หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านที่กำแพงเพชร เป็นที่ดินปนทราย 6ไร่กว่าจะทำเกษตรอะไรดีครับ .ไม่ค่อยมีความรู้  (อ่าน 2047 ครั้ง)
boy1302
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:51:58 AM »

ช่วยบอกหน่อยนะครับ (เบื่อเมืองกรุงแล้วอยากทำเกษตรที่บ้านครับ)

kidkla
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:50:23 AM »

เป็นที่ดินปนทรายเหมือนกัน แต่อยู่ชัยนาท  ปีนี้ไปทำนาแบบหว่านแห้ง 4 ไร่   ที่ดินที่เหลือเป็นที่ดอนค่อยๆปลูกไม้ป่า  ไผ่  แล้วก็มีชาวบ้านมาทำไร่มันแบบบุกรุกอีก 4 ไร่  ก็รอจนกว่าจะเก็บผลผลิต ปีหน้าจะปลูกไม้ป่าต่อจ้ะ
punplaster
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:55:13 AM »

สวัสดีคุณบอย ผมก็อยู่กำแพงเพชรครับ นครชุม ปีหน้าผมจะกลับไปอยู่บ้านแล้วตอนนี้ใจผมมันอยู่ที่บ้านเกิดแล้ว ก็ได้แต่หาและเก็บข้อมูลอยู่ครับนานหลายเดือนแล้ว วางแผนไว้ในใจหลายเรื่องแล้วว่าจะทำอะไรบ้าง ไว้ค่อยปรึกษากันนะครับคนบ้านเดียวกันอ่ะ

(เกษตรกรมือใหม่)
สุวิทย์ อุ่นศรี
170/3 หมู่ที่3 ตำบลนครชุม อำเภอเมือง จังหวัดกำแพงเพชร 62000
tin28
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:01:55 AM »

เคยดูในทีวีนะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นรายการเส้นทางเศษฐีหรือเปล่า แถวจังหวัด กำแพงเพชร เพชรบูรณ์ หรือพิจิตร นี่แหละ พื้นที่เป็นดินปนทรายทำนาแล้วได้ผลผลิตไม่ดีเท่าที่ควร เลยหันไปปลูก ตระไคร้หอม ตัดใบขายเพื่อไปทำชาและยากันยุง มีรายได้ต่อเนื้องตลอดเพราะเกี่ยวใบขายหมุนเวียนทั้งเดือนรายได้ดี เท่าที่ผมจำได้นะครับดินที่เป็นดินปนทราย เคยเห็นเขาปลูกกระชาย ปลูกข่า(เห็นที่เพชรบุรี ตัดขายได้ตลอดปี) ตะรไคร้กินต้น(ที่เอาใส่ต้มยำ ทำแกง) ลองค้นหาใน google หรือในเว็บกระเษตรพอเพียงน่าจะมีนะครับ ถ้าแถวที่คุณอยู่มีน้ำตลอดปีจะดีมากๆเลย

ยินดีด้วยนะครับที่จะได้หลุดห่วงโซ่ชีวิตเมือง
Kwanthong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:07:43 PM »

ทดลองปลูกอย่างละนิด อย่างละหน่อย อันไหนได้ผลก็ปลูกเพิ่ม
กล้วยไข่ ฟักทอง แตงโม พริกไทย ลำไย มะพร้าว สัก ยางนา
Magnum (rew)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:23:52 AM »

ดินปนทราย ถ้าชาวสวนผลไม้มาเห็นอาจน้ำลายหก
เพราะที่ดินแบบนี้ ปลูกไม้ผล หรือไม้ที่ต้องการระบายน้ำดี น้ำไม่ขังครับ
ลองดูพวกไม้ผลต่างๆ หรือลองไปเยี่ยมเยียนสวนผลไม้ต่างๆดูครับ
สังเกตุดินว่าของเขาเป็นแบบไหน

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
boy1302
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 09:33:34 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ มีข้อมูลอย่างนี้ ก็เริ่มมีความคิดดีๆ ขึ้นมา
ขอบคุณมากครับ  บอย ยิ้ม
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 01:02:34 AM »

สวัสดีค่ะ  คุณ boy1302 
ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ
ก่อนอื่นขอหยิบยกพระราชดำรัสของในหลวงท่านที่ว่า
"ดินเลว แก้ได้"     มาอ้างด้วยค่ะ
เนื่องจาก ศูนย์ศึกษาการพัฒนาเขาหินซ้อนอันเนื่องมาจากพระราชดำริ
ที่อำเภอพนมสารคาม จังหวัดฉะเชิงเทรา ก็มีสภาพเป็นดินร่วนปนทราย
ได้มีการปรับปรุงสภาพดินด้วยการใช้ปุ๋ยพืชสดและการปลูกพืชที่เหมาะสมกับสภาพดินนั้นๆ
ลองศึกษาพืชแต่ละชนิดดูค่ะ ว่าพืชตัวไหนเหมาะสมหรือทนทานกับสภาพดินที่คุณคุณมี
โดยที่มีการปรับปรุงดินไปด้วย ลองปรับดูตามความเหมาะสมค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ
"ปลูกพืชต้องเข้าใจธรรมชาติของพืช ไม่ใช่ปลูกพืชเพราะอยากปลูก"

ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม
chaiwat4708
*

สวนของพ่อ สวนพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 01:30:45 PM »

ยินดีรู้จักครับ คนกำแพงเพชรเหมือนกัน อยู่แถวไหนครับ ของผมเป็นดินร่่วนปนทรายครับ หน้าฝนก้เหนียวเหนอะนะ หน้าแล้งก้แขงพอ ๆ กับหิน ตอนนี้กำลังทดลองปลูกยางดูครับ ปล่อยให้หญ้ามันขึ้น แล้วไถกลบอยู่ครับ  ยิ้ม

boy1302
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 05:13:22 PM »

ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆ ชาวเกษตรพอเพียง และชาวกำแพงเพชรบ้านผมครับ อ้อ..บ้านผมอยู่ขาณุวรลักษ์บุรีครับ
......บอย1302
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์