หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบเขตรังวัด ที่ดิน รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 10457 ครั้ง)
"ทรงยศ"
เกษตรกรมือใหม่
*

มิตรภาพและสังคมแห่งการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ อันอบอุ่น

« เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 11:52:25 AM »

ขอสอบเขตรังวัด ที่ดินติดจำนองแบงค์ ได้รับหนังสือยินยอมจากแบงค์แล้วต้องนำโฉนดตัวจริงซึ่งติดจำนองอยู่ไปไหมครับ
เพราะผมโทรไปถามแผนกรังวัดแล้ว 2ครั้ง คนหนึ่งบอกไม่ต้อง อีกคนบอกต้องเอาโฉนดตัวจริงไป งงๆๆๆๆครับ  รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
เพราะไม่อยากไปเก้อ มันไกลครับ ไปกลับหมดวันพอดี

vud
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 06:23:48 PM »

การไปขอให้กรมที่ดินรังวัดต้องมีโฉนดตัวจริงไปแสดงครับ  ถ้าติดจำนองธนาคารอยู่แสดงว่าคุณไม่ใช่เจ้าของที่ดินจนกว่าจะเอาโฉนดออกมาได้ครับ
uncle tor
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 05:42:21 AM »

ยิ้มเท่ห์  เท่าที่ทราบ การติดต่อกับที่ดิน (หรือหน่วยงานของราชการทุกแห่ง) มักต้องนำต้นฉบับไปด้วยครับ     แต่กรณีดังกล่าวแค่รังวัดสอบเขต (ไม่ได้จดทะเบียนเปลี่ยนแปลงในโฉนด)และต้นฉบับติดจำนองอยู่กับธนาคาร ไม่ต้องนำไปครับต้นฉบับเอาสำเนาไป ถ้าไม่มีและเจ้าหน้าที่ยืนยันว่าต้องใช้ คุณสามารถขอคัดถ่ายได้ที่นั่นเลย  โดยอาจจะให้เจ้าหน้าที่รับรองความถูกต้องให้ด้วย ยิ่งถ้าธนาคารรับรองด้วยว่าคุณจำนองไว้กับธนาคารด้วย ยิ่งชัดเจน    ที่สำนักงานที่ดินจะมีคู่ฉบับอยู่แล้ว สามารถตรวจสอบได้ว่าใครเป็นเจ้าของ แม้ติดจำนอง คุณก็ยังเป็นเจ้าของ สามารถยื่นขอรังวัดได้ครับ  จุมพิต ลองไปดูครับ ตอนนี้บริการดีขึ้นและเร็วขึ้นมากเลย
หล่อเล็ก
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 09:29:24 AM »

"ลองไปดูครับ ตอนนี้บริการดีขึ้นและเร็วขึ้นมากเลย"  เห้นด้วยเป้นอย่างยิ่งเลยครับ..
"ทรงยศ"
*

มิตรภาพและสังคมแห่งการเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ อันอบอุ่น

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 11:01:28 AM »

แหมผมนึกว่าจะไม่มีใครตอบเสียแล้ว ขอบคุณในน้ำใจท่านสมาชิกครับ โดยเฉพาะคุณuncle tor ผมได้ความรู้ที่จะไปติดต่อกับสำนักงานที่ดินแล้วครับ ขอบคุณหลาย จะเดินทางไปวันนี้เลยครับ
แจ็ค
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 05:14:17 PM »

.... การยื่นสอบเขตรังวัดที่ดิน ส่วนมาจะทำในกรณีที่มีการพิพาทกับเจ้าของที่ดินข้างเคียง  หรือ สงสัยในเนื้อที่ดินของตนเอง หรือ มีการปรับเปลี่ยนแนวเขตที่ดินให้เปลี่ยนไปจากเดิม .. ฯ

.... เจ้าหน้าที่รังวัดหลังจากรับเรื่องแล้ว  จะทำการตรวจสอบระวางของสำนักงาน มาตราส่วน  รายการรังวัด  รายการคำนวณของที่ดินแปลงดังกล่าว และรวมถึงการตรวจสอบความเป็นมาของที่ดินแปลงดังกล่าว

.... เจ้าของที่ดิน ติดต่อสถาบันการเงินที่ได้นำที่ดินไปติดภาระจำนอง  ขอถ่ายเอกสารพร้อมทั้งให้ทางเจ้าหน้าที่รับรองสำเนาว่าเป็นภาพถ่ายจากต้นฉบับจริง  รวมทั้งถ่ายเท่ากับต้นฉบับเดิม  เพื่อสะดวกในการตรวจสอบมาตราส่วน และระยะในที่ดิน

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
แจ็ค
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 05:16:42 PM »

..... ในกรณีพิพาท  อย่าลืมนัดเจ้าคู่กรณีไปด้วยล่ะครับผม  แล้วไม่ต้องไปทะเลาะกันต่อหน้าเจ้าหน้าที่รังวัดนะครับ  เพราะเขาไม่เกี่ยวข้องด้วย  แล้วเขาไม่ค่อยห้ามครับผม .... อิ .. อิ ..

... กำบ่มีอย่าได้อู้  กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า ...
"ทรงยศ"
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 11:06:48 AM »

ขอบคุณครับคุณแจ็ค ที่ให้ความกระจ่าง ผมได้เดินทางไปสอบเขตมาเรียบร้อยแล้วครับ ใช้เงินจ่ายค่ามัดจำรังวัดไป4900บาท
ใบรับค่าพยาน79บาท ใช้เวลาไป2ชม. กลับบ้านได้ อ้อแล้วต้องถือหนังสือของที่ดินจังหวัดไปให้ท่านนายกอบต.และผู้ใหญ่บ้านอย่างละฉบับให้ท่านเซ้นต์เรื่องการระวังชี้แนวเขตเขตและลงชื่อรับรองเขตที่ดิน เรื่องฉโนดตัวจริงไม่ต้องเอาไปครับถ้ามีหนังสือยินยอมจากแบงค์เอาแค่ถ่ายสำเนาฉโนดก็พอครับ สมาชิกท่านใดจะไปสอบเขตคงพอจะมีประโยชน์นะครับ
uncle tor
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 04:04:20 PM »

;)สงสัยที่ดินติดทางสาธารณะ กรณีนี้ ที่ดินจะส่งหมายข้างเคียงให้นายอำเภอ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องต่างๆ เช่น อบต. ชลประทาน เจ้าหน้าที่เหล่านี้มักจะมีการมอบอำนาจให้ไปทำแทน   เพื่อความแน่นอนก่อนวันนัด เราอาจไปขอรับ หมายมาจากอำเภอหรือเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง  เพื่อนำไปให้ผู้รับมอบฯเอง  ส่วนมากนายอำเภอจะมอบให้ผู้ใหญ่บ้านไปทำแทน    เราต้องขอเบอร์โทรศัพท์ของผู้ร้บมอบอำนาจต่างๆไว้เพื่อโทรนัดหมายวันนัดรังวัด สถานที่ วิธีไปที่ดินที่จะทำการรังวัด   กับผู้รับมอบฯ ทางที่ดีควรไปติดต่อเองเลย
               วันรังวัด ควรหาซื้อเสาปูน สีสเปรย์(พ่นที่หัวเสา) เสียม แชลง จอบ คนขุด เตรียมเสาปูนไว้ให้จำนวนพอดีกับหลักหินที่จะลง(เห็นชัด กันเสาหายจมดิน)แนะนำสีแดง ชัดดี พอเจ้าหน้าที่ลงหลักหินเราก็ลงเสาปูนเลย (เตรียม น้ำดื่ม ร่ม  เหล้ายาปลาปิ้ง) พอรังวัดเสร็จ ก็ฉลองเลย  จุมพิต
หนอน ปิ่น
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 09:23:15 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปักหลักเสร็จจากลับบ้านไหวรึปร่าวววนี่ เตรียมไปฉลองซ๊ะขนาดน้าน จุมพิต

ดาบไม่มีให้แกว่ง เปลไม่มีให้ไกว่
แต่..สตรี กี่ยุคสมัยก็สู้ขาดใจ ไม่ได้แพ้ชายชาญ

"ทรงยศ"
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:07:13 PM »

ขอบคุณuncle torครับ ของผมที่ดินติดทางสาธารณะ กรณีนี้ของผม ที่ดินจังหวัดจะส่งจดหมายข้างเคียงให้เองทั้ง3ด้านไม่เห็นเขาพูดถึงนายอำเภอ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องต่างๆ ส่วนด้านที่ดินติดทางสาธารณะ เขาให้ผมถือจดหมายไปหาอบต. และผู้ใหญ่บ้านอย่างละ1ฉบับ
               วันรังวัด ควรหาซื้อเสาปูน กี่ต้นดีครับผมว่าจะเอาไป20ต้น(ผมจะเตรียม น้ำดื่ม ร่ม  เหล้ายาปลาปิ้ง
โต๊ะสนาม เปลสนาม) พอรังวัดเสร็จ ก็ฉลองเลย ตามที่คุณuncle tor แนะนำครับ
ผมว่าจะเอาเต้นท์ไปกางนอนค้างสักคืน2คืนครับ
"ทรงยศ"
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:11:36 PM »

ผมว่าจะเอาเต้นท์ไปกางนอนค้างสักคืน2คืนครับ วิวมันน่านอน เพราะเมาแล้วคงกลับไม่ไหวมั้งครับคุณหนอนปิ่น
"ทรงยศ"
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 12:13:36 PM »

กางเต้นท์นอนมันข้างรถนี่ก้อแล้วกันครับ
แจ็ค
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 10:36:44 PM »

.... ไม่เห็นบอกเลยนะครับว่าไปสอบเขตด้วยเรืองอันใด ....

uncle tor
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 07:43:42 AM »

ยิ้มเท่ห์ ติดต่อล่วงหน้ากับผู้ที่ต้องรับหนังสือของที่ดินจังหวัดก่อน   จะดีครับ แล้วสอบถามตามที่ผมเล่าให้ฟัง
        เสาปูนกี่ต้นดีครับ ดูในสำเนาโฉนดครับอาจจะมีหมุดเดิมในรูปที่ดิน  คร่าวๆ เตรียมตามนั้น (มีเกินดี ไม่พอเอาไม้แถวนั้นลงแทนก่อน ไม่พอมาเสริมทีหลังได้)
                 สีเสปรย์ด้วยนะครับ พ่นที่หัวเสา (แดงจะห็นชัด) รังวัดเสร็จ ก็นั่งมอง อมยิ้ม หัวเราะร่วน จินตนาการต่อ ปลูกอะไร
                   ขุดอะไร ตรงไหน  ยิงฟันยิ้ม  กลับปลา บนเตาซะหน่อย   เอ้า คัมปาย   ซวดๆๆ ฮิ้ว สุขจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2009, 07:52:59 AM โดย uncle tor » บันทึกการเข้า
"ทรงยศ"
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2009, 08:18:13 PM »

คืือผมสอบเขตเพราะซื้อที่ตรงนี้แล้วไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือเปล่า ในฉโนดกับที่จริงมันกว้างยาวแค่ไหนครับ เอ้า..ชนแก้ว....เอือกๆๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์