หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวชิวๆ.....ชิมสตรอเบอร์รี่ที่ อ.สะเมิง จ.เชียงใหม่ + ไอเดียเพิ่มมูลค่า  (อ่าน 29473 ครั้ง)
TP
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 10:52:04 PM »

กว่าจะมาถึง พักเหนื่อยก่อน เดี๋ยวมาต่อครับ  ยิ้ม

TP
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 06:43:54 PM »

เอาภาพมาเพิ่มครับ อีกมุมหนึ่ง เน็ตช่วงนี้ช้าจริงๆ โฆษณาตั้ง 5 Mb บ้านผมวิ่งแค่ 1Mb กว่าๆ เซ็งจริงๆ   โกรธ

TP
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:00:12 PM »

อีกมุม

TP
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 07:07:58 PM »

ระบบน้ำหยด

นิตยา
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 01:48:18 PM »

อ้าว หมดแล้วเหรอ
รอชมอยู่นะคะ ผลสตอบอรี่สดๆ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
Greengirl
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 09:58:37 PM »

เห็นที่อื่นเขาใช้พลาสติคคลุม  แต่ที่นี่ใช้ใบตองตึงคลุมเหรอเนี่ย

ดี ดี ไอเดียเจ๋ง

พอเก็บหมด ใบตองก็น่าจะป่นกลายเป็นปุ๋ยต่อไปได้

TP
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:18:12 PM »

ยังไม่จบครับพอดียุ่งๆอยู่ เลยไม่ได้มาโพสต่อครับ  เอาข้อมูลนี้ไปก่อนครับเกี่ยวกับวัสดุคลุมแปลงว่าทำไมเขาถึงไม่ใช้พลาสติกคลุมกัน อ่านมาจากเวปนี้ครับ http://www.eakpai.com/index.php/2010-01-03-17-41-11.html

วัสดุคลุมแปลง

เพื่อช่วยรักษาความชื้นของดินในแปลงปลูก และช่วยในการควบคุมวัชพืชบนแปลง รวมทั้งป้องกันไม่ให้ผลสตรอเบอรี่เกิดการเสียหายเนื่องจากสัมผัสกับดิน ให้ใช้วัสดุคลุมแปลงซี่งได้แก่ ฟางข้าว ใบหญ้าคา พลาสติก ใบตองเหียงหรือใบตองตึง คลุมแปลงปลูก ซึ่งวัสดุคลุมแปลงแต่ละชนิดก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน เช่น

* ฟางข้าว หาง่ายในท้องถิ่น ราคาถูก แต่มักจะเน่าสลายตัวได้เร็ว ต้องใส่ฟางเพิ่มเติมหลังปลูก และพบบ่อยๆว่าทำให้ผลสตรอเบอรี่เสียหาย เน่าช้ำง่าย เมื่อเศษฟางหลงติดไปกับผลสตรอเบอรี่หลังการเก็บเกี่ยว ทำความสะอาดยาก เป็นปัญหากับผู้ส่งออก
 * พลาสติก ได้มีการทดลองใช้พลาสติกสีดำเป็นวัสดุคลุมดินปรากฎว่า มีผลเสียแก่การปลูกสตรอเบอรี่หลายประการ เช่น พลาสติกมีราคาแพง ทำให้ต้นทุนสูง ทำให้อุณหภูมิดินใต้พลาสติกสูง เป็นอันตรายต่อระบบราก และผลสตรอเบอรี่ที่แนบติดกับพลาสติกที่ร้อนจัดจะเสียหายเป็นรอยตำหนิ ถ้าหากใช้พลาสติกสีขาวขุ่นปรากฎว่าไม่สามารถลดปัญหาวัชพืชได้ เป็นต้น

วัสดุคลุมดินโดยทั่วไปนิยมใช้ใบตองตึงหรือใบตองเหียงที่ทำเป็นตับ (ไพ) เช่นเดียวกันกับที่ใช้มุงหลังคา ซึ่งแต่ละตับจะยาวประมาณ 1 เมตร มาคลุมทั้งสองด้าน และด้านบนของแปลงชิดกับต้นที่ปลูกเป็นแถว จะมีที่ว่างระหว่างต้นสำหรับให้น้ำและปุ๋ยได้ แล้วใช้ไม้ไผ่ตอกประกับตามแนวยาวเพื่อยึดใบตองตึงกับพื้นดิน

เป็นภูมิปัญญาชาวบ้านที่ต้องปรบมือให้จริงๆ  อายจัง
TP
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 09:20:52 PM »

เดี๋ยวมาต่อเรื่อง ไอเดียเพิ่มมูลค่าครับ  ยิงฟันยิ้ม
TP
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:34:27 AM »

กลับมาแล้วครับ  มาต่อให้จบเลย  กับไอเดียเพิ่มมูลค่า  เจ๋ง
TP
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:39:22 AM »

นี่เป็นรูปผลสตรอเบอร์รี่ครับ  พอดีคงเป็นช่วงปลายๆฤดูกาลแล้ว บวกกับถูกเก็บลูกสวยๆไปหมด ก็จะเหลือผลประมาณนี้  แต่เชื่อไหมครับว่า ผลแบบนี้สามารถขายได้ในราคากิโลละเกือบๆ 100 บาทเลยทีเดียว โดยที่เจ้าของไม่ต้องเก็บเองด้วย  ใครอยากเก็บก็จะมีค่าลงเก็บ 10 บาทหรือไงนี่แหละ แล้วเอาสตรอเบอร์รี่ที่เก็บได้มาชั่งอีกที  เป็นไอเดียเพิ่มมูลค่าที่เจ้าของไม่ต้องเก็บผลผลิตเองแต่ได้ตังค์....... ยิงฟันยิ้ม 
     แต่ถ้าใครอยากได้สตรอเบอร์รี่สวยๆละก็ ให้ขับรถไปอีกหน่อยที่ตัวอำเภอ จะมีจุดขายอยู่ ก่อนถึง 3 แยก เลือกเอาเลยครับจะเอาแบบไหนถ้าจำไม่ผิดโลละ 70 บาทครับ 
TP
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:46:48 AM »

นี่เป็นบ้านพักครับมีหลายหลังเหมือนกัน หรือจะเอาแบบกางเต้นก็ได้บรรยากาศไปอีกแบบ  แต่งานนี้ เจ้าของไร่ได้ตังค์อีกแล้วครับ.....อิอิ

หลังคาใช้วัสดุธรรมชาติ
TP
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 10:57:04 AM »

นี่ครับห้องน้ำ ธรรมดาแต่ก็เข้าท่าดี ชอบต้นที่แปะอยู่ที่ผนังครับ  ไปล้างมือน้ำเย็นเจี๊ยบ   

เห็นแบบนี้มีเครื่องทำน้ำอุ่นด้วยนะครับ เพราะที่นี่อากาศหนาวครับ

TP
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:08:13 AM »

นอกจากนี้ยังมีสวนส้มอยู่ใกล้ๆอีกด้วยแต่ไม่ได้ถ่ายรูปมาครับ  หรือใครอยากขับรถ ATV ก็มีให้เช่าครับ   เป็นเงินเป็นทองไปหมด  ถ้าหิวเขาก็มีข้าวขายให้ด้วย เป็นพวกอาหารตามสั่งต่างๆครับ  และที่ขาดไม่ได้น้ำสตรอเบอร์รี่ปั่นอร่อยดี เครื่องดื่มอื่นๆก็มีครับพวกกาแฟต่างๆ

TP
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:13:47 AM »

ถ้าเราเอาไอเดียนี้มาทำไร่ของเราให้เป็นแบบนี้คงจะดีนะครับ ตอนนี้การท่องเที่ยวเชิงเกษตรกำลังเป็นที่นิยม ถ้าเราสามารถทำแบบนี้ได้  น่าจะมีรายได้เพิ่มอีกมากเลย   แต่ก็คงต้องลงทุนเพิ่มอีกเยอะ  และที่สำคัญจะมีคนมาเที่ยวหรือเปล่านี่ซิ.....  แลบลิ้น แลบลิ้น

TP
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:21:25 AM »

จบซะที  ช่วงนี้ใกล้สิ้นปีแล้วใครจะไปเที่ยวไหนกันบ้างครับ  หรือ จะไปตามรอยผมก็ได้นะ แล้วเอาสตรอเบอร์รี่มาฝากด้วย   และอย่าลืม ยาลม  ยาดม  ยาหม่อง ผลไม้ดองรสเปรี้ยวติดรถไปด้วยก็ดี....อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(โค้งมันเยอะ)  ขับรถระวังด้วย ช่วงปีใหม่รถเยอะ  ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ
นิตยา
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 11:57:13 AM »

น่าไปเที่ยวนะคะ อ.สะเมิง ตำบลอะไรเหรอคะที่มีไร่สตอบอรีเนี่ยคะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์