หน้า: [1] 2 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระถินเทพา มีข้อเสียอย่างไร ใครรู้มั่ง  (อ่าน 64266 ครั้ง)
junjaow
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 08:27:50 AM »

พอดีว่าจะปลูกกระถินเทพา แต่ว่ามีคนแย้งว่ามันจะทำลายหน้าดินทำให้ปลูกอย่างอื่นไม่ขึ้น เลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆว่าการปบูกกระถินเทพามีข้อเสียอย่างไรบ้าง เพราะข้อดีก็เป็นที่ทราบๆกันอยู่แล้ว ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:18:22 AM »

กระถินเทพา เป็นไม้ใหญ่  เมื่อโตเต็มที่จะให้ร่มเงาจนพืชชนิดอื่นๆ ขึ้นแทบไม่ได้ (กรณีที่ปลูกถี่)  และระยะเวลาในการปลูกค่อนข้างนาน  หลังจากตัดกระถินเทพาแล้วเราอยากจะเปลี่ยนเป็นปลูกพืชชนิดอื่น ... ก็คงจะได้ใช้เงินที่ขายกระถินเทพามาจ้างรถแบคโฮ ขุดเหง้าออกเป็นแน่แท้ .... ลองคำนวณจุดคุ้มทุนดูนะครับ

พบกันที่งานมิตติ้งใหญ่นะครับ 7 พฤศจิกายน 2553
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=22381.0
junjaow
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:35:39 AM »

ไม่ทราบว่าราก หรือเหง้าเนี่ย ลึกมากมั๊ยคะๆ พอๆกับยางพาราได้มั๊ย

Liked By: Backjack21
ชาวนา™

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:37:36 AM »

ไม่ทราบว่าราก หรือเหง้าเนี่ย ลึกมากมั๊ยคะๆ พอๆกับยางพาราได้มั๊ย

ปกติยางพารา  จะไม่มีรากแก้ว  ไม่ใช่หรอครับ   แต่สำหรับกระถินเทพา  หาปลูกจากต้นที่เพาะเมล็ด รับรองมีรากแก้ว  และรากของกระถินเทพาหากินได้ลึกและไกลกว่ายางพาราแน่นอน  เมื่อเทียบอายุเท่าๆ กัน นะครับ

Liked By: Backjack21
technocrat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:07:21 AM »

ผมเป็นคนที่คลุกคลีอยู่กับพืชทั้งสองตัวนี้ตั้งแต่จำความได้น่ะครับ ยืนยันว่ายางพารามีรากแก้วครับ เพียงแต่จะสั้นหรือยาวขึ้นอยู่กับการเพาะพันธุ์ครับ เช่นถ้าเพาะเมล็ดในถุงยาวเลยรากจำยาว แต่ถ้าทำการถอนจากแปลงมาลงถุงรากแก้วจะสั้นเพราะขาดหรือตัดไปบางส่วนเพื่อให้เข้าถุงได้ ไม้ยืนต้นใบเลี้ยงคู่แทบจะทุกชนิดต้องมีรากแก้วครับ เพราะการเจริญเติบโตเป็นแบบแมทริก คือรากยาวมากต้นก็สูงมาก
            สำหรับการปลูกกระถินเทพาหรือกระถินณรงค์นั้นไม่เป็นการทำลายหน้าดินแน่นอนเอาหัวเป็นประกันมาตัดไปเลยครับ ต่างกับยูคาล้านๆๆๆๆๆเปอร์เซ็นต์ แต่ตรงกันข้ามเป็นการสร้างหน้าดินด้วยซ้ำ เพราะกระถินเทพาที่รากสามารถตรึงไนโตรเจนได้เช่นเดียวกับถั่วครับ
ผมส่งเสริมมาหลายคนแล้ว เช่นพื้นที่ๆ เป็นหิน ลูกรัง ดินดาน ดินเลื่อมสภาพ ดินตาย ดินจืด เมื่อปลูกไป 5 ปี ตัดสางเว้นระยะครั้งแรกหน้าดินที่ได้จะมีความหนาประมาณ 5 ซม. ผมเคยทดลองกับเขาที่มีแต่หินก้อนเท่ากำปั้นไม่เห็นดินเลย ปลูกโดยคุ้ยหลุมแล้วขนดินใส่นิดนึงปลูกมันขึ้นตอนนี้ผ่านมา 10 ปีแล้ว เข้านี้กลายสภาพเป็นป่าที่มีหน้าดินลึก 20 ซม.ครับ ส่วนเรื่องตอง่ายมากมาย ตัดสางแล้วใช้ยาฆ่าตอทาครับ แล้วปลูกไม่ผลอื่นๆ ระหว่างตอได้เลยไม่ต้องไถก็ได้
            ปลูกยูคาโตเร็ว เงินเร็ว ดินตายเร็ว ลูกหลานได้ดินตายไป ด่าพ่อแม่ปู่ย่า ตายาย ว่าให้มาทำไมปลูกอะไรไม่ขึ้น
            ปลูกเทพา ได้ป่า ได้ร่มเงา ได้ดินดี ได้เงินตอน 5ปี 1 ครั้ง 10 ปี 1 ครั้ง 20 ปี มีมรดกให้ลูกหลาน ได้ไม้สร้างบ้าน เป็นบำนาญตอนแก่ตัว อยากทัวร์รอบโลกก็ค่อยๆ ตัดขาย ดูแลง่ายรายได้เพิ่มจากเห็ดเหม็ดในป่าเทพา
ปลูกไปเถอะครับต่อไปผมอายุ 50 คงสบายแล้วเพราะปลูกไม้ต่างๆ ไว้มากพอตัว รวมกลุ่มทำธนาคารต้นไม้ กะว่าจะขาย คาร์บอนเครดิต
ชาวนา™

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 10:22:12 AM »

ผมเองก็ชอบเนื้อไม้กระถินเทพา  มีลายไม้ที่ขัดเงาแล้วสวยมาก  ใช้ประโยชน์ได้เยอะครับ
Bigkeng
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:13:31 PM »

อายจัง  ขอบคุณครับ เกือบใจหายเลย เพิ่งซื้อเตรียมเอาไปปลูกร้อยกว่าต้น กะจะทำรั้วครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
junjaow
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:07:09 PM »

ขอบคุณทุกคำชี้แนะค่ะ พอจะมีข้อมูลไปอ้างอิงกับคนที่ไม่สนับสนุนให้ปลูกแล้วค่ะ

Liked By: netmatrix, Backjack21
golfyadda
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 02:41:29 PM »

คุณ Bigkeng ซื้อต้นที่ไหนครับ ราคาต้นละเท่าไรครับ  อยากปลูกบ้างครับ

Liked By: netmatrix
แสนคำ
ยิงนก ตกปลา ล่าสัตว์ งานถนัดที่ชอบที่สุด
*

คนหลวงทำเกษตรกรรม

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 02:55:37 PM »

อายจัง  ขอบคุณครับ เกือบใจหายเลย เพิ่งซื้อเตรียมเอาไปปลูกร้อยกว่าต้น กะจะทำรั้วครับ
ทำรั้วดีครับ ยิ้มเท่ห์ แต่ต้องคอยตัดแต่งยอดนะครับ อย่าให้มันสูงเกิน หรือออกลูกออกฝักได้นะครับ ไม่งั้น เมล็ดมันจะร่วงเต็มที่ดิน แล้วมันจะงอกเร็วมาก และทนแล้งดีมาก ที่ดินของคุณจะมีวัชพืชให้เป็นปัญหาในการดูแลเข้าไปอีก  ลังเล
ที่นาผม เคยปลูกกระถินยักษ์ไว้ทำถ่านครับ ปลูกไว้บนจอมปลวกแค่ต้นเดียว ไม่กี่ปี เมล็ดร่วง เกิดต้นอ่อนเต็มทุ่งนาเลยครับ คิดดูให้ดีก่อนที่จะปลูกนะครับ ยิ้ม

จักขอเกิดเป็นข้ารองพระบาท ทุกชาติไป
junjaow
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 03:20:41 PM »

คุณ Bigkeng ซื้อต้นที่ไหนครับ ราคาต้นละเท่าไรครับ  อยากปลูกบ้างครับ
ไปขอที่ศูนย์เพาะพันธุ์กล้าไม้ก็ได้ค่ะ เพราะว่าตัวเองก็ไปขอมาจากที่นั่นเหมือนกันค่ะ ได้มาตั้ง 300 ต้นแหนะ(จะขอมากกว่านี้ก็ได้ค่ะ)
ปล.ลองหาดูในนี้ก็ได้ค่ะว่าใกล้ที่ไหนมั่งก็ไปติดต่อได้เลยค่ะ ฟรี...ถ้าเข้าไม่ได้ก็ลองเข้าไปในเว็บของกรมป่าไม้ก็ได้ค่ะhttp://www.forest.go.th/nursery/forestfarm24/farm/web/index.php?option=com_content&view=article&id=311&Itemid=414&lang=th

technocrat
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 04:18:48 PM »

คุณหมอบ้านนอกเข้าใจผิดหรือเปล่าครับมันกระถินเทพาน่ะไม่ใช่กระถินยักษ์ที่ขึ้นแล้วกินยอดกินฝัก
ผมยังไม่เคยเห็นมันแพร่พันธุ์ขนาดที่ว่าเลยที่เห็นมันก็ขึ้นนิดหน่อยมีพร้าฟันก็เรียบแล้ว
tumtump
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:56:38 AM »

ลองปลูกไปแล้วสองร้อยกว่าต้น โตเร็วดีครับ ทนด้วย หน้าแล้งไม่ให้น้ำเลยก็ไม่ตายใบโกร๋นๆหน่อย พอได้ฝนปีนี้พุ่งปรี๊ดสูงกว่าสามเมตรแค่ปีเดียวเองครับ จัดเป็นต้นไม้ที่แหวกหญ้าได้ดีชนิดหนึ่งเลยทีเดียว ใครมีปัญหาเรื่องหญ้า  ลองเอาตัวนี้ไปลงดูครับ สู้ได้สบายๆ
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 08:55:08 AM »

อยากปลูกเหมือนกัน  ไม่ทราบว่าหาซื้อที่ไหนครับกระถินเทพา   ราคาต้นละเท่าไร  แถวพิษณุโลก มีบ้างหรือเปล่า

Liked By: yudhapol, netmatrix
golfyadda
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:12:46 AM »

ขอบคุณนะครับ คุณ junjaow   

tumtump
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:32:12 AM »

อยากปลูกเหมือนกัน  ไม่ทราบว่าหาซื้อที่ไหนครับกระถินเทพา   ราคาต้นละเท่าไร  แถวพิษณุโลก มีบ้างหรือเปล่า

แถวๆวังทองมีครับ ผมเองก็ซื้อจากที่นั่น ต้นละบาทห้าสิบ  เพียงแต่ตอนนี้อาจจะไม่มีขายแล้วครับ  ผมไปคร้งล่าสุดเก็บมาได้แค่ห้าสิบต้นเอง  อยางไรปีหน้าลองไปราวๆพฤษภาครับมีเป็นหมื่น

Liked By: yudhapol, netmatrix
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 11:51:12 AM โดย tumtump » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์