หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนป่า+ไผ่ น้ำพรม ณ น้ำตกปอย(ไผ่เลี้ยงหวานน้ำพรมหน้า10)  (อ่าน 82191 ครั้ง)
rasit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 10:48:46 AM »

...ติดตาม ชมมาตลอดเหมือนดูสารคดีเรื่องหนึ่งทีเดียว ได้อารมน์บรรยากาศสุดยอดจริงๆครับ เห็นป่าไผ่แล้วอยากเข้าไปได้ป่าด้วยจริงๆครับ  อีกไม่นานสวนนี้คงอุดมไปด้วยไผ่แน่ๆครับ

เป็นความตั้งใจอยากจะรื้อฟื้นป่าขึ้นมาอีกรอบครับ น้ากบ ผมว่าถ้าทุกคนช่วยกันปลูกป่าก็จะสามารถลดภัยจากธรรมชาติได้ครับ

Liked By: TAWUN, vichai sila

rasit
*

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:08:39 AM »

ในป่าส่วนใหญ่จะเป็นไผ่ซางนวล   ใบมีขนาดเล็กพอๆกับไผ่เลี้ยง ลำต้นมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 2-3  นิ้ว  ที่ใช้ทำห้างร้าน  ทำเฟอร์นิเจอร์  ทำตะเกียบ  ทำไม้เสียบลูกชิ้น  ไผ่ซางนวลจะมีมากในป่าในเขตภาคเหนือและภาคกลางตอนบน    ไผ่ซางนวลเวลาตายขุยมักจะติดเมล็ดมาก  และงอกดี 
     ส่วนไผ่ซางหม่นจะเป็นไผ่ที่น่าจะกลายพันธุ์มา   ในป่ามักจะพบน้อยมาก  นานๆจะพบสักกอ  ส่วนใหญ่จะพบในเขตแพร่  อุตรดิตถ์  ลำปาง  เชียงใหม่  เชียงราย   และจะพบปลูกตามบ้านเป็นส่วนใหญ่  ขาวบ้านทางเหนือขอบนำมาทำเสาทีวีในสมัยก่อน เพราะสูงมาก   ไผ่ซางหม่นลำต้นต้องมีเส้นผ่าศูนย์กลางขนาด  4-6  นิ้วขึ้นไป  ต้นสูงตรงเปา  ไม่เอนซ้ายเอนขวา  โคนต้นหนามากจนเกือบจะต้น  ใบมีขนาดใหญ่เท่าๆกันกิมซุ่ง   

ขอบคุณครับพี่เปีย ที่ให้ความรู้เรื่องไผ่ซ่างหม่น  และขอบคุณที่เข้ามาเยียมครับ ผมขอส่งการบ้านเลยนะครับ  ไผ่หวานเพชรล้านนาครับ

Liked By: TAWUN
rasit
*

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:13:35 AM »

ไผ่หวานเพชรล้านนา จากพี่เปีย อีกต้นครับ  ตอนนี้กำลังรอดูการแตกหน่ออยู่ครับ

rasit
*

« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:22:11 AM »

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์ 3 จากพี่เปีย

rasit
*

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 11:25:37 AM »

ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้งเบอร์ 3 อีกรูปครับ

rasit
*

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 10:25:46 AM »

กลับมาจากเขา 1 อาทิตย์ ก็เป็นไข้อย่างหนักเลย รู้ได้ทันทีว่าต้องเกิดจากยุงป่าแน่เลย เพราะยุงเยอะ เลยให้หมอตรวจเลือด
หาไข้มาลาเรีย หรือไข้ป่า แต่ไม่พบ หมอให้ยาลดไข้หวัดมา ทั้งปวดกล้ามเนื้อ ปวดกระดูก ปวดหัว ปวดไปหมดทั้งตัว
แถมหนาวเข้ากระดูกเลย ใส่เสื้อ3 ตัว ยังสั่นเลย นอนก็ไม่หลับ จึงต้องกลับไปหาหมออีกครั้ง
  หมอเจาะเลือดตรวจอีกรอบพบว่า เป็นไข้เลือดออก เลยโดนหมอกักตัวให้นอนโรงพยาบาล 3 คืน
เพราะเกร็ดเลือด ต่ำเหลือแค่ 20000  แถมทำให้ตับอักเสบอีกต่างหาก เลยต้องพักรักษาหลายวันครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: TAWUN, vigo74
changbenz
*

« ตอบ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:48:25 AM »

กลับมาจากเขา 1 อาทิตย์ ก็เป็นไข้อย่างหนักเลย รู้ได้ทันทีว่าต้องเกิดจากยุงป่าแน่เลย เพราะยุงเยอะ เลยให้หมอตรวจเลือด
หาไข้มาลาเรีย หรือไข้ป่า แต่ไม่พบ หมอให้ยาลดไข้หวัดมา ทั้งปวดกล้ามเนื้อ ปวดกระดูก ปวดหัว ปวดไปหมดทั้งตัว
แถมหนาวเข้ากระดูกเลย ใส่เสื้อ3 ตัว ยังสั่นเลย นอนก็ไม่หลับ จึงต้องกลับไปหาหมออีกครั้ง
  หมอเจาะเลือดตรวจอีกรอบพบว่า เป็นไข้เลือดออก เลยโดนหมอกักตัวให้นอนโรงพยาบาล 3 คืน
เพราะเกร็ดเลือด ต่ำเหลือแค่ 20000  แถมทำให้ตับอักเสบอีกต่างหาก เลยต้องพักรักษาหลายวันครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
หายเร็วๆนะครับพี่ ผมก็เคยเป็นไข้เลือดออกทรมานมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
rasit
*

« ตอบ #135 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:58:34 AM »

หายเร็วๆนะครับพี่ ผมก็เคยเป็นไข้เลือดออกทรมานมากครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ  ช่วงนี้อยู่ระหว่างพักพื้นครับ น้ำหนักลดลง 3 กก  รู้สึกเบาตัวขึ้นเยอะครับ หมอนัดตรวจเลือด วันจันทร์ที่ 15 นี้ครับ

rasit
*

« ตอบ #136 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:20:38 AM »

ไผ่ไร่ชุดนี้ มีประมาณ 150 ต้น ขุดมาจากป่า จากต้นที่ตายขุย ปี 51 กำลังแตกใบใหม่
กะจะเอามาปล่อย ต้นละ 50 บาท ก็พอ แต่ต้องรอให้แข็งแรงกว่านี้ก่อน

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 03:45:51 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
rasit
*

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:17:43 PM »

สวัสดีปีใหม่ ปี พศ. 2554 ครับ ขออำนวยพร ให้เป็นปีทองของเกษตรกรไทย ให้ขายสินค้าเกษตรได้ราคาสูง นะครับ
ปีนี้ ราคาข้าวโพดดีครับ 8-9 บาท ไม่แน่อาจจะพุงถึง 10 บาท ยางพารา มันสำปะหลัง ปีนี้เกษตรกร คงได้ยิ้ม แก้มปริ
พอมีเงินใช้หนี้ ธกส กันแหละปีนี้ 
 แนะนำรีวิวข้อมูล >>  สถานที่ท่องเที่ย

rasit
*

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:31:19 PM »

ตั้งใจจะกลับบ้านที่สกลนคร แต่ไม่ได้ไปครับ ต้องขออภัยสำหรับท่านที่รอเมล็ดหวายนะครับ  ต้องไปพิษณุโลก แทน
เพราะ แม่ยายยึดลูกสาวไปเลี้ยงที่พิษณุโลก จำต้องไปหาลูกที่พิษณุโลกแทน ทีแรกกะว่าจะไปรับลูกที่พิษณุโลก แล้วค่อยไป สกลนคร  แล้วตอนกลับ ก็เอาลูกมาส่งที่พิษณุโลก แล้วกลับมาทำงานที่สมุทรปราการ แค่นังคิดก็เหนือย แล้ว เลยตัดสินใจว่า
ปีนี้ เค้า ดาวด์ที่ พิษณุโลกครับ ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่ครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

rasit
*

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 03:53:54 PM »

ไปถึงพิษณุโลก วันที่ 29 เดินดูรอบบ้าน ไปเจอไผ่เลี้ยง พ่อตา กำลังออกดอก ดีใจจะได้เมล็ด ไปคัดเลือกพันธุ์ปลูก
เข้าไปดู มีทั้งเมล็ดที่แห้งแล้วก็มี ดอกกำลังบานก็มี ลองดูดอกที่แห้งแล้ว ก็ต้องผิดหวัง เพราะไม่มีเมล็ดข้างในเลย
เมล็ดรีบหมด ไม่รู้ว่าทำไมเมล็ดจึงรีบหมด  แต่ก็หวังเอาใว้ว่าจะดอกที่มีเมล็ดให้คัดเลือกพันธุ์ บ้าง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แนะนำรีวิวข้อมูล >>  สถานที่ท่องเที่ยว

rasit
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:59:06 AM »

ข้างบ้านมะพร้าวพวงร้อย กำลัง แทงใบใหม่
แนะนำรีวิวข้อมูล >>  สถานที่ท่องเที่ยว

rasit
*

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:07:19 AM »

มะยงชิดทูลเกล้า กำลัง ทอดยอดใหม่ครับ

rasit
*

« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:13:02 AM »

ต้นลองกอง ตันหยงมัส เอามาปลูกภาคเหนือสภาพแย่กว่าต้นอื่น ไม่รู้จะรอดถึงหน้าฝนหรือปล่าวนะ ต้องรอดู

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17   ขึ้นบน
  พิมพ์