หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พวกมือใหม่อย่างผม พอไปเจอการออกแดด และใช้กำลังทำสวน เหนื่อยแบบสุดๆ  (อ่าน 8469 ครั้ง)
pancake14
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 09:19:21 AM »

มือใหม่เหมือนกัลลลล ...ค่ะ  เคยทำงานออฟฟิส ห้องแอร์ แต่วันนี้เปลี่ยนเป็นทำสวน แดดเปรี้ยง!!!

จับจอบ มือแตก นิ้วพองเลย เข้ามาอ่านในนี้ เดี๋ยวต้องปรับปรุงใหม่ ซื้อถุงมือผ้าหนาๆ ก่อนอันดับแรกเลย  ---

บู้ทมีแล้ว แต่ไม่ได้ใส่ถุงเท้า มิน่าล่ะ เจ็บเท้าเพราะเจ้ากรวดเล็ก ๆ มันเข้าไปอยู่

หน้าเกรียม เพราะหมวกแก๊ป ให้ร่มเงาเล็กไปหน่อย

ส่วนเหงื่อนั้น เต็มพิกัดค่ะ เปียกเหมือนอาบน้ำมา เข้าถึงบ้านทีไร ต้องอาบน้ำก่อนหล่ะ

เฮ่อ..จาไปไหวไหมเนี่ย ถามใจตัวเอง -------ต้องสู้ ต้องสู้ ทำได้เสมอถ้าใจรัก เน๊อะ

ต้องขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน ที่ให้ความรู้ในบอร์ดนี้ด้วยค่ะ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:24:30 AM »

มือใหม่เหมือนกัลลลล ...ค่ะ  เคยทำงานออฟฟิส ห้องแอร์ แต่วันนี้เปลี่ยนเป็นทำสวน แดดเปรี้ยง!!!

จับจอบ มือแตก นิ้วพองเลย เข้ามาอ่านในนี้ เดี๋ยวต้องปรับปรุงใหม่ ซื้อถุงมือผ้าหนาๆ ก่อนอันดับแรกเลย  ---

บู้ทมีแล้ว แต่ไม่ได้ใส่ถุงเท้า มิน่าล่ะ เจ็บเท้าเพราะเจ้ากรวดเล็ก ๆ มันเข้าไปอยู่

หน้าเกรียม เพราะหมวกแก๊ป ให้ร่มเงาเล็กไปหน่อย

ส่วนเหงื่อนั้น เต็มพิกัดค่ะ เปียกเหมือนอาบน้ำมา เข้าถึงบ้านทีไร ต้องอาบน้ำก่อนหล่ะ

เฮ่อ..จาไปไหวไหมเนี่ย ถามใจตัวเอง -------ต้องสู้ ต้องสู้ ทำได้เสมอถ้าใจรัก เน๊อะ

ต้องขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน ที่ให้ความรู้ในบอร์ดนี้ด้วยค่ะ

ขนาดผมเป็นลูกชาวนาแท้ ๆ เมื่อก่อนเวลาเรียนอยู่กรุงเทพก็อยากให้ปิดเทอม จะได้กลับมาเลี้ยงควาย กลับมาวิ่งเล่น ยิงนก ตกปลากับเพื่อนแต่พอปิดเทอมมาอยู่บ้าน พ่อใช้ให้ไปช่วยทำนาพอแดดร้อน ลำบาก ก็อยากให้เปิดเทอมไว ๆ จะได้ไม่ต้องไถนา พอเรียบจบก็พยายามหางานทำจะได้ไม่ต้องมาทำนา แต่สุดท้ายก็ไม่พ้นอยู่ดี แต่ตอนหลังนี้เป็นภาคสมัครใจครับ ตอนลงมือใหม่ ๆ ก็เอาเรื่องอยู่เมือนกัน นอนแผ่อยู่ในสวนก็หลายครั้ง บางทีก็หลับไปเลยครับ

Liked By: vigo74
Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:48:03 AM »

มือใหม่เหมือนกันชีวิตเรียนแล้วก็ทำงานห้องแอร์ตลอด... :)กลับไปทำสวนปลูกต้นไม้เช่น ขุดหลุมปลูกกล้วย มะนาว ต้นไม้ต่าง ๆ แหะ ๆๆ  เล่นเอามือพอง
แรก ๆ ไม่ใส่บูธ  เท้าและเล็บดำ พัฒนา ต่อมาใส่บูธ ไม่ใส่ถุงเท้ามีดินกรวดเข้าไปแล้วทำให้เจ็บเท้าพองอีก เลยรู้แล้วต้องใส่ถุงเท้าด้วย...แรก ๆ ยกจอบ
แทบไม่ไหว. ลังเล.เพราะมันหนัก เลยต้องหาจอบเบา ๆ แทน พอร้อนเหนื่อยก็เข้าร่มบ่อยมาก ๆ ไม่หักโหมเลือกเวลาทำเป็นตอนเช้า ๆ หรือเย็น ๆ
ตอนนี้ชอบปลูกต้นไม้หมดทุกอย่าง...เวลาไม่ได้กลับไปบ้านนอกอยู่บ้านในเมืองก็เพาะปลูกไปเรื่อย ได้รับเมล็ดพันธุ์ จำพวก ผัก ไม้ประดับ จากเพื่อน ๆ สมาชิกในกระดานแจกก็เยอะ ต้นไหนที่ไม่สามารถปลูกที่ในเมืองได้ก็เพาะไว้ไปปลูกที่ต่างจังหวัด...ตอนนี้ว่างไม่ได้เป็นต้องปลูก ๆ ๆ   ยิงฟันยิ้ม

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
Magnum (rew)
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:59:13 AM »

ผมแต่ก่อนตอนปลูกปาล์ม หมดเคาน์เตอร์เพนท์ไปสองหลอดกลาง
ทาหลังจากอาบน้ำกินข้าว ตอนเย็นแล้ว
หากในพื้นที่สามารถหามะพร้าวอ่อนได้ ไม่แพงนัก หามาดื่มน้ำมะพร้าวตอนกระหายครับ
อยู่ท้องกว่า

จัดระบบงานครับ
ช่วงเช้าที่แดดยังไม่แรงนัก ราวๆ06-10.30น. (เวลานั้นผมแบ่งมากินข้าวเช้าตอนราวๆ08.00-08.30น.)
ทำงานหนักเลยครับ พวกยกถุงดำปาล์มไปจุดปลูกแต่ละจุด

พอแดดแรงหลัง10.30-15.30น. พักครับ หากเหนื่อย หรือทำงานเล็กๆไม่เหนื่อยแรง เช่นขนต้นปาล์มจากบ้านไปนา(ที่ปลูกปาล์ม) โดยรถเข็น ตั้งใจทำไปเรื่อยๆ ไม่ต้องหักโหม ทำไปพักไป พักกินข้าวกลางวันด้วย

พอแดดร่ม 15.30-18.00น. ค่อยทำงานหนักอีกที ยกถุงดำจากจุดพักเข้าแปลงปลูกครับ

ทำไปพักไป หากไม่ไหว

ขอฝากไว้ครับ

เวลาทำ อย่าเหนื่อย
เวลาเหนื่อย อย่าท้อ 
เวลาท้อ อย่าหยุด 
เวลาหยุด อย่านั่งนาน
ความเกียจคร้าน ทำลาย คนท้อแท้

Liked By: vigo74

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
kmo4111
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 06:33:42 PM »

ป่วยไปเลย ส่งสัยจะเป็นหวัดแดด เค้าว่าโหมไป
ก็เพราะกลัวแดดจะร้อน ต้องเสร็จให้ทันก่อนเที่ยง
ใส่ไปจนสุดๆ ให้รู้ไปเลยว่าทนไหว เสร็จจนได้

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะความรู้สึกอยู่กับแอร์มากไปหรือเปล่า
แดดตอนนี้มันแรงจนแสบผิว

กลับมากรุงเทพฯ หมดแรง ออกกำลังกาย เพื่อความสนุก
ป่วยเลยครับ ยังไม่หายดี
ครั้งต่อไปจะต้องวางแผนสู้ใหม่ ..
momotaro
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:23:13 PM »

สังเกตครับ ว่าแดดร้อนที่สุดตอนไหน พักตอนนั้น ร่างกายเราทนร้อนได้แค่ไหนก็เท่านั้น ผมเคยทำมาแล้ว เช้าถึงประมาณ 10 โมงแล้วต้องพักเลยเพราะแดดแรงมาก หลบเข้าร่มนอนเลย แล้วเย็นๆซัก 3-4 โมงเย็น ค่อยทำใหม่ เตรียมน้ำชาร้อนๆไปหนึ่งกา ผสมกับน้ำเย็นใส่กระติกเอาไว้ค่อยๆดื่มอย่าดื่มมากเดี๋ยวอิ่มแล้วไม่อยากทำ ระหว่างทำถ้าทนไม่ไหวให้หยุดทันที แต่พอหายเหนื่อยก็ต้องเริ่มใหม่ทันทีเหมือนกัน กำหนดงานว่าจะต้องเสร็จในวันไหนต้องทำให้ได้ แล้วค่อยพักหรือเตรียมงานใหม่ต่อเลย
worraphot
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 07:55:16 PM »

ไม่ไหวก็พัก  สมาธิครับ ใช้สมาธิ ถ้าถางหญ้า ก็สมมุติหวดไปทางขวาหายใจเข้าพร้อมนับ1 หวดกลับมาทางซ้ายหายใจออกนับ2
ไปเรือยๆ พร้อมป้องกันร่างกายตนเองตามสมาชิกหลายท่านแนะนำดีแล้วครับ (ทำอย่างอืนก็ดัดแปลงเอา ) ลองดูนะ ผมอายุ ยังเกือบน้อย แค่ ห้าสิบกว่าๆ น้องที่ทำงานผมอายุน้อยกว่าผมยังสู้ไม่ได้เลย สำคัญอารมย์ต้องแจ่มใสเสมอด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2010, 08:19:02 PM โดย worraphot » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 08:07:29 PM »

ยิ้มกว้างๆ  คำแนะนำของหนูพิมจะเข้าท่าไหมน้อ... ยิ้มกว้างๆ
ทำงานกลางแดดมันก็ร้อนเป็นธรรมดาเนาะ...สำหรับหนูพิม...เอาใจเป็นที่ตั้ง...
ตั้งใจว่าจะทำ...ลุยแต่เช้า...ก่อนพระอาทิตย์ทำงาน...ชิงความได้เปรียบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอาใจเป็นที่ตั้ง...ร้อนก็ทน...เหนื่อยก็พัก...หักโหมไปก็จะไม่มีโอกาสได้ทำอีก
ร้อนมากๆก็หยุด...ใส่เสื้อแขนยาว...ใส่หมวก...ใส่แมส...ให้ชินเข้าไว้ค่ะ
ช่วงกลางวันร้อนมากก็พัก...บ่ายๆก็รีบทำแข่งเวลาเดี๋ยวจะมืดอีกล่ะ...เฮ้อ))))

แต่ถ้าวันไหนพระอาทิตย์หลบเมฆ...วันนั้นทั้งวัน...ลุยๆๆๆไม่รู้เหน็ดไม่รู้เหนื่อย...
ฉวยโอกาสอีกแร่ะ...อิอิ...อีกไม่นานหนูพิมก็จะทำสวนบ้างเหมือนกันค่ะ...
ตอนนี้ก็ขุดๆๆคุ้ยๆเขี่ยๆข้างบ้านให้ชินไปก่อน...มือด้านหมดแร่ะค่ะ...

นึกถึงเป้าหมายที่วางไว้...แล้วจะรู้สึกร้อนน้อยลง...จะรู้สึกเหนื่อยน้อยลงค่ะ...จริงๆนะ  จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
worraphot
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 08:23:21 PM »

ยิ้มกว้างๆ  คำแนะนำของหนูพิมจะเข้าท่าไหมน้อ... ยิ้มกว้างๆ
ทำงานกลางแดดมันก็ร้อนเป็นธรรมดาเนาะ...สำหรับหนูพิม...เอาใจเป็นที่ตั้ง...
ตั้งใจว่าจะทำ...ลุยแต่เช้า...ก่อนพระอาทิตย์ทำงาน...ชิงความได้เปรียบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอาใจเป็นที่ตั้ง...ร้อนก็ทน...เหนื่อยก็พัก...หักโหมไปก็จะไม่มีโอกาสได้ทำอีก
ร้อนมากๆก็หยุด...ใส่เสื้อแขนยาว...ใส่หมวก...ใส่แมส...ให้ชินเข้าไว้ค่ะ
ช่วงกลางวันร้อนมากก็พัก...บ่ายๆก็รีบทำแข่งเวลาเดี๋ยวจะมืดอีกล่ะ...เฮ้อ))))

แต่ถ้าวันไหนพระอาทิตย์หลบเมฆ...วันนั้นทั้งวัน...ลุยๆๆๆไม่รู้เหน็ดไม่รู้เหนื่อย...
ฉวยโอกาสอีกแร่ะ...อิอิ...อีกไม่นานหนูพิมก็จะทำสวนบ้างเหมือนกันค่ะ...
ตอนนี้ก็ขุดๆๆคุ้ยๆเขี่ยๆข้างบ้านให้ชินไปก่อน...มือด้านหมดแร่ะค่ะ...

นึกถึงเป้าหมายที่วางไว้...แล้วจะรู้สึกร้อนน้อยลง...จะรู้สึกเหนื่อยน้อยลงค่ะ...จริงๆนะ  จุมพิต

เห็นด้วยกับหนูพิมหลายๆ  อายจัง และขออวยพรให้หนูพิมสมดั่งตั้งใจนะครับ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์