หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงปลา  (อ่าน 15545 ครั้ง)
neverdle
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 01:38:32 AM »

ผมเป็นหนุ่มโรงงาน แต่แม่สั่งให้กลับบ้านมาเลี้ยงปลาช่อน ผมอยากจะสอบถามพี่ๆท่านใดมีความสามารถในการผสมเทียมหรือเลี้ยงปลาช่อนแบบเทพๆบ้างคับรบกวนขอคำชี้แนะด้วยคับ  เศร้า

tao_somyots
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2016, 07:20:59 AM »

ขอบคุณ..ครับ...
ที่แบ่งปัน ความรู้....
kerng
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 08:52:12 AM »

ผมอัดเม็ดอาหารปลาออกมาแล้วไม่จับกัน เปื่อยยุ้ยออกจากกัน เพราะอะไร
อ.บ้านเขว้า
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 11:20:34 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความรู้ที่ถ่ายทอดให้ครับ
เป็นประโยชน์อย่างมากครับ

---->> ---->>
jaket
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 03:02:12 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ที่แบ่งปันกันค่ะ
ArmAG
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 08:13:02 PM »

ถ้าเราจะเลี้ยงปลาแบบหลายชนิดรวมกัน เราสามารถเลี้ยงกุ้งฝอยเพิ่มเติมได้มั้ยครับ แล้วมีข้อดี ข้อเสีย อะไรบ้างง

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
thon2509
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 10:12:40 PM »

เยี่ยมเลยครับ/ ผมขออนุญาตเสริมเพื่อแชร์สำหรับผู้ที่เลี้ยงปลากระชังแม่น้ำกันครับ  ผมเป็นคนเลี้ยงปลากิน..กิน..ในกระชังแม่น้ำ สิ่งที่เป็นข้อสังเกตในการลดความเสี่ยงการสูญเสียจากประสบการณ์ที่เห็นชัดเจน หากเพื่อน ๆ สามารถนำไปปรับใช้ทั้งในบ่อดินหรือกระชังได้นะครับ ผมจะสรุปสำคัญ ๆ พอสังเขปได้ดังนี้
1.เกณฑ์มาตรฐานการเลี้ยงสัตว์น้ำ ส่วนนี้จะช่วยให้เรานำมาปรับคุณภาพน้ำสำหรับเลี้ยงปลา (สมควรอย่างยิ่งครับ) ต้องมีเครื่องมือวัดคุณภาพน้ำของเรา
2.หากเพาะพันธุ์ปลาเอง คุณภาพหรือสายพันธุ์ของพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ (สำคัญครับ) ในครั้งแรกผมมักจะเข้าไปศึกษาจากหน่วยงานวิจัยหรือกรมประมงในเขตพื้นที่ต่างๆ หรือของท่านครับอาจจะขอซื้อพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ปลา ต่อมาคัดเลือกลูกปลา(หัวปลา) เก็บไว้เป็นสายพันธุ์พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ต่อครับ หลีกเลี่ยงเลือดชิดด้วยนะครับ เพื่อน ๆ สามารถบริหารจัดการได้ครับ
3.การให้ออกซิเจนสำหรับลูกปลา ความสะอาด อุณหภูมิ ส่วนหนึ่งเป็นข้อมูลที่เราเก็บมาจากเครื่องมือในข้อ 1.ครับ
4.เรื่องอาหาร วิตามิน ต่างๆ  ตามสูตรของเพื่อน ๆ ได้เลยครับ
ผมอยากให้เพื่อน ๆ ที่เลี้ยงปลาคำนึงสิ่งที่มีความจำเป็น ทั้ง 4 ข้อ และคอยสังเกตุครับ บอกได้เลยไม่ผิดหวัง ผมเลี้ยงปลาทับทิม โดยคำนึ่งถึง 4 ข้อเป็น
หลัก  ปลาตายน้อยมากครับ ๆ (เน้น) สิ่งที่ได้ใช้เวลาในการเลี้ยงจนจับขายได้น้ำหนักที่ดี ไม่เกิน 5 เดือนครับ ที่ผ่านมาลูกค้าจองทุกหลุมเลย
*หากเพื่อน ๆ เลี้ยงปลาในเชิงพาณิชย์ จะต้องวางเป้าหมายให้ชัดเจนครับ กลยุทธ์ทางการตลาดของเพื่อน ๆ ตัวนี้จะเป็นสร้างยอดขายให้เพื่อน ๆ ครับบอกเทคนิดนิดนึงสำหรับเพื่อน ๆ บางท่าน พยายามเข้าร่วมเป็นพันธมิตรกันนะครับ เราทำคนเดียวโตไม่ได้ครับ มันมีสุภาษิตจีนว่า"นกไร้ขน คนไร้เพื่อนขึ้นสู่เบื้องสูงไม่ได้ครับ" ขอบคุณครับ

สำหรับรายละเอียดเรื่องการจัดการ เช่น จำนวนการปล่อยปลา ขนาดบ่อ หรือกระชัง เพื่อน ๆ ได้โพสไว้ดีเยี่ยมเลยครับ ปรับใช้ได้ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์