หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาไม้ยูคาปีนี้อ่วมไปเลย  (อ่าน 14621 ครั้ง)
khunpu
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:38:45 PM »

เอ..ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นกับราคาไม้ยูคาลิตัส
ปีนี้ว่าจะตัดขายซักหน่อยเพราะมีอยู่60-70ไร่อายุ 5 ปีพอดีแถวชัยภูมิ

เช็คราคาขายกับ aa + scg แล้วมึนตึบเลยเหลืออยู่ 450 บาท/ตัน
(หรือประมาณว่า 5500-6500 บาทต่อไร่)

เลยไม่ตัดดีกว่า และสงสัยว่าหากเป็นแบบนี้อาจต้องรื้อทิ้งโดยยอมเสียค่ารื้อแล้วแหละ
ผมและเพื่อนๆ ที่มีอยู่แถวๆนี้ งงๆ อยู่ ไม่ทราบว่าเกิดเหตุอะไรขึ้นครับราคาถึงพรวด..ลงมาแบบนี้

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:51:27 PM »

เมื่อหลายปีที่ผ่านมา  เห็นส่งเสริมให้ปลูกต้นยูคาลิปตัส (ต้นกระดาษ) กันมาก  ผลสุดท้ายราคาก็ตกต่ำอย่างที่เห็น  มันเป็นแผนที่เราคาดไม่ถึงครับ  แม้ว่าจะมีการประกันราคาก็ตาม ราคา 450 บ./ตัน ก็ไม่ต่างกับขายไม้ฟืน  ไม้รวม  ไม้ผสม  ทั่วๆ ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 09:54:31 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
thiraphat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:44:34 PM »

ปลูกยูคาส่งโรงงาน ยังไงก็เสียเปรียบครับ เค้าส่งเสริมให้ปลูกมากๆเพราะมีผู้ใช้ไม่กี่ราย  เป็นปกติของระบบทุนนิยมครับ วิธีแก้ไม้ที่เราปลูกต้องเลือกที่ใช้ประโยชน์ได้หลายอย่าง มีตลาดรองรับที่หลากหลาย ผมยกตัวอย่าง ไม้กระถินเทพา ใช้ทำไม้ฟืน เฟอร์นิเจอร์ สร้างบ้าน ขายโรงเลื่อย เก็บเห็ดเสม็ดที่ขึ้นในป่ากระถินเทพากินหรือขาย
tiger
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:45:06 PM »

ถ้าราคาอย่างนี้ ตัดแล้วเอามาเผาถ่านเลยครับแล้วก็ได้น้ำส้มควันไม้ด้วย แล้วก็ได้รื้อสวนใหม่ด้วย 3 เด้งเลย จุมพิต จุมพิต
Live
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:59:46 PM »

นั่นล่ะครับปัญหา ปลูกง่าย โตเร็ว ขายได้ราคาดียาก รื้อถอนยาก

ต้นยูคา เท่าที่ผมประสบพบเจอมา ผู้ปลูก มีตอนจบไม่สวยครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10667.msg205367#msg205367
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 11:04:15 PM โดย Live » บันทึกการเข้า

ดิ้นรนเพื่อความรอดพ้น ใช่ดิ้นรนเพื่อความอยู่รอด
Sitthipong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:04:53 PM »

แถวบ้านผมยูคาลิปตัสทำเป็นไม้แปรรูปยกบ้านได้เลยครับ   ยิ้มเท่ห์

สิทธิพงศ์ ประกอบธัญ
67/3 ม.1 ต.ทับปุด
อ.ทับปุด จ.พังงา 82180
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 01:41:31 AM »

เมื่อสามสี่ปีที่แล้ว  ครูเร่งทำผลงานเพื่อเลื่อนชั้นเลื่อนตำแหน่ง
ส่งเอกสารเป็นคันรถปิ๊กอัพ  ร้านถ่ายเอกสารเข้าเล่มงานเข้า รับเละ
กระดาษขาดตลาด  ครูต้องวิ่งหาซื้อกระดาษข้ามจังหวัด
ทำให้ไม้ยูคาราคาดีไปด้วย
ตอนนี้การทำผลงานของครูชักซาลงแล้ว คงจะมีผลต่อราคาไม่ยูคา

กระมังครับ

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
บ้านไร่กาญจนา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 04:00:06 AM »

นี้แหละปัญหาใหญ่ของเกษตรกร ที่แก้ไม่ตก รัฐฯส่งเสริมปลูก สุดท้าย เกษตรกร ตายตอนจบ
wichancopy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 05:56:39 AM »

เมื่อสามสี่ปีที่แล้ว  ครูเร่งทำผลงานเพื่อเลื่อนชั้นเลื่อนตำแหน่ง
ส่งเอกสารเป็นคันรถปิ๊กอัพ  ร้านถ่ายเอกสารเข้าเล่มงานเข้า รับเละ
กระดาษขาดตลาด  ครูต้องวิ่งหาซื้อกระดาษข้ามจังหวัด
ทำให้ไม้ยูคาราคาดีไปด้วย
ตอนนี้การทำผลงานของครูชักซาลงแล้ว คงจะมีผลต่อราคาไม่ยูคา

กระมังครับ

ตอนนี้ครูไม่ได้ทำผลงาน  แต่ราคากระดาษก็ไม่ได้ถูกลง  แถมแพงกว่าเดิมอีกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
ชุติพนธ์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 08:37:46 AM »

ผมชอบไม้ยูคาครับ  แต่ไม่ได้หมายความว่าปลูกส่งโรงงานนะครับ  ไม้ยูคา สามารถทำอะไรได้หลายอย่าง  เช่นถ้าต้นใหญ่หน่อยสามารถแปรรูปเป็นไม้เครื่องเรือน แถวบ้านผมขาย ประมาณแผ่นละ 300 บาท  เป็นไม้ขนาดกว้าง 6 นิ้ว หนา 1นิ้วครึ่ง  ยาว 4 เมตร
ถ้าเป็นไม้อายุ 5-6 ปี ส่วนโคนต้นน่าจะแปรรูปได้ ไม่น้อยกว่า 3 แผ่นนะครับ  ส่วนกิ่งไม้และปลายไม้สามารถเผาถ่านขายได้  ไม้ยูคาให้ถ่านที่มีคุณภาพมาก  ราคาดี   ปัจจุบัน แก๊สหุงต้มราคาแพงขึ้นทุกวัน คนจำนวนไม่น้อยหันมาใช้ถ่านไม้กัน  เนื่องจากมีราคาถูก  และถ่านไม้ยูคาเป็นที่ต้องการ  ลองสอบถามพวกแม่ค้าที่ขายพวกปิ้งย่างซิครับ  คิดง่ายๆ แค่ตัดเผาถ่านขายก็รับเละแล้ว  แถมยังได้น้ำส้มควันไม้เอามาใช้งานหรือขายได้อีกด้วย
ปีนี้ ผมปลูกไปแล้วประมาณ 1000 ต้น  แต่ปลูกตามแนวคันดินที่ขุดในนานะครับ  ยังไม่ได้ปลูกเป็นแปลง  ก็ยังคงมีแผนจะปลูกอยู่อีกนะ   
ผมว่าถ้าคิดจะปลูกยูคา  ไม่ต้องคิดถึงพวกโรงงานพวกนั้นเลย   ตลาดไม้แปรรูปแบบบ้านๆ  ยังมีอีกเยอะ  เนื่องจากไม่ใช่ไม้หวงห้าม  การแปรรูปไม่ต้องขออนุญาต  จึงสดวกในการแปรรูป และเก็บรักษาไว้   เป็นไม้โตเร็ว  ทันต่อการขยายครอบครัวของประชาชนคนไทย  ปัจจุบันเราจะเห็นมีการก่อสร้างบ้าน  กันตลอดเวลา ซึ่งไม้แปรรูปแพงมาก  หันไปพึ่งเหล็กก็ราคาแพงไม่แพ้กัน
ผมยังคิดว่าหากผมปลูกยูคาได้มากๆ  มันก็เหมือนผมมีโรงไม้ที่มีชีวิต  มีคนต้องการก็ขายและแปรรูปเลย  ถ้ายังไม่มีใครซื้อก็ปล่อยให้มันยืนต้นต่อไป   
ไม้ยูคา เป็นไม้เนื้อค่อนข้างแข็ง  มีบิดรูปบ้างต้องระวังในการเก็บรักษา  ค่อยๆทำแบบเศรษฐกิจพอเพียง  ดีกว่าเอาเงินไปฝากธนาคารอีกนะ
khunpu
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 03:14:04 PM »

จริงครับวันนี้เพื่อนที่แถวโคราชก็บ่นพึม

" ราคาไม้ยูคาลิตัส แย่มาก "
ไสงสัยว่าต้องพิจารณาตัวเอง"

ผมเลยบอกไปว่าให้ทำใจสบายๆ ไม่ต้องตัดรออีกปีสองปีค่อยว่ากัน
แต่ถ้าเบื่อรอก็ลุยรื้อทีละส่วนออกไปเลย ให้ถอยทีละแปลงทีละระลอก
เปลี่ยนเป้นอย่างอื่นไปซะ
treo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 03:17:16 PM »

ถ้าไม่รีบร้อนปล่อยให้โต แปรรูปเอาไม้ น่าจะมีมูลค่ามากกว่านะครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 04:16:35 PM »

แถวบ้านผมยูคาลิปตัสทำเป็นไม้แปรรูปยกบ้านได้เลยครับ   ยิ้มเท่ห์

กำลังจะแนะนำ  เคยเห็นบ้านไม้ยูคาทำแบบผ่าครึ่ง โชว์ผิวโค้งด้านนอกคล้ายบ้านไม้ซุง(Log Home)มาก
ตอนที่ผมเห็น บ้านหลังนั้นอายุราวๆ12ปีแล้ว ยังดีอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 04:18:17 PM โดย Magnum (rew) » บันทึกการเข้า

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
rat-nan
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 06:17:25 PM »

กำลังจะแนะนำ  เคยเห็นบ้านไม้ยูคาทำแบบผ่าครึ่ง โชว์ผิวโค้งด้านนอกคล้ายบ้านไม้ซุง(Log Home)มาก
ตอนที่ผมเห็น บ้านหลังนั้นอายุราวๆ12ปีแล้ว ยังดีอยู่เลย
อยากเห็นแบบบ้านหลังนี้ช่วยเอามาลงในนี้หน่อยได้ไหมครับ   
และชอบกระทู้  ตอบ #9 แบบนี้พึ่งตัวเองดีกว่าผึ่งโรงงานใช่แล้วครับ...

โทร 081-9605251
samlee
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 06:46:26 PM »

เป็นไปตามคาด เรื่องยูคา ผมเคยพูดไว้ในเวป เมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ว่า อย่าไปทำตามกระแส คนที่รวยคือบริษัทที่เพาะกล้าขาย กับโรงงานกระดาษ แห่ปลูกกันมากสินค้าก็ล้นตลาด โรงงานรับซื้อก็โก่งราคาได้ ปัญหาของเกษตรกรก็คือเวลารื้อถอนตอ ต้องเสียเงินพอ ๆ กับราคาที่ขายไม้ได้ ตอนนี้ก็มีอีกตัวนึง คือไผ่นำเข้า ชาวเวปพอเพียงก็กำลังแห่ปลูกกันมโหราณ ไม่เกิน 5 ปี ผลผลิตล้นตลาด ไม่เชื่อติดตามกันต่อไป
Sitthipong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 07:30:04 PM »

ปลูกไว้แปรรูปขายก็ได้ไม่ขาดทุนหรอกครับ  เนื้อไม้ใช้ได้เลย  เราไม่จำเป็นต้องเอาไปขายโรงงานกระดาษซักหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

หรือจะปลูกไว้ขายต้นเล็ก ๆ ก็เห็นมีขายกันอยู่ครับ  http://www.thaiwoodtrade.com/product2.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 07:32:57 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

สิทธิพงศ์ ประกอบธัญ
67/3 ม.1 ต.ทับปุด
อ.ทับปุด จ.พังงา 82180
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์