ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 56   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซื้อที่ดินกับกรมบังคับคดี  (อ่าน 207315 ครั้ง)
Tommy_LA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:07:32 PM »

เข้าไปดูมาแล้วค่ะสนใจลำดับที่ 143-4
ทรัพย์ที่จะขาย ลำดับที่   143 - 4
...
ที่ดินทำการเกษตรไม่ควรเกินไร่ละ 50000 บาทครับ
ไม่ทราบว่าจะปลูกอะไร จะได้เงินขนาดนี้นะครับ

อีกอย่าง แน่ใจรึเปล่าครับว่าแปลงนี้ มีทางเข้าออกน่ะ
แล้วก็ทำเลแถวนี้ส่วนใหญ่เขาซื้อไว้ทำบ้านพักส่วนตัวกันครับ
ไม่มีใครซื้อไว้ทำการเกษตรหรอกครับ ที่ดินมันแพงเกินจริง
คลองชลประทานก็ไม่มี อิทธิพลนิดๆ เขตอุทยานหน่อยๆ สปก.เล็กน้อยครับ

อยากไปดูที่ก็เข้าทางน้ำตกเจ็ดสาวน้อยครับ ใกล้สุด

Tommy_LA
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:15:39 PM »

ต่อ...

ที่ว่าแพง เพราะคนหนีมาจากปากช่อง และคลองไผ่ ครับ
ที่สำคัญหนีลงมาจากเขายายเที่ยงเยอะเลย มันเลยมาแพงกันตรงนี้
ที่ปากช่องราคาชนเพดานแล้ว แถมต่อไปนี้น้ำจะท่วมทุกปี
ใครทำใจได้ น้ำท่วมปีละ 10 วัน ก็ไปซื้อได้ไม่มีปัญหาครับ

ทำไมต้องเอาแถวสระบุรีด้วยครับ ลพบุรีถูกกว่าตั้งครึ่ง...
pommaylada
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:39:53 PM »

ต่อ...

ที่ว่าแพง เพราะคนหนีมาจากปากช่อง และคลองไผ่ ครับ
ที่สำคัญหนีลงมาจากเขายายเที่ยงเยอะเลย มันเลยมาแพงกันตรงนี้
ที่ปากช่องราคาชนเพดานแล้ว แถมต่อไปนี้น้ำจะท่วมทุกปี
ใครทำใจได้ น้ำท่วมปีละ 10 วัน ก็ไปซื้อได้ไม่มีปัญหาครับ

ทำไมต้องเอาแถวสระบุรีด้วยครับ ลพบุรีถูกกว่าตั้งครึ่ง...
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ
ที่ต้องที่นี่เพราะสามีทำงานอยู่แถวๆรพ.เกษมราษฎร์ค่ะ
ขับรถไปกลับกทม-สระบุรีเป็นส่วนใหญ่
ก็เลยอยากจะมาย้ายมาอยู่แถวนี้ค่ะ ที่สำคัญมาดูที่แถวนี้แล้วชอบค่ะ
น้ำไม่ท่วมและอยู่บนเนินเขานิดๆชอบวิวแถวนั้นด้วยค่ะ
มันไม่วุ่นวายเหมือนมวกเหล็กหรือปากช่องราคายิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะ
Tommy_LA
*

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:35:39 PM »

ต่อ...

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ
ที่ต้องที่นี่เพราะสามีทำงานอยู่แถวๆรพ.เกษมราษฎร์ค่ะ
ขับรถไปกลับกทม-สระบุรีเป็นส่วนใหญ่
ก็เลยอยากจะมาย้ายมาอยู่แถวนี้ค่ะ ที่สำคัญมาดูที่แถวนี้แล้วชอบค่ะ
น้ำไม่ท่วมและอยู่บนเนินเขานิดๆชอบวิวแถวนั้นด้วยค่ะ
มันไม่วุ่นวายเหมือนมวกเหล็กหรือปากช่องราคายิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยค่ะ
ถ้าอย่างนั้นก็ต้องไปดูเขาประมูลกันบ่อยๆแล้วครับ จะได้เก่ง
ระบุงบประมาณ และจำนวนที่ดินที่ต้องการก่อน แล้วลุยเลยครับ
อีกซัก 2 ปีค่อยซื้อที่ก็ไม่สายครับ
pommaylada
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:34:41 AM »

ถ้าอย่างนั้นก็ต้องไปดูเขาประมูลกันบ่อยๆแล้วครับ จะได้เก่ง
ระบุงบประมาณ และจำนวนที่ดินที่ต้องการก่อน แล้วลุยเลยครับ
อีกซัก 2 ปีค่อยซื้อที่ก็ไม่สายครับ
[/quote]
ถ้าอย่างนั้นจะขอรบกวนติดสอยห้อยตามคุณTommy_LAไปด้วยจะได้รึเปล่าคะ
ขอเก็บเล็กผสมน้อยประสบการณ์เพื่อที่ดินแถวนั้นไว้อยู่จนแก่เถ้าน่ะค่ะ
ตอนนี้ก็อยู่บ้านเฉยๆไม่ได้มีธุระอย่างอื่นจะได้มีความรู้เพิ่มขึ้นอีกแขนงนึงด้วย
หรือถ้าจะให้เป็นลูกน้องแต่ไม่ขอรับเงินเดือนก็ได้นะคะ รบกวนได้มั๊ยคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
Tommy_LA
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 10:28:52 AM »

ถ้าอย่างนั้นจะขอรบกวนติดสอยห้อยตามคุณTommy_LAไปด้วยจะได้รึเปล่าคะ
ขอเก็บเล็กผสมน้อยประสบการณ์เพื่อที่ดินแถวนั้นไว้อยู่จนแก่เถ้าน่ะค่ะ
ตอนนี้ก็อยู่บ้านเฉยๆไม่ได้มีธุระอย่างอื่นจะได้มีความรู้เพิ่มขึ้นอีกแขนงนึงด้วย
หรือถ้าจะให้เป็นลูกน้องแต่ไม่ขอรับเงินเดือนก็ได้นะคะ รบกวนได้มั๊ยคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
[/quote]

มิกล้าครับ ผมไม่ได้เก่งอย่างที่คิดหรอกครับ
แค่เอาประสบการณ์จากหลายๆครั้ง มาเล่าให้ฟัง
หลังจากเห็นมือใหม่หลายคน เสียท่ามาแล้วครับ
ไม่อยากเห็นใครเสียหาย จากความไม่รู้
และการให้ความรู้ถือว่าเป็นทานอันสูงสุดครับ

แต่วันนี้จะไปพิษณุโลก ไปตรวจสอบที่เล็กๆซักแปลงครับ
pommaylada
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:29:17 AM »

แต่วันนี้จะไปพิษณุโลก ไปตรวจสอบที่เล็กๆซักแปลงครับ
[/quo
 ขอให้งานราบรื่นนะคะ
หมูติดดิน
*

...ชีวิตที่เลือกเองได้...อยู่อย่างติดดิน...

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 05:31:16 PM »

@...ได้ความรู้มากเลยค่ะ...ขอบคุณค่ะ...@

..พึ่งเริ่มวันนี้...ดีกว่าไม่เริ่มอะไรเลย...
maerim
*

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 03:34:15 PM »

แวะมได้ความรู้มากค่ะพอดีมีปัญหาเสิร์ชเจอกระทู้นี้พอดี
คือ หนูต้องการประมูลที่ดินของกรมบังคับคดีค่ะ
แต่ไม่มีความรู้เลย เท้าความก่อนว่า ที่ดินนี้เป็นของคุณตา
และท่านเอาไปจำนองไว้และถูกโกงจากคนใหญ่คนโต
นำเงินไปไถ่แต่ไม่ได้ นส.3 มาตั้งแต่หนูยังไม่เกิด
แต่ตายาย และหนู ก็อาศัยอยู่บนที่ดิยแปลงนี้มาตลอด
มีคนแวะเวียนมาดูบ้าง แต่ไม่ซื้อ จนมีนาย ก มาซื้อ ช่วงประมาณปี32-34
หนูเด็กอยู่เลย จนวันนึงนาย ก ก้เอาไปเข้าแบงค์ ทหารไทย
และหลุด ปัจจุบันนาย ก ล้มละลาย แบงค์ขายทอดตลาดตอนปี42 ไม่มีคนซื้อ
หลังๆก็มีคนแปลกหน้ามาดู แต่ก็ไม่มีใครสนใจ
มาวันนี้หนูพอมีเงินและคนช่วยเหลือบ้าง และต้องการจะเข้าประมูล
แต่ก็กลัวว่าจะมีหน้าม้า หรือ คนของแบงค์มาสู้ราคาจนเกินไป
หนูกลัวสู้ราคาไม่ไหวอ่ะค่ะ หนู อายุ25ถ้าเข้าประมูลจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ไม่มีความรู้เรื่องที่ดินอะไรเลย จบแค่ ปวช.
ป.ล ปัจจุบันที่ดินตรงนี้คุณตาอายุ87ก็ยังปักหลักอยู่
แต่ยายเพิ่งเสียไปยังไม่ถึงอาทิตย์ มีคนแถวบ้านมาบอกอยู่
ว่ามีคนทางธนาคารมาบอกว่าจะขายละนะ ถ้ามีคนซื้อตายายก็ต้องย้ายออก
ตอนนี้ต้องให้ตาอยู่คนเดียว หนูทำงานที่ กทม อยากได้ที่ดินแปลงนี้คืนมาก
เพราะไม่มีที่ดินทำกินที่ไหนแล้ว ถ้าหลุดก็ไม่มีที่อยู่แล้วค่ะ และ ตายายก็รักที่ดินผืนนี่มาก
หนูก็เกิดทีนี่ ก็อยากตายที่นี่ อยากให้พี่ๆที่มีความรู้ทุกคน
ช่วยเหลือ ชี้แนะเป็น วิทยาทานด้วยค่ะ
คิดเสียว่า ทำบุญให้ครอบครัวหนูหน่อย
ที่ดินตามนี้ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
http://asset.led.go.th/newbid/asset_open.asp?law_suit_no=6685&law_suit_year=2540&deed_no=33&addrno=23/5
มดงาน
*

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 05:27:27 PM »

ได้ความรู้ดีค่ะ
แต่ไม่มีโอกาสปฏิบัติจริง

มดงาน 700/864 หมู่ 1 ตำบลพานทอง อำเภอพานทอง จังหวัดชลบุรี 20160
Tommy_LA
*

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:59:19 PM »

แวะมได้ความรู้มากค่ะพอดีมีปัญหาเสิร์ชเจอกระทู้นี้พอดี...

บังเอิญไม่ใช่นักกฎหมายครับ แต่พอจะแนะนำได้ว่า
มี 2 วิธี
1.ครอบครองโดยปรปักษ์ ก่อนปีที่เอาเข้าธนาคาร คือปี 2542 อย่างน้อย 1 ปี
ก็ต้องหาหลักฐานทั้งพยานบุคคล และพยานวัตถุ มีรายละเอียดมาก และอาจไม่คุ้ม เพราะพื้นที่ไม่มาก
และจะเป็นการท้าทายช่องโหว่ของกฎหมายที่ดิน ด้วยกฏหมายมหาชน ถือเป็นการเปิดช่องให้คนอื่นทำตาม
โดยส่วนรวม จะเสียมากกว่าได้ และผิดจรรยาบรรณเป็นอย่างมาก นักปกครองไม่ปลื้ม
ดังนั้นจึงขอแนะนำ ดังนี้
2. ทำรั้วรอบขอบชิด สูงซัก 2.5 เมตร อาจใช้ต้นไม้โตเร็วพรางสายตา
อย่าให้ใครเข้ามาในพื้นที่ได้เด็ดขาด เลี้ยงหมาดุๆไว้ซักฝูง
ทิ้งคนในพื้นที่ไว้ตลอด และอย่าให้ความร่วมมือใดๆกับคนแปลกหน้า
รวมทั้งกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ฝ่ายปกครองในพื้นที่ อย่าให้รู้ที่ตั้งของที่ดินเด็ดขาด
แล้วจึงเข้าประมูลตามปรกติ ประมูลในนัดที่ 2 ได้ ก็เบาราคาลงหน่อยครับ
กรณีไม่มีเงินสดพอ ก็เอาที่แปลงนี้ค้ำแล้วกู้ธนาคารเอา ธนาคารที่สนิทหน่อยน่ะครับ
ผมแนะนำด้วยความบริสุทธิ์ใจ ให้กับผู้ด้อยโอกาส ให้กับผู้เสียเปรียบในสังคม
ใครมีโอกาสที่ดีกว่า โปรดใช้วิธีอื่นครับ
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:05:25 PM »

แวะมได้ความรู้มากค่ะพอดีมีปัญหาเสิร์ชเจอกระทู้นี้พอดี
คือ หนูต้องการประมูลที่ดินของกรมบังคับคดีค่ะ
แต่ไม่มีความรู้เลย เท้าความก่อนว่า ที่ดินนี้เป็นของคุณตา
และท่านเอาไปจำนองไว้และถูกโกงจากคนใหญ่คนโต
นำเงินไปไถ่แต่ไม่ได้ นส.3 มาตั้งแต่หนูยังไม่เกิด
แต่ตายาย และหนู ก็อาศัยอยู่บนที่ดิยแปลงนี้มาตลอด
มีคนแวะเวียนมาดูบ้าง แต่ไม่ซื้อ จนมีนาย ก มาซื้อ ช่วงประมาณปี32-34
หนูเด็กอยู่เลย จนวันนึงนาย ก ก้เอาไปเข้าแบงค์ ทหารไทย
และหลุด ปัจจุบันนาย ก ล้มละลาย แบงค์ขายทอดตลาดตอนปี42 ไม่มีคนซื้อ
หลังๆก็มีคนแปลกหน้ามาดู แต่ก็ไม่มีใครสนใจ
มาวันนี้หนูพอมีเงินและคนช่วยเหลือบ้าง และต้องการจะเข้าประมูล
แต่ก็กลัวว่าจะมีหน้าม้า หรือ คนของแบงค์มาสู้ราคาจนเกินไป
หนูกลัวสู้ราคาไม่ไหวอ่ะค่ะ หนู อายุ25ถ้าเข้าประมูลจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ไม่มีความรู้เรื่องที่ดินอะไรเลย จบแค่ ปวช.
ป.ล ปัจจุบันที่ดินตรงนี้คุณตาอายุ87ก็ยังปักหลักอยู่
แต่ยายเพิ่งเสียไปยังไม่ถึงอาทิตย์ มีคนแถวบ้านมาบอกอยู่
ว่ามีคนทางธนาคารมาบอกว่าจะขายละนะ ถ้ามีคนซื้อตายายก็ต้องย้ายออก
ตอนนี้ต้องให้ตาอยู่คนเดียว หนูทำงานที่ กทม อยากได้ที่ดินแปลงนี้คืนมาก
เพราะไม่มีที่ดินทำกินที่ไหนแล้ว ถ้าหลุดก็ไม่มีที่อยู่แล้วค่ะ และ ตายายก็รักที่ดินผืนนี่มาก
หนูก็เกิดทีนี่ ก็อยากตายที่นี่ อยากให้พี่ๆที่มีความรู้ทุกคน
ช่วยเหลือ ชี้แนะเป็น วิทยาทานด้วยค่ะ
คิดเสียว่า ทำบุญให้ครอบครัวหนูหน่อย
ที่ดินตามนี้ค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
http://asset.led.go.th/newbid/asset_open.asp?law_suit_no=6685&law_suit_year=2540&deed_no=33&addrno=23/5

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
Tommy_LA
*

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:09:46 PM »

เรื่องหน้าม้า ไม่น่าจะเป็นประเด็นครับ ธนาคารค้าเงินครับ ไม่ได้ค้าที่ดิน
ต้องรีบปล่อยที่ดินออกให้เร็วที่สุด เพื่อเปลี่ยนเป็นเงินครับ

ส่วนเรื่องสิ่งปลูกสร้างนั้น ถ้าเราสร้างเอง
เราต้องยื่นเรื่องคัดค้านการขายทอดตลาดกับศาล
ก็จะประวิงเวลาได้ นานพอสมควร
และหากเราชนะในประเด็นนี้
จากการขายทอดตลาดพร้อมสิ่งปลูกสร้าง
กลายมาเป็นการขายทอดตลาดที่ดินเปล่า
โอกาสที่จะได้ที่ดินจากการประมูลในครั้งนี้
ก็จะยิ่งมีความเป็นไปได้สูงมากเลยครับ
เพราะคนซื้อจะไม่เสี่ยงกับ นส3 เด็ดขาด
แถวมีสิ่งปลูกสร้าง มีผู้ครอบครอง ถอยทั้งนั้นแหละครับ

บอกแล้วนะว่าห้ามเลียนแบบ
asathai
seller
*

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:01:04 PM »

แอบมาชื่นชม คนตอบและให้ความรู้ค่า อายจัง อายจัง อายจัง

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150
ptosakul
*

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 05:37:10 PM »

แอบมาชื่นชม คนตอบและให้ความรู้ค่า อายจัง อายจัง อายจัง

ขอสอบถามพวกน้าๆพี่ๆด้วยครับ
       ผมต้องการซื้อต้องการซื้อที่นาที่ตัวเองเช่าอยู่แต่ไปขอกู้ที่ธ.ไหนก็บอกว่าไม่ได้เพราะเป็นที่ดินเปล่า  ขอสอบผู้รู้ช่วยชี้แนะให้คำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 08:49:04 PM »

ขอสอบถามพวกน้าๆพี่ๆด้วยครับ
       ผมต้องการซื้อต้องการซื้อที่นาที่ตัวเองเช่าอยู่แต่ไปขอกู้ที่ธ.ไหนก็บอกว่าไม่ได้เพราะเป็นที่ดินเปล่า  ขอสอบผู้รู้ช่วยชี้แนะให้คำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
ลอง ธกส. แล้วหรือยังครับ
อาจจะต้องฝากๆ ถอนๆ ให้ บัญชีมีการเคลื่อนไหว
อย่างน้อย ซัก 1 ปีครับ ธนาคารอื่นยากครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 56   ขึ้นบน
  พิมพ์