หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกพืชอะไรดี  (อ่าน 2105 ครั้ง)
jitlada
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 04:09:31 PM »

มีสวนปาล์มแต่ปาล์มยังไม่ใหญ่ แค่2 ปี อยากทราบว่าจะปลูกพืชอะไรขายได้บ้าง

tomy
@Kasetporpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 08:08:10 PM »

ปาล์ม ๒ ปี แล้ว จะ เหลือ ร่องว่าง ประมาณ ๒ ถึง ๓ เมตร

สามารถ ปลูก พืชล้มลุกได้ หลายเลยครับ

ไม่ว่าจะเป็น พืชผัก  ลงฟักทอง ก้ ได้นะครับ เลื้อยไปตามพื้น 

หรือ จะเป็น ข้าวโพด

จะลองลง ไม้ผล แทรงระหว่างต้นก็ ได้นะครับ 

ดูทางรถเข้าไปทุกปาล์มด้วยนะครับ

ส่วนปาล์ม ปีนี้ถ้ามีดอก แทงทิ้งก่อนนะครับ เลี้ยงสะโพกก่อน ปี หน้า ค่อย ปล่อย

แจ็ค
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 05:00:02 PM »

..... ถ้าระบบน้ำดี ๆ ก็น่าจะปลูกพืชล้มลุกนะครับผม  ให้ผลผลิตเร็วในระหว่างที่รอผลผลิตจากปาล์ม .....

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:00:33 PM »

ปลูกข้าวโพดง่ายหน่อยครับ  แต่รายได้มีแน่นอน

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์