หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จินตนาการพลิกผืนไร่ทั่วไป เปลี่ยนมาเป็นผืนไร่ที่มากกว่าที่เป็นอยู่  (อ่าน 32059 ครั้ง)
ดาบรินทร์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:23:44 PM »

มาชื่นชมผลงานครับ สมบูรณ์ดีครับ ขอบอกว่าสุดยอดครับ

worraphot
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:51:49 PM »

ยินดี และเป็นกำลังใจครับ ครอบครัวอบอุ่นเด็กๆมีความสุข ผู้ใหญ่ก็เป็นสุขด้วยครับ
plkboy
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 03:03:55 PM »

เห็ดขอน น่าชื่นใจนะครับ อยากลองทำบ้างจัง
un2518
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 03:48:59 PM »

ขอบคุณครับที่แวะมาให้กำลังใจ

ในภาพที่เห็น ยังมีสิ่งที่ขาดอีกเยอะครับ หรือจะเพราะว่าผมมองจุดหมายปลายทางไว้สูงเกินไปก็ไม่รู้ ทำให้มองสิ่งที่เห็นว่า ยังไม่บรรจุจุดหมาย

เรื่องเห็ดขอน จากที่ทดลองทำดู ผมว่า ทำง่ายกว่าทุกสิ่งครับ หลังบ้านใครมีกิ่งไม้จะตัดแต่ง หรือข้างๆ บ้านเขาตัดแต่งกิ่ง ไม่ต้องใหญ่มากครับ ขนาดแขน ขนาดขา นี้ก็ทำได้แล้ว ออกเร็วด้วย ตอนนี้ผมทดลองได้แค่เห็นชนิดเดียว เห็นว่า เห็ดหูหนูจะเร็วกว่าเห็ดขอนขาวและดอกใหญ่ด้วย

ในหมู่บ้าน ไม่ใช่ว่าคนไม่อยากทำตามในเรื่องนี แต่เขาขาดจุดที่จะซื้อเชื้อเห็ดไปทำครับ เลยแค่ยังมองดูอยู่ห่างๆ จริงๆ หากมีใครก็ตามไปสนับสนุนเขาให้ทำเรื่องพวกนี้ เขาก็คงทำกันครับ ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ที่ไม่มีใครทำ เพราะว่า หากซื้อเชื้อเห็ดมาทำกันไม่ได้ จึงดูเป็นเรื่องใหม่สำหรับคนในท้องถิ่นผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 03:58:48 PM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 05:04:45 PM »

ยินดีกับครอบครัวบานชัยภูมิ

เคยเป็นสมาชิกตั้งแต่เวปเก่าบ้านไร่บานชัยภูมิ Login :HS1QDJ

มาให้กำลังใจอีกครั้ง ในนามสะตอ  พลัดถิ่นครับ

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
un2518
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 05:13:17 PM »

โอ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เจอพี่สะตอผลัดถิ่นแล้ว ดีใจจังเลย

สวัสดีครับพี่ ไม่ได้คุยกันนานแล้ว เห็นแต่ชื่อพี่อยู่ในสมาชิกเว็บ

เงียบไปพักหนึ่งครับพี่ เป็นความเงียบไม่ค่อยได้โพสทางเว็บมากกว่า ส่วนสิ่งที่ทำก็ทำไปเรื่อยๆ แม้จะดูไม่ค่อยดีเท่าใดนัก มาถึงวันนี้ พยายามมีสติขึ้นกับสิ่งที่ทำ แม้จะเผอลไปบ้าง แต่ก็พยายามปรับทิศทางให้มั่นคง พักบ้าง ลุยบ้าง ตามจังหวะครับพี่

punplaster
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 01:26:43 AM »

;Dเป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ผมจะลองทำดูบ้างครับเมื่อถึงเวลาลงสนามจริง
คุณอ้นครับผมสงสัยจังว่าไม้ไผ่ทำได้ไหม ผุเร็วกว่าบรรดาไม้อื่นๆหรือเปล่า ไผ่ที่ลำต้นตันๆน่ะครับ ผมว่าคงจะสะดวกดีนะครับสำหรับผู้ที่มีไผ่ดังกล่าวเยอะๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

(เกษตรกรมือใหม่)
สุวิทย์ อุ่นศรี
170/3 หมู่ที่3 ตำบลนครชุม อำเภอเมือง จังหวัดกำแพงเพชร 62000
un2518
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 06:43:34 AM »

ไม้ไผ่นี้ไม่เคยลองครับ ไม่เคยเห็นเขาทำมาก่อนจริงๆ

เคยทราบแบบผ่านๆ ว่า ราที่เกิดจากต้นไผ่สด ก็เป็นอันตรายต่อเชื้อเห็ดเหมือนกัน

แต่กรณีที่เป็นไผ่ที่ตากแห้งแล้วไม่มีราขึ้น แบบนั้นก็น่าลองครับ ต้องรอท่านผู้รู้มาช่วยตอบหล่ะครับประเด็นนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 06:47:59 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

น้าอ้วน
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 07:12:07 AM »

เห็ดขอน...ขอบคุณความรู้อีกอย่างที่มาแบ่งกันครับ ตงลืมแล้งต้นแม่กอใหญ่มากเลยครับถ้าเจ้าของตั้งใจขยายพันธุ์ น่าจะได้หลายร้อยต้น มาเป็นกำลังใจให้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
un2518
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 07:23:04 AM »

ขอบคุณครับ น้าอ้วน

ไผ่ต้นแม่ที่ไปขอกิ่งตาเขามาชำ เจ้าของเขายังทำไม่เป็นครับ ตอนไป ผมก็พยายามบอกเขาว่า ทำยังไงในการตอนกิ่งตา ตอนไปขอเขา ก็เลยไม่กล้าจะฟันต้นมาก เอากิ่งตาในลักษณะแต่งกิงให้เขามากกว่า

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 08:13:12 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวัสดีค่ะ .. ทำได้ดีจัง  ขนาดไ ม่ค่อยมีเวลาดูแลเอง สุดยอดค่ะ  อายจัง อายจัง

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
un2518
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 08:28:44 AM »

ขอบคุณครับพี่หญิงเพี้ยน

ผมว่า เห็ดมันเกิดง่ายมากกว่าครับ โดยเฉพาะการใส่เชื้อในท่อนไม้ที่เป็นธรรมชาติเดิมของมัน การทำลักษณะนี้ผมสังเกตสิ่งที่ผมนำไปปลูกและทำหลายอย่าง ส่วนมากตายหมด หรือไม่ก็ปล่อยไว้ตามยถากรรม จนบางครั้งก็ท้อไป แต่เห็ดกับเกิดดี

เห็ดในขอนไม้ ทางอีสานตอนบนและทางภาคเหนือบางส่วน เห็นว่า ชาวบ้านเขาทำไว้ทานหน้าบ้านกันแล้ว เคยถามน้องสะใภ้สมัยยังอยู่ที่ชัยภูมิ เธอเป็นคนจังหวัดน่านเล่าให้ฟังว่า ที่บ้านเธอใช้ไม้ประดู่ทำเห็ดขอน อันนี้ ผมยังไม่ได้ลอง ครั้งแรกในความรู้สึกลึกคิดว่า มันจะทำไม่ได้ แต่จากการสังเกตไม้ประดูต้นไม่โตมากที่ไร่ เวลากิ่งมันตาย มีเห็ดหูหนูเกิดขึ้นตามกิ่งของมัน ในอนาคต หากมีโอกาสได้ลอง อาจจะหากิ่งไม้ประดู่ป่าที่พอหาได้มาทดลองทำดู หรือใครจะทดลองทำก่อนก็ได้นะครับ ไม้มียางให้พักไม้ไว้ก่อนทำสักอาทิตย์ สูตรเขาว่างั้น

หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 08:42:50 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อากาศแถวนั้นดีนะคะ โดยเฉพาะหลังฝนตก
เคยไปทำงานแถวๆ นายางกลักอยู่สองสามปี ปลูกอะไรก็งาม  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
un2518
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 08:54:01 AM »

อ้าวเหรอครับพี่หญิงเพี้ยน เคยมาทำงานแถวนี้ด้วย

ผมก็ว่าอย่างพี่ว่าแหละครับ ถ้าหน้าฝน พื้นที่แถวนี้ดินดี ต้นไม้เขียวชะอุ่ม ปลูกอะไรก็งาม บางคนบอกว่าเพราะเป็นดินดง แต่หน้าห่วงมากหน่อยในหน้าแล้ง พอถึงหน้าแล้ง เหมือนชีวิตจะไร้ทิศทางทันที มองไปทางไหน เจอแต่สภาพที่แห้งเหมือนจะไร้อนาคต นอกจากห่วงความแห้งของดินอันเป็นผลจากหน้าแล้งแล้ว นิสัยการจุดไฟเผาป่าของชาวบ้านที่ขึ้นเขาหายิงนก ก็ยังแก้ไม่หาย เพราะการเผาป่าโดยไม่ระวังกันนี้เอง ทำให้ลำไยที่ไร่ตายไปหลายต้น ต้นกำลังงามด้วย

จนปีล่าสุด ไฟยังไหม้ต้นลำใยต้นเดิมที่แตกตาขึ้นใหม่ คราวนี้ไม่แตกตาขึ้นอีกเลย ตายไปหลายต้น จนผมต้องกระจายข่าวแบบบอกกันปากต่อปากออกไป เรื่องการดำเนินคดีกับคนที่เดินป่าและจุดป่าในหน้าแล้ง ถ้ายังทำกันอีกและก่อให้เกิดความเสียหายต่อสิ่งที่ผมปลูกไว้ ผมจะดำเนินคดี ก็ไมรู้ว่า จะกลัวกันหรือเปล่า

ความเคยชินนี้ ยังแก้ไม่ได้ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 08:57:04 AM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

ลำธาร ภาคตะวันออก
*

ศูนย์วิจัยพุทธอรัญญเกษตร

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 09:09:19 AM »

นักพัฒนาคุณค่าให้กลับท้องถิ่น มาตุภูมิ อีกไม่นาน งานก็จะได้ผล คนก็จะมีความสุข

ยินดีด้วยครับ....
ก้าวแรก ของเกษตรพอเพียง

un2518
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 09:16:35 AM »

ขอบคุณครับ อาจารย์ ลำธาร ภาคตะวันออก

ที่สวนป่าก็เป็นต้นแบบให้ผมเอามาปรับใช้เหมือนกันครับ เข้าไปชมบ่อยๆ

และขอบคุณมากๆ ในความกรุณาที่ซื้อไผ่ ๓๐ ต้น ให้ผมไปปลูกที่ไร่ และมอบคำแนะนำต่างๆ ให้ผมมาอย่างต่อเนื่องครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์