หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนป่า+ไผ่ น้ำพรม ณ น้ำตกปอย(ไผ่เลี้ยงหวานน้ำพรมหน้า10)  (อ่าน 56337 ครั้ง)
rasit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:49:56 AM »

ลูกชาวนาโดยกำเนิด เกิดที่ สกลนคร ชะตาชีวิตกำหนดให้ได้เป็นเขยเมือง สองแคว พิษณุโลก พ่อตา-แม่ยาย
ทำไร่ข้าวโพด ปลูกพริกหยวก ทำไร่มันสำปะหลัง มาแต่บรรพบุรุษ ชาวไร่ทุกครัวเรือนแถวนี้ ไม่มีใครไม่รู้จัก
อักษรย่อ 3 ตัวนี้ คือ ธ ก ส จุมพิต

* DSC00022.jpg (59.74 KB, 640x480 - ดู 2464 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 10:33:40 AM โดย rasit » บันทึกการเข้า

rasit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:54:28 AM »

สวนพริกที่กำลังรอฝนตกมาจะได้ออกดอกผล ให้ผู้ปลูก (ถ่ายช่วงวันเข้าพรรษา) ลังเล

Liked By: tapairat, maikhami, 5XXA, TAWUN

* DSC00023.jpg (69.22 KB, 640x480 - ดู 2460 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 10:36:10 AM โดย rasit » บันทึกการเข้า
rasit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:12:35 AM »

ทำงานเป็นลูกจ้างเขามาตั้งแต่เรียนจบ ป.ตรี วิทยาศาสตร์ สาขาเคมี จนถึงปัจจุบันกว่า 14 ปีแล้วครับ
ด้วยการเกษตรอยู่ในสายเลือดมาตั้งแต่เกิด จึงติดตามศึกษาสะสมความรู้ด้านการเกษตร อยู่มิได้ขาด
ออกแบบให้เหมาะสมกับตัวเองที่ต้องทำงานประจำควบคู่ไปด้วย จึงมาลงตัวที่รูปแบบสวนป่าสวนป่า+ไผ่
น้ำพรม ณ น้ำตกปอย

* DSC00019.jpg (79.97 KB, 640x480 - ดู 2459 ครั้ง.)
rasit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:21:36 AM »

บนเนื้อที่ 10 ไร่ ยังไม่มีไฟฟ้าและน้ำปะปาเข้าถึง แต่โชคดีหน่อย มีลำห้วย สาขาของแม่น้ำวังทองใหลผ่าน
ซึ่งจะมีน้ำใหลผ่านช่วงฤดูฝน ปีที่แล้วพ่อตาพึ่งปลูกมันสำปะหลัง ปี่ก่อนโน่นปลูกข้าวไร่ครับ

Liked By: teeo, maikhami, 5XXA, TAWUN, vigo74

* DSC00026 (2).jpg (69.17 KB, 640x480 - ดู 2446 ครั้ง.)
cat007
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:33:56 AM »

มารอชมต่อครับ

Liked By: TAWUN
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:44:50 AM »

มารอชมเช่นกัน

Liked By: TAWUN
rasit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:51:39 AM »

ชาวไร่แถวนี้ ปลูกพืชเชิงเดี่ยว เช่นข้าวโพด มันสำปะหลัง พริกหยวก มานาน ช่วงหลังเริ่มปลูก
ยางพารากันมากขึ้นแล้วครับ  เมล็ดพันธุ์ข้าวโพดต้องซื้อจากบริษัทยักษ์ใหญ่ด้านการเกษตรทุกปี
กก. ละ 600 บาท แต่ผลผลิตเมล็ดข้าวโพด ขายได้ กก. ละ 7 บาท

Liked By: chunkung, maikhami, TAWUN, vigo74

* DSC00147.jpg (47.43 KB, 640x480 - ดู 2427 ครั้ง.)
rasit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:58:47 AM »

การจะให้เขาเปลี่ยน มาทำเกษตรพอเพียงนั้น เข็นครกขึ้นภูเขาง่ายกว่าครับ

Liked By: chunkung, maikhami, TAWUN, vigo74

* DSC00030 (2).jpg (43.85 KB, 640x480 - ดู 2415 ครั้ง.)
สายรุ้ง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 12:32:09 PM »

สวัสดีครับ

ตอนเด็กอยู่แถววังทอง ไปเที่ยวบ่อย  แต่ก่อนมีแต่ป่า

น้ำหน้าแล้งนี่ใสแจ๋ว ยังกะสระว่ายน้ำ  ป่ามันเริ่มหมดตั้งแต่

ส่งเสริมปลูกข้าวโพดกันมา  แล้วสัมประทานป่า ชาวบ้านก็อาศัย

ทางรถลากซุงนั่นแหละ เข้าไปถางป่ากัน เล่นกันเป็นหุบๆเลย

สมัยมีคอม...  อยู่นี่ ถนนสายไปหล่มสัก กลางคืนไปนอนเล่นบนถนนได้เลย

เพราะไม่มีรถวิ่ง อิอิ 

ส่วนชาวบ้านก็พูดยากแฮะ  อย่างแถวบ้านแยง บางรายมีที่เยอะมาก

แต่ขายให้คนใต้ปลูกยางหมดเลย แล้วมาซื้อที่แปลงเล็กๆปลูกอยู่ริมถนน

เคยถามว่าทำไม ไม่เหลือไว้บ้าง ซัก 20ไร่ก็ยังดี ปลูกไม่เป็นก็ดูเขาปลูกไปก่อนก็ได้

ขายไปหมดแล้วจะทำอะไร 

คำตอบที่ได้ ก็คือ  ตอนนี้ก็แทบไม่ว่าง เพราะไปรับจ้างปลูกยาง

ดูแลสวนยางให้นายหัวอยู่ครับ

ถามต่อ อ้าวแล้วยางโต คุณลุง จะทำไรต่อครับ

ก็ รับจ้างกรีดยางต่อซิครับ 

เอ ..ถ้าเป็นที่เรามันจะดีกว่าไหม

เงียบ ไปพัก พูดเบาๆ  แม่มันอยากได้บ้านใหม่ นะซิ

ผมเลยต้องเงียบไปด้วย
cat007
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 01:13:07 PM »

สวัสดีครับ

ตอนเด็กอยู่แถววังทอง ไปเที่ยวบ่อย  แต่ก่อนมีแต่ป่า

น้ำหน้าแล้งนี่ใสแจ๋ว ยังกะสระว่ายน้ำ  ป่ามันเริ่มหมดตั้งแต่

ส่งเสริมปลูกข้าวโพดกันมา  แล้วสัมประทานป่า ชาวบ้านก็อาศัย

ทางรถลากซุงนั่นแหละ เข้าไปถางป่ากัน เล่นกันเป็นหุบๆเลย

สมัยมีคอม...  อยู่นี่ ถนนสายไปหล่มสัก กลางคืนไปนอนเล่นบนถนนได้เลย

ส่วนชาวบ้านก็พูดยากแฮะ  อย่างแถวบ้านแยง บางรายมีที่เยอะมาก

แต่ขายให้คนใต้ปลูกยางหมดเลย แล้วมาซื้อที่แปลงเล็กๆปลูกอยู่ริมถนน

เคยถามว่าทำไม ไม่เหลือไว้บ้าง ซัก 20ไร่ก็ยังดี ปลูกไม่เป็นก็ดูเขาปลูกไปก่อนก็ได้

คำตอบที่ได้ ก็คือ  ตอนนี้ก็แทบไม่ว่าง เพราะไปรับจ้างปลูกยาง

ถามต่อ อ้าวแล้วยางโต คุณลุง จะทำไรต่อครับ

เอ ..ถ้าเป็นที่เรามันจะดีกว่าไหม

เงียบ ไปพัก พูดเบาๆ  แม่มันอยากได้บ้านใหม่ นะซิ

เฮ้อ  เรื่องขายที่ซื้อรถ  ปลูกบ้านใหม่นี่ผมเจอกับคนใกล้ตัวหลายรายมากๆแถวระยองเป็นมากตั้งแต่
ยุคชาติชายนั่นแหละครับ  จากคนจนแต่มีที่ดินมาเป็นคนมีเงินล้านหรือถึงสิบยี่สิบล้านก็มีในชั่วข้ามคืน
คิดดูจะเหลืออะไรครับ   ผู้ชายทั้งพ่อ ลูก เที่ยวร้านอาหารติดเด็กเสริพ นักร้อง  แม่เข้าบ่อนการพนัน
แล้วบั้นปลายคงไม่ต้องบรรยายคงพอเดาได้นะครับ

Liked By: chunkung, TAWUN
rasit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 01:56:12 PM »

ขอบคุณครับ พี่จ่า Surin   คุณ Cat 007  ที่เป็นกำลังใจ  มีอะไร ช่วยแนะนำน้องใหม่หน่อยนะครับ

Liked By: netmatrix, TAWUN
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 02:05:08 PM »

ขอบคุณครับ พี่จ่า Surin   คุณ Cat 007  ที่เป็นกำลังใจ  มีอะไร ช่วยแนะนำน้องใหม่หน่อยนะครับ

ยังไงผมฝากข้อคิดนิดหนึ่งครับ ว่า การทำเกษตรไม่ควรทำเกษตรเชิงเดียว ควรทำหลาย ๆ อย่าง ให้เราได้มีผลผลิตขายทั้งปี แบบเราทำงานมีเงินเดือน เราจะได้มีรายได้ไม่ขาดมือครับ การวางแผนก็สำคัญระบบน้ำ ระบบป้องกันน้ำ ป้องกันลม ป้องกันไฟป่า ต้องวางให้ดีก่อนลงมือปลูก

Liked By: netmatrix, maikhami, TAWUN
rasit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 02:05:59 PM »

สวัสดีครับ

ตอนนี้ ผมก็หวังว่าลูกหลาน คนที่มีที่ดินเป็นของตนเอง ที่ไปทำงานกรุงเทพ หนีไร่ ไปเป็นลูกจ้าง จะกลับมา พลิกพืนดิน
ที่ยังพอมีเหลืออยู่ ให้กลับเป็นป่าอีกครั้งครับ

Liked By: maikhami, TAWUN
rasit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 02:14:49 PM »

ถามว่าเขารู้จักเกษตรพอเพียง ของในหลวงใหม ทุกคนรู้หมด รู้ดีด้วย แต่ทำไม่ได้ เพราะตราบใด
ที่สิ้นปี จะต้องส่งหนี้ ธ ก ส ส่งค่าปุ๋ยค่ายาอยู่ ถ้าไม่ปลูกข้าวโพด มันสำปะหลัง แล้วเปลี่ยนมาเป็น
เกษตรพอเพียงแล้ว สิ้นปีจะเอาเงินที่ใหนมาส่งหนี้เขา เศร้า เศร้า เศร้า ยิงฟันยิ้ม โกรธ
บ้านไร่กาญจนา
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 06:46:05 AM »

มาให้กำลังใจครับ...เกษตรพอเพียงต้องเริ่มที่ตัวเราก่อน ค่อยๆเริ่มทำ...แล้วจะดีเอง

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 06:48:16 AM »

มารอชมต่อครับ ผมก็เด็กวิทยาศาสตร์

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 17   ขึ้นบน
  พิมพ์