาว่าเราอย่าไปฟังเลยครับ ถ้าหาข้อมูลไตร่ตรองดีแล้ว ทำไปเลย ผมปลูกครั้งแรกก็อย่างนี้แหละครับทั้งแปลงที่ผมดูแลอยู่ประมาณ 4,000 ต้นปลูกมา 6-7 ปี ปีนี้เลือกมา 120 ต้นที่ใหญ่ได้บ้านไม้ 1 หลัง ครับ
เอารูปบ้านมาให้ดูหน่อยได้ไหม อยากเห็น

Liked By: arsun
technocrat
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 03:53:52 PM »

แปลงที่ปลูกอยู่ที่รร.บ้านเนินทอง จ.ชุมพร
กับที่แนะนำดร.ไปแกปลูกที่จ.ชัยภูมิ ครับ ส่วนตัวผมเป็นนักวิชาการเกษตรให้บริษัทเครื่องจักรกลการเกษตรแถวปทุมฯครับ
ตัวผมเองถ้ากลับไปบ้านก็เพียงพอ แต่เสียดายความรู้ที่เรียนมาเลยคิดว่ามาทำประโยชน์เพื่อเกษตรกร โดยใช้งบบริษัทดีกว่า
รับราชการที่ต้องผ่านหลายขั้นตอน ตอนนี้จะส่งเสริมอะไรก็ของบโดยตรงใช้ข้อดีของ CSR มาทำประโยชน์แก่สังคมดีกว่า
เดี๋ยววางรากฐานให้โครงการมั่นคงดีแล้วกะจะกลับไปดูแลพ่อแม่แล้วครับ
น้าหริ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 04:20:12 PM »

ผมเพาะไว้เรื่อยๆ ฝนนี้ไม่ทัน ต้องรอปลูก ฝนหน้า  อย่าคิดว่าเพาะง่ายๆเพราะต้องตัดรากแก้ว  กระถินเทพา  ใบใหญ่และหนา,เขียวกว่า กระถินณรงค์ครับ และคนละเรื่องกับ กระถินยักษ์นะจะบอกให้ ที่บ้าน มอทรายทอง ต.วังไทร อ.ปากช่องมีหลายสิบไร่ ไม่ทราบของใครในเวปนี้หรือเปล่า?

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
thiraphat
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 04:49:49 PM »

รูปบ้านดูที่กระทู้ชมรมผู้ปลูกกระถินเทพา รูปใหม่เดี๋ยวใส่ให้ชมกันครับ
tumtump
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:34:14 PM »

เอาภาพกระถินเทพาอายุหนึ่งปีมาฝากครับ ผมปลูกผสมกับไม้ป่ากว่าสิบชนิดบนคันดิน เห็นชัดว่าโตเร็วกว่าต้นอื่นๆมากครับ ความตั้งใจของผมคือเป็นแนวกันลม  และบำรุงดินเพื่อให้ไม้ป่ามูลค่าสูงๆโตได้ดี  กะว่าหกปีจะทยอยตัดมาใช้สักหน่อยนึงครับ
zigo
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 06:45:27 AM »

มีใครรู้แหล่งปลูกกระถินเทพาเยอะๆบ้าง อยากไปเยี่ยมชม...ผมเห็นที่กาบเชิง-สุรินทร์ ประมาณ 30ไร่ ปลูกห่างประมาณ4เมตร สูงชะลูดแต่ต้นไม่ใหญ่มาก กะๆดูประมาณ6-8นิ้ว
สายรุ้ง
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 07:33:52 AM »

ที่บ้าน กาฝากมันชอบขึ้นพอๆกับประดู่เลยครับ

อยู่ในดงหญ้าคาหน้าฝนน้ำแช่ เลยโตไม่เร็วเหมือนที่คิดไว้ครับ

Liked By: chunkung
ลุงจิ๊
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 07:55:50 AM »

ต้นเป็นอย่างไรใครมีรูปให้ดูมั่งครับแล้วเหมือนกับต้นกระถินทั่วไปหรือเปล่าครับ

Liked By: chunkung

ID Line jcwbuthai
junjaow
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:39:45 AM »

อยากปลูกเหมือนกัน  ไม่ทราบว่าหาซื้อที่ไหนครับกระถินเทพา   ราคาต้นละเท่าไร  แถวพิษณุโลก มีบ้างหรือเปล่า
คุณ Bigkeng ซื้อต้นที่ไหนครับ ราคาต้นละเท่าไรครับ  อยากปลูกบ้างครับ

อย่างที่แนะนำคุณ golfyadda ไปนะคะ ลองไปขอที่ศูนย์เพาะพันธุ์กล้าไม้ก็ได้ค่ะ  ที่สำคัญอย่างที่บอกฟรีค่ะ ไม่มีค่าใช้จ่าย มีไม้หลากหลายชนิด ให้เลือกด้วยคะ เช่น สะเดาเทียม มะฮอกกานี กระถินเทพา จำปา ตะเคียนทอง กระท้อน  ฯลฯ ลองเข้าไปในเว็บนี้นะคะ หรือไม่ก็เว็บของกรมป่าไม้ค่ะ http://www.forest.go.th/nursery/forestfarm24/farm/web/index.php?option=com_content&view=article&id=311&Itemid=414&lang=th

Liked By: jobrard, chunkung
jay2010
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 06:56:31 PM »

ถ้าใครอยู่แถวๆ สนามชัยเขต ฉะเชิงเทรา ให้เข้าไปดูในป่าลาดกระทิง ที่นั่นจะปลูกกันเยอะ ต้นกล้าขายต้นละ 1 บาทคับ

Liked By: พี่ณัฐ

ชีวิตที่เรียบง่าย ธรรมดา
ต.กฤษณา อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 11:14:03 AM »

คุณหมอบ้านนอกเข้าใจผิดหรือเปล่าครับมันกระถินเทพาน่ะไม่ใช่กระถินยักษ์ที่ขึ้นแล้วกินยอดกินฝัก
ผมยังไม่เคยเห็นมันแพร่พันธุ์ขนาดที่ว่าเลยที่เห็นมันก็ขึ้นนิดหน่อยมีพร้าฟันก็เรียบแล้ว
ไม่ผิดหรอกครับ อย่างที่ผมบอก ถ้าปลูกทิ้งไม่ดูแล เม็ดมันจะร่วงแล้วเกิดขึ้นเองครับ ต้องคอยดูแลนะครับ ลังเล

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
technocrat
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 11:27:37 AM »

อ๋อเข้าใจแล้วครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์