หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดวัว ควาย กำลัง คึกคัก  (อ่าน 2969 ครั้ง)
khundong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:37:16 PM »

ผมได้ทำนายใว้ตั้งแต่ต้นปีว่า กลางปีนี้ ราคาวัวจะขยับขึ้น คลาดไปเพียง 2 เดือน ตอนนี้ราคาวัว ขยับขึ้นมาก ผมไม่ใช่พ่อค้าวัวนะครับ เพียงแต่บ้านผมอยู่ตรงข้ามตลาดวัว จึงสังเกตเอาครับดังนี้
1. มีรถบรรทุก 6 ล้อ 10 ล้อ ช่วงยาว จอดเรียงรายจนล้นตลาดวัว
2. ขยะเริ่มปลิ้วมาบ้านผมมากขึ้น
3.รถขนวัวรายย่อยล้นตลาดมาจอดหน้าบ้าน
4. มีเสียงประชาสัมพันธ์ดังตั้งแต่ก่อนวันเปิดตลาด 1 วัน และตั้งแต่เช้ามืด ของตลาด
5. มีคนงานมุ่งหลังคากระทอบ เพิ่มมากขึ้น
6. มีคนมาขายก๋วยเตียว มากขึ้น
และปีหน้าราวๆ มีนา-เมษา ก็จะมีนายทุน เริ่มผลิตน้ำเชื้อขาย ราคาวัวก็จะสูงริบริ้ว ไปอีก 3 ปี และก็จะลดลงอีก 5 ปี จะเป็นอย่างนี้อยู่เรื่อยๆ ครับ ใครไหวตัวทันและไม่ตกเป็นทาสของความโลภก็จะร่ำรวยจาการค้าวัวครับ ใครเห็นคนอื่นได้แล้วทำตาม เจ๊งทุกราย เช่นเดียวกับ ยูคา ในปีนี้และปีหน้า หรือ มันสำปะหลัง ในปีหน้า ครับ

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:00:37 PM »

แต่ผมว่า มันสัมปะหลัง น่าจะยังพอได้นะ เพราะว่า ความต้องการแอลกอฮอลล์ยังมีมากขึ้นเรื่อยๆ ตามนโยบาย เพิ่มปริมาณแอลกอฮอลล์ในน้ำมัน แต่อย่างแื่นไม่รู้นะ
สายรุ้ง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 08:24:31 PM »

แพงแน่นอนครับ

งัวหย่านม ผู้ เลือด บรา 50  อายุซัก 6 เดือน ตัว 6000-7000

ซื้อไม่ลงเลยครับ
rungrojj
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:12:26 PM »

เร็วๆนี้เหมือนกับเห็นข่าวว่ามีวัวถูกขายไปทางเวียดนามเป็นจำนวนมาก  และพอดีเมื่อสักสองสัปดาห์ก่อนเห็นรถขนวัว 3-4 คันรถ6ล้อบรรทุกวัวเต็มรถรอข้ามชายแดนฝั่งมุกดาหารคิดว่าน่าจะไปเวียดนาม  เพราะที่ลาวผ่านๆตาแถวสุวรรณเขตก็ไม่มาก จะเป็นแพะซะมากกว่าที่นิยมเลี้ยงปล่อยกันเดินเต็มถนน 
กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:16:49 PM »

ผมก็ขอทายว่ามันสำปะหลังจะลงใน1-2ปี ฟันธงง!

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์