หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 61   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซื้อที่ดินกับกรมบังคับคดี  (อ่าน 321151 ครั้ง)
Tommy_LA
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:59:32 PM »

ดังนั้น หากเขาบอกว่า ขาย เอ็นพีเอ ลด 30% ก็แสดงว่า เขายังมีกำไรอีก 30% ก่อนหักค่าใช้จ่าย

แต่ข้อน่าสังเกตุก็คือ ที่ดิน เอ็นพีแอล ทุกแปลง ต้องเข้าสู่กระบวนการขายทอดตลาด
แต่ในการขายทอดตลาด ที่ดินเอ็นพีแอล ไม่ได้มาจากสถาบันทางการเงินที่เดียว
มาจาก การกู้หนี้ยืมสิน ซึ่งผมเรียกว่า เป็นบุคคลธรรมดา ติดมาในรายการด้วย

.......และนี่แหละที่พวกเราควรจะให้ความสนใจ

ในการแข่งบิตขายทอดตลาด
หากเป็นที่ดินแปลงสวย เอกสารถูกต้อง ชัดเจน

ถ้าต้องบิต สู้กับธนาคาร คือธนาคารเป็นเจ้าหนี้ และอยากได้ไว้เอง
ก็ตีราคาไว้ที่ไม่ต่ำกว่า 70% ของราคาประเมิน ซึ่งไม่เกี่ยวกับมูลหนี้
ที่ดินเอ็นพีเอของธนาคาร จึงมาจากตรงส่วนนี้ครับ ถ้าธนาคารได้ไป
ถ้าต้องบิต สู้กับสถาบันการเงิน ซึ่งซื้อหนี้ต่อมาจากธนาคาร และเขาอยากได้ไว้เอง
ก็ตีราคาไว้ที่ไม่ต่ำกว่า 80% ของราคาประเมิน ซึ่งไม่เกี่ยวกับมูลหนี้

หากแบบนี้ เป็นผม จะไม่ไปให้เสียเวลา ครั้งนึง ค่าสำรวจที่ ก็ 5พันกว่าบาทแล้วกว่าจะได้ประมูล

เบิ้มอ่างทอง
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 09:33:34 PM »

นับถืออาจารย์ทอมมี่ครับ ;)ประสบการณ์ตรงเลยครับ ผมเคยเจอปัญหาสารพัดที่กล่าวมา เวลาจะซื้อที่ดินจึงต้องดูหลายองค์ประกอบมากเลยครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 11:43:56 AM »

นับถืออาจารย์ทอมมี่ครับ ;)ประสบการณ์ตรงเลยครับ ผมเคยเจอปัญหาสารพัดที่กล่าวมา เวลาจะซื้อที่ดินจึงต้องดูหลายองค์ประกอบมากเลยครับ

คนเก่งกว่าผมเค้าไม่ออกตัวกันครับ
ความรู้ของผมมันแค่หางอึ่งครับ และยังจนอยู่มาก
ณัฐ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:34:34 AM »

งั้นผมซื้อที่ดินกับคุณทอมมี่ก็มีสิทธิ์ได้ถูกว่า ผมต้องการที่ดินแถวสระแก้วที่มีโฉนดไร่ละไม่เกิน
10000-20000 มีไหมครับถ้ามี ส่ง nv2511@hotmail.com
Tommy_LA
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 11:54:36 AM »

งั้นผมซื้อที่ดินกับคุณทอมมี่ก็มีสิทธิ์ได้ถูกว่า ผมต้องการที่ดินแถวสระแก้วที่มีโฉนดไร่ละไม่เกิน
10000-20000 มีไหมครับถ้ามี ส่ง nv2511@hotmail.com

ก็พอหาได้ครับ แต่ไม่ทราบสเป็ค เอาแปลงนี้ไปดูเล่นๆก่อน
โจทก์เป็น ธนาคารอาคารสงเคราะห์ ส่วนใหญ่จะเก็บบ้าน ไม่เก็บที่
แปลงนี้น่าจะได้ที่ ร้อยละ 75-80 ของราคาประเมินครับ
ก็ 2หมื่น กว่านิดๆ บวกจิปาถะอีก ไม่เกิน 3.5 หมื่น ค่าภาษี ค่าธรรมเนียมครับ

http://asset.led.go.th/newbid/asset_open.asp?law_suit_no=8&law_suit_year=2545&deed_no=1691&addrno=-

*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 08:45:32 PM »

ก็พอหาได้ครับ แต่ไม่ทราบสเป็ค เอาแปลงนี้ไปดูเล่นๆก่อน
โจทก์เป็น ธนาคารอาคารสงเคราะห์ ส่วนใหญ่จะเก็บบ้าน ไม่เก็บที่
แปลงนี้น่าจะได้ที่ ร้อยละ 75-80 ของราคาประเมินครับ
ก็ 2หมื่น กว่านิดๆ บวกจิปาถะอีก ไม่เกิน 3.5 หมื่น ค่าภาษี ค่าธรรมเนียมครับ

http://asset.led.go.th/newbid/asset_open.asp?law_suit_no=8&law_suit_year=2545&deed_no=1691&addrno=-

ถ้าเป็นทรัพย์ที่ต้องไปประมูลแข่ง ที่เคยไปมา รู้สึกเหนื่อย จังครับ มีอะไรรายละเอียดเยอะแยะ ไปตรวจสอบ ไปดูที่จริง ไม่รู้ว่าจะประมูลได้หรือป่าว ถ้าเป็นทรัพย์สินรอการขายของธนาคาร เราตัดสินใจได้เลย ว่าราคาที่เขาขาย พอจะซื้อได้ใหม ต่อลองอีกยังได้ ลูกพี่ว่ามั๊ย.. รูดซิบปาก
Tommy_LA
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 12:41:26 AM »

ที่บอกมานั้นถูกต้องครับ ซื้อกับธนาคารสบายใจกว่า
เราอาจคิดว่าเราซื้อเรื่องยุ่งยากด้วยการจ่ายเงินที่เพิ่มขึ้น

แต่จุดประสงค์ของผู้ซื้อแตกต่างกัน
ธนาคารซื้อที่ดินที่นำมาจำนองกับตน เพื่อ
1.ปลดภาระหนี้ของลูกหนี้
2.หากแปลงไหนสวย ก็ซื้อเพื่อทำกำไรอีกทอดหนึ่ง เมื่อขายต่อ

แต่พวกเราซื้อไปเพื่อทำการเกษตร

และที่สำคัญถ้าที่ดินนั้นมีปัญหา ยังไงก็มีปัญหา
ภาระการรับผิดชอบก็ยังเท่าเดิม ไม่ว่าซื้อจากที่ไหน
เมื่อซื้อต่อจากธนาคาร ก็หมายความว่า เราก็ต้องไปไล่เบี้ยเอาจากธนาคาร
เมื่อซื่อจากชาวบ้าน เราก็ต้องไปไล่เบี้ยเอาจากชาวบ้าน

แต่นักกฏหมายของธนาคารนี่ซิ โดยเฉพาะเรื่องที่ดิน
มันเป็นอาชีพของเขา เราจะไปต่อกรกับเขาไหวรึเปล่า

ถ้าที่ดินไม่มีปัญหา แล้วทำไมเราต้องไปเสียเงินทำกำไรให้กับธนาคารด้วยล่ะ
เพราะธนาคารก็ต้องบวกกำไรไม่ต่ำกว่า ร้อยละ 20 ซื้อเอาเองจะดีกว่ารึเปล่า

ไม่อยากบอกเลยว่า
มีทางนึงคือไปซื้อตัดจากลูกหนี้ธนาคารเลย
แต่ว่าพวกเรารู้จักคนวงในแค่ไหนกันเชียว
แล้วถ้าได้ซื้อ ก็ควรต่อที่ ร้อยละประมาณ 70 ของราคาประเมิน
เพราะว่า นโยบายของธนาคารเป็นแบบนั้น
เว้นแต่ลูกหนี้ไม่ยอม จะลองเสี่ยงขายทอดตลาดดู

ชอบแบบไหน เชี่ยวชาญแบบไหน ก็แล้วแต่ผู้ซื้อครับ
nontp
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 04:29:27 PM »

คุณทอมมี่ ขอบ้างครับ แถว เฉลิมพระเกียรติ จักราช พิมาย
สาวอ่อน เมืองเหนือ
*

เกษตร แค่สนใจและใส่ใจ^^

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 10:17:25 PM »

มาติ๊กไว้ จะมาอ่านทีหลัง...สุดยอดความรู้..

บ่าต้องฮู้หมด ฮู้หม๊อกบ่าฮื้อเขาจุ๊ใด๊ ก็เป็นงามแล้วนางเอย..
Tommy_LA
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:18:18 AM »

คุณทอมมี่ ขอบ้างครับ แถว เฉลิมพระเกียรติ จักราช พิมาย

ขออะไรเหรอครับ
ผมต่างหากที่จะต้องขอ อิอิ

ขอให้ผม...
...ประมูลได้

ปล. แถวนั้นเล็งไว้เหมือนกัน ราคาน่าสนใจมาก
แต่ต้องระวังเรื่องดินเค็มครับ แล้วจะเซ็ง... อย่างแรง
Tommy_LA
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:21:44 AM »

มาติ๊กไว้ จะมาอ่านทีหลัง...สุดยอดความรู้..

มีคนเก่งกว่าผมเยอะครับ เพียงแต่เขากลัว... แต่ผมไม่กลัว... แค่นั้นเอง

นี่กะว่าจะจัดทริปทัวร์ พากันไปลงภาคสนามกันซักทริป สองทริป แก้เซ็ง

ให้ไปดูนะ ไม่ใช่ให้ไปแข่ง คิดไป คิดมา... ไม่ดีกว่ามั้ง อิอิ
momnong
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:26:10 AM »

เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มากเลยค่ะ
เคยคิดจะไปดูหลายครั้งแต่ก็ต้องถอยทุกที
เพราะกลัวมีปัญหาหลายอย่างนี่แหละค่ะ 

kraw
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 08:20:08 AM »

ซื้อทรัพย์กับกสิกรไทย อย่างที่คุณ Tommy_LA บอกไว้นั่นแหละครับ ผมเจอมาสด ๆ ร้อน ๆ ครับ เกือบเสียเงินฟรี ๆ ไปเกินครึ่งแสนแล้วครับ คงเข็ดไปอีกนาน ตอนนี้เพิ่งได้รับโฉนดมาเืมื่อปลายเืดือนที่แล้ว โล่งอกไปที เกือบแล้วไหมละ ใครจะประมูลทรัพย์แบบนี้ศึกษาให้ดีครับ ถ้าปรึกษาคุณ Tommy_LA ได้จะดีมากครับ เพราะข้อมูลเขาเยี่ยมมากครับ หากเราผลีผลามไม่รัดกุมพออาจต้องเสียเงิน 20 พัน เอาฟรี ๆ ครับ
vnoom
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:03:34 AM »

จัดทริปทัวร์ภาคสนาม ก้อน่าสนใจอยู่นะคับเผื่อเข้าใจไรดีขึ้น  เจ๋ง
คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:32:35 AM »

เคยไปดูและตรวจสอบพื้นที่เองหลายแห่ง ของกรมบังคับคดีจังหวัดผมอยู่

ปรากฏว่าไม่ค่อยได้รับความร่วมมือซักเท่าไหร่ แบบว่าไปดูที่ติดประกาสไว้เองดิ อะไรทำนองนี้

พอไปดูกลับมีน้อย  เก่าเก็บ(หมดเขต) ที่ไม่สวย เลยแว๊บเข้าเวบดูปรากฏมีมากมายหลายแห่ง

เลยยอมเสียค่าน้ำมันไปดูไปถามที่ๆเราชอบก็ปรากฏว่า จะมีบังคับขายจริง ก็เลยขอลองเข้าประกวด

ผลปรากฏ ที่สวยๆแม้เราให้ราคาตามที่กำหนดในการประมูลครั้งแรก ก็จะไม่ยอมขาย ธนาคารประมูลแข่งกลับคืน

แบบว่าเอาไปให้คนกันเองประมูลในรอบต่อๆไป ต่ำกว่าที่เราให้ซะอีก เซ็งมากๆเลยครับ

หมดค่าน้ำมันไปหลายเงินเหมือนกัน ได้ประสบการณ์ห่วยแตกอย่างเดียว(ฮา)

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:01:21 AM »

การประมูลมีเรื่องน่าเบื่อเยอะมากจริงๆ ผมถึงได้ รอซื้อจากทรัพย์สินรอการขายของธนาคารดีกว่า ใครมือใหม่ เข้าไปประมูลจะเซ็งมาก
แต่ที่ผมซื้อมาหลายแปลง จะเป็นทรัพย์สินธนาคาร ขายมาหลายปี ขายไม่ออก แล้วเอามาลดราคา จะซื้อได้ถูกไปอีก

แล้วแต่จังหวะ และโอกาสดีๆ ที่เราพบเจอน่ะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 61   ขึ้นบน
  พิมพ์