หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนป่า+ไผ่ น้ำพรม ณ น้ำตกปอย(ไผ่เลี้ยงหวานน้ำพรมหน้า10)  (อ่าน 56137 ครั้ง)
rasit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:45:53 AM »

สวัสดีครับ Dr.K  และ  mr. beer  ยินดีที่ได้รู้จักครับ  ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: TAWUN

rasit
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:22:30 AM »

ผมพยายามบีบภาพให้เล็กลงให้ได้ 70 kb แต่ทำไม่ได้ ทำได้แค่ 78 Kb ทำยังไงดี ช่วยหน่อยครับ

kapookbkk
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:51:23 AM »

สวัสดีค่ะ มาเป็นกำลังใจและขอติดตามดูผลงานอีกคนค่ะ อยู่วังทอง ยอดเขาแถวซำตะเคียนเลยค่ะ กำลังจะเริ่มต้นเหมือนกัน แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี จริงๆแล้วอยากหาเช่าที่ที่ติดลำน้ำน่ะค่ะ ถ้าพอมีแนะนำด้วยนะคะ อยากปลูกพวกผักน่ะค่ะ แต่บนเขาพอหน้าแล้งก็ลำบากค่ะ เป็นกำลังใจค่ะ

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:15:34 AM »

สวัสดีค่ะ มาเป็นกำลังใจและขอติดตามดูผลงานอีกคนค่ะ อยู่วังทอง ยอดเขาแถวซำตะเคียนเลยค่ะ กำลังจะเริ่มต้นเหมือนกัน แต่ยังไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี จริงๆแล้วอยากหาเช่าที่ที่ติดลำน้ำน่ะค่ะ ถ้าพอมีแนะนำด้วยนะคะ อยากปลูกพวกผักน่ะค่ะ แต่บนเขาพอหน้าแล้งก็ลำบากค่ะ เป็นกำลังใจค่ะ

อยู่บนเขาปลูกไผ่ซิครับ เขาว่าไผ่สามารถดึงดูดความชุ่มชื้นทำให้ฝนตกได้นะครับ เสียดายคนชอบตัดไผ่ออกมาจากป่ากันหมด

Liked By: TAWUN, vichai sila
rasit
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:10:29 PM »

สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ปัญหาน้ำ คือปัญหาหลักของผมเหมือนกันครับ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเรื่องฝายแม้วอยู่ครับ
 ถ้าได้รับการสนับสนุนจาก อบต. เรื่องงบประมาณก็จะมีโอกาสเป็นไปได้สูงครับ

rasit
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:14:57 PM »

อยู่บนเขาปลูกไผ่ซิครับ เขาว่าไผ่สามารถดึงดูดความชุ่มชื้นทำให้ฝนตกได้นะครับ เสียดายคนชอบตัดไผ่ออกมาจากป่ากันหมด

ผมก็กำลังทำอย่างพี่ดาปพูด นั่นเหละครับ

rasit
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:25:06 PM »

เริ่มลงมือทำดีกว่า

ทำกล้าสะเดา
    ไปเก็บเมล็ดสะเดาที่วัดใกล้ประจำหมู่บ้าน เลือกเก็บจากต้นพันธุ์ดี คือต้นที่สูงตรง ปลาว
     เอามาเพาะกล้าเองครับ

Liked By: maikhami, TAWUN
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:28:03 PM »

รมชมเรื่อยๆครับ ทานข้าวเที่ยงกันครับเจ้าบ้าน
เบียร์(วิดยา)

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:29:08 PM »

เริ่มลงมือทำดีกว่า

ทำกล้าสะเดา
    ไปเก็บเมล็ดสะเดาที่วัดใกล้ประจำหมู่บ้าน เลือกเก็บจากต้นพันธุ์ดี คือต้นที่สูงตรง ปลาว
     เอามาเพาะกล้าเองครับ

สะเดาเพาะเม็ด เวลาปลูกพอแตกยอดดีแล้วต้องหมั่นตัดกิ่งแขนงข้าง ๆ ออกครับ แล้วต้นจะสูงตรงดี เหมาะแก่การปลูกเอาไว้ใช้ตัวไม้ครับ

rasit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:45:01 PM »

วิธี เพาะกล้าสะเดาทำง่ายมาก
    1. เก็บเมล็ดสะเดาจากต้นแม่ไม้พันธุ์ดี ปกติเมล็ดสะเดาจะสุกช่วงเดือน เมษายนครับ (ช่วงสงกรานต์ครับ)
     2. นำเมล็ดมาบีบเอาเนื้อหุ้มเมล็ดออก ล้างเมล็ดให้สะอาดครับ แล้วนำไปพึงลมให้แห้ง (ไม่ต้องตากแดดนะครับ)
     3. นำไปเพาะในถุงดำขนาด 2 นิ้ว ถุงละ 2 เมล็ด ทันที ถ้ายังไม่พร้อมที่จะเพาะ ให้ใส่ถุงพลาสติกสีดำ
       ปิดปากถุงให้สนิท แล้วเก็บในช่องเก็บผักตู้เย็น ได้นานหลายเดือนครับ
   4. ประมาณ ไม่เกิน 7 วันเมล็ดจะเริ่มงอกครับ
   5. รอให้ฝนตกหนัก ค่อยนำลงปลูก ระยะ 6x6 เมตร

Liked By: maikhami, TAWUN
rasit
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 12:50:29 PM »

รมชมเรื่อยๆครับ ทานข้าวเที่ยงกันครับเจ้าบ้าน
เบียร์(วิดยา)
            ดูท่ากำลังหม่ำหน้าคอมเลยนะคุณเบียร์
    ขอให้ท่านอร่อยตามบายครับ  ผมกำลังหม่ำลองกอง อยู่

rasit
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:16:35 PM »

สะเดามันทะวายเพชรพิจิตร ออกดอกตลอดปี กิ่งตอน 5 กิ่ง  แบบเพาะเมล็ด 20 กิ่ง
 ไปซื้อมาจากสวนจตุจักร มีขายทุกพุธ- พฤหัส แถว โครงการ 19 และโครงการ 21 ครับ
[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=5536ae8defa4b284820462ae999244bc

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:22:41 PM »

ถามว่าเขารู้จักเกษตรพอเพียง ของในหลวงใหม ทุกคนรู้หมด รู้ดีด้วย แต่ทำไม่ได้ เพราะตราบใด
ที่สิ้นปี จะต้องส่งหนี้ ธ ก ส ส่งค่าปุ๋ยค่ายาอยู่ ถ้าไม่ปลูกข้าวโพด มันสำปะหลัง แล้วเปลี่ยนมาเป็น
เกษตรพอเพียงแล้ว สิ้นปีจะเอาเงินที่ใหนมาส่งหนี้เขา เศร้า เศร้า เศร้า ยิงฟันยิ้ม โกรธ

อ่าวนึกว่า เฉพาะ ชาวนาหลายๆคนบ้านพี่ดวงพร จ.อุบล ที่รู้จักดี 3คำนี้ ธกส  เพราะที่รู้ๆๆโฉนดที่อยู่กะตัวเจ้าของที่แทบไม่มี และจริงอย่าง จขกท ที่บอกว่าเกษตรพอเพียง เกษตรผสมผสาน  ชาวบ้านที่ทำสำเร็จเทียบกับประชากรไทยเราถึง 2%ใหมนะ

Liked By: TAWUN, vichai sila
rasit
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:23:24 PM »

รูปไม่มา ลองใหม่

rasit
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 01:31:40 PM »

ถามว่าเขารู้จักเกษตรพอเพียง ของในหลวงใหม ทุกคนรู้หมด รู้ดีด้วย แต่ทำไม่ได้ เพราะตราบใด
ที่สิ้นปี จะต้องส่งหนี้ ธ ก ส ส่งค่าปุ๋ยค่ายาอยู่ ถ้าไม่ปลูกข้าวโพด มันสำปะหลัง แล้วเปลี่ยนมาเป็น
เกษตรพอเพียงแล้ว สิ้นปีจะเอาเงินที่ใหนมาส่งหนี้เขา เศร้า เศร้า เศร้า ยิงฟันยิ้ม โกรธ

อ่าวนึกว่า เฉพาะ ชาวนาหลายๆคนบ้านพี่ดวงพร จ.อุบล ที่รู้จักดี 3คำนี้ ธกส  เพราะที่รู้ๆๆโฉนดที่อยู่กะตัวเจ้าของที่แทบไม่มี และจริงอย่าง จขกท ที่บอกว่าเกษตรพอเพียง เกษตรผสมผสาน  ชาวบ้านที่ทำสำเร็จเทียบกับประชากรไทยเราถึง 2%ใหมนะ
     สวัสดีครับพี่ดวงพร  เขาพูดกันว่าคนไม่มีหนี้ แสดงว่าไม่มีเครดิต มั้งครับ  กลัวเป็นคนไม่มีเครดิตครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

rasit
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:10:10 PM »

สะเดาทะวายขาวผ่อง 5 กิ่ง  สะเดาขมออกดอกก่อนฤดูช่วง เดือนสิงหาคม-ธันวาคมสั่งซื้อจาก คุณ ยศ สวนอรุโณทัย ครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์