หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนป่า+ไผ่ น้ำพรม ณ น้ำตกปอย(ไผ่เลี้ยงหวานน้ำพรมหน้า10)  (อ่าน 82190 ครั้ง)
rasit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:08:43 PM »

เอ่อ.. ไผ่เลี้ยงหวานเพาะเมล็ด
เอ่อ... มีเยอะไหมเอ่ย
เอ่อ ... แบ่งมั่งดิ
เอ่อ ... ขอบคุณครับคุณสิทธิ์ 5555

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม
รายนี้ปฏิเสธ ไม่ได้แหะ น้ำถ่วมปาก เพราะไปขอแบ่งต้นมะรุม SK-1 เขามาตั้ง 2 ต้น เอาใว้หลังวันเข้าพรรษา โทรหาผมนะครับ   ทิดโส ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: TAWUN, vichai sila

rasit
*

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 11:16:37 AM »

...ไผ่สีสุกอาทิตย์หน้าจะเอารูปมาให้ชมครับคุณ rasit ฝนที่ร้อยเอ็ดก็ตกพอประมาณ ยังไม่ได้ห่าใหญ่ๆ ซักทีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม น้ำขังเดี๋ยวเดียวก็ซึมลงดินหมดเลย...ข้าวหอมมะลิเป็นเอกลักษณ์ของทุ่งกุลาครับ โดยเฉพาะที่อำเภอสุวรรณภูมิ มีคนกล่าวว่าที่ข้าวหอมเป็นเพราะว่าต้องมีช่วงแล้งข้าวอดน้ำในช่วงแล้งทำไห้ข้าวหอมเป็นพิเศษครับ อีกปัจจัยหนึ่งก็คือดินที่ทุ่งกุลาครับ คงเป็นดินภูเขาไฟสมัยไดโนเสาร์ไน่นกระมังครับ

...เห็นแปลงดินที่ใช้รถไถขุดเก็บกักน้ำน่าเอามาทำนานะครับ ดำนาเอง ทำเล็กๆ น้อยๆ แบบพอกินครับ

แม่ยายก็ถามเหมือนกันครับว่า เขาจะปลูกข้าวในร่องใด้ใหม พอคุณสมพล แนะนำอย่างนี้ ก็ช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายว่าคงจะลองปลูกข้าวดูครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

Liked By: TAWUN
rasit
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 11:26:16 AM »

หลังจากปลูกไผ่ซางนวล 32 ต้น เมื่อวัน แรงงานแห่งชาติ 1 พฤษพาคม ผ่านไป 1 เดือนพอดี ไม่ได้ดูแลรดน้ำปล่อยให้เทวดาเลี้ยง โชคดีปีนี้ ฝนตกดีกว่าปีก่อน ทำให้ไฝ่ซางนวลเริ่มแทงหน่อแล้วครับ

rasit
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 11:29:39 AM »

รูปที่2

Liked By: nagdernthang, TAWUN
rasit
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 11:32:38 AM »

อีกรูปครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

rasit
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 11:44:49 AM »

นี่คือความหลากหลายทางพันธุกรรมที่ธรรมชาติส่งให้มาให้เราเลือกเอาเองครับว่าต้องการลักษณะเด่นหรือด้อยแบบใด ไม่มีผิดไม่มีถูก
แต่คงอยู่ที่ความรู้สึกของคนคัดเลือกพันธุ์ที่คิดไปเองว่า สิ่งที่แสดงออกตามที่ตนเองต้องการว่าเป็นลักษณะเด่น ส่วนสิ่งที่แสดงออกมาในสิ่งที่ตนเองไม่ต้องการกลับเรียกว่าลักษณะด้อยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: TAWUN, vichai sila
rasit
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:03:35 PM »

ไผ่ซางนวลต้นนี้น่าจะเด่นสุดในจำนวน 32 ต้นด้านการแทงหน่อดก แต่หน่อจะใหญ่มากน้อยขนาดใหนคงต้องให้เวลาเป็นเครื่องตัดสินครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

rasit
*

« ตอบ #183 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:11:40 PM »

ไผ่ MOSO ต้นนี้ โดนแดดเผา สังสัยจะไม่รอดแน่เลยเหลื่อแต่ต้นมะเขือเทศที่ติดถุงไปด้วยขึ้นแทน เศร้า แลบลิ้น ร้องไห้

ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 12:40:58 PM »

คุณสิทธิ์ครับ
ขอบคุณครับ ส่วนเรื่อง Sk-1 ตอนนี้มีแหล่งแล้วครับ
อยากได้อีกไหม เดี๋ยวจัดให้ หรือไปขุดเอาจากสวนผมก็ได้ น่าจะมีเกือบ 100 ต้นมั้ง
พี่ พ.พิมจัดให้ 5555

Liked By: nagdernthang, TAWUN

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
BBporpeang
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:00:24 PM »

ไผ่mosoผมก็เสี่ยงเอาลงดินไปหนึ่งถุงเหมือนกันครับรอลุ้นอยู่ว่าจะรอดหรือเปล่า
ส่วนที่เหลือก็เปลี่ยนใส่ถุงขนาดใหญ่ขึ้นตามที่คุณrasitแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์

ที่ดิน ทุน แรงงาน ใจรัก
rasit
*

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:48:04 PM »

คุณสิทธิ์ครับ
ขอบคุณครับ ส่วนเรื่อง Sk-1 ตอนนี้มีแหล่งแล้วครับ
อยากได้อีกไหม เดี๋ยวจัดให้ หรือไปขุดเอาจากสวนผมก็ได้ น่าจะมีเกือบ 100 ต้นมั้ง
พี่ พ.พิมจัดให้ 5555

ขอบคุณครับทิดโส  สำหรับมะรุม SK-1 พอแล้วครับ ตอนนี้กำลังหาไผ่ยักษ์ที่เพาะจากเมล็ดอยู่ เห็นรูปที่คุณPairoj เอาไปโพสที่กระทู้พี่เปียแล้ว กิเลสกำเริบ เลยว่าจะเอาไผ่เลี้ยงหวานไปแลกเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

rasit
*

« ตอบ #187 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2011, 01:50:37 PM »

ไผ่mosoผมก็เสี่ยงเอาลงดินไปหนึ่งถุงเหมือนกันครับรอลุ้นอยู่ว่าจะรอดหรือเปล่า
ส่วนที่เหลือก็เปลี่ยนใส่ถุงขนาดใหญ่ขึ้นตามที่คุณrasitแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์

ขอให้รอดด้วยเทอด  จุมพิต ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

BBporpeang
*

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2011, 09:13:16 AM »

ขอให้รอดด้วยเทอด  จุมพิต ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับทิดโส  สำหรับมะรุม SK-1 พอแล้วครับ ตอนนี้กำลังหาไผ่ยักษ์ที่เพาะจากเมล็ดอยู่ เห็นรูปที่คุณPairoj เอาไปโพสที่กระทู้พี่เปียแล้ว กิเลสกำเริบ เลยว่าจะเอาไผ่เลี้ยงหวานไปแลกเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ผมก็ได้มาสามต้นครับเขียนว่า Dendrocalamus  giganteus  อยากแลกกับไผ่เลี้ยงของคุณrasit จังเลยครับ
ไม่ทราบว่าสนใจหรือเปล่าครัีบ  ยิ้ม   
มีอยู่ต้นหนึ่งสูงกว่า ยางนา อีกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ที่ดิน ทุน แรงงาน ใจรัก
rasit
*

« ตอบ #189 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 11:53:56 AM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมก็ได้มาสามต้นครับเขียนว่า Dendrocalamus  giganteus  อยากแลกกับไผ่เลี้ยงของคุณrasit จังเลยครับ
ไม่ทราบว่าสนใจหรือเปล่าครัีบ  ยิ้ม   
มีอยู่ต้นหนึ่งสูงกว่า ยางนา อีกครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

สนใจครับหลังวันเข้าพรรษา ผมกลับพิษณุโลก จะติดรถมาให้ครับ สัก 2 ต้นครับ ไม่ทราบว่าไผ่ไร่ กับไผ่ซางนวลปลูกหรือยังครับ

rasit
*

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 12:01:31 PM »

...ติดตามอ่านมาตลอดครับ ขอจองไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ดด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หรือจะแลกกับไผ่สีสุกเพาะเมล็ดของผมก็ได้ครับ(ได้มาจากเพื่อนมีกอเดียว)ผมปลูกมา 1 ปี แล้ว มีหน่อชุดที่สองออกมาแล้วครับ

สวัสดีครับพี่ สมพล ช่วยเตรียมไผ่สีสุก ให้ผมสัก 2 ต้น นะครับ หลังวันเข้าพรรษาจะส่งไผ่เลี้ยงหวานเพาะเมล็ดไปแลกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

sompol
*

« ตอบ #191 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2011, 02:49:01 PM »

...ไผ่สีสุกผมมีต้นเดียวนี่แหละครับคุณ rasit ถ้าจะขุดแยกเหง้าตอนนี้กลัวพลาดอะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม รอหน่อชุดที่สามดีใหมครับลำจะได้ลำต้นใหญ่ๆ หน่อย และมีหลายต้นครับ...หลังจากถ่ายรูปนี้แล้วผมพรวนดินเอารากหญ้าคาออก ใส่ปุ๋ยขี้วัวแล้ว...คาดว่าปลายฝนนี้คงได้หน่อชุดที่สามครับ

...ถ้าจะส่งไผ่เลี้ยงหวานเพาะเมล็ดมาก่อน(หลังวันเข้าพรรษา)ผมขอมัดจำด้วยไผ่หวานเพาะเมล็ดเมืองเลยก่อนได้ใหม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์