หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้EM  (อ่าน 12141 ครั้ง)
Lekbomb
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:26:07 PM »

ถ้าเราใช้EM +กากน้ำตาล+น้ำรดต้นไม้โดยไม่ได้หมักก่อนต้นไม้มันจะตายมั้ยคะ

Liked By: arsun

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 11:58:15 PM »

ได้ครับ 

ว่าแต่ จะทำเพื่อ จุดมุ่งหมายอะไรครับอะไร

สู้ เอา อีเอ็ม ที่ซื้อมา ไม่ต้องขยาย มาผสมน้ำรด เลยจะดีกว่าไหม ไม่ต้องเสียค่ากากน้ำตาลด้วย แต่ต้นทุน อีเอ็มแพงขึ้น

อีกอย่างกากน้ำตาลที่ยังไม่ได้หมัก ถ้าไปตกที่ใบ อาจสงผลเสียต่อต้นไม้ได้นะครับ

ขอบคุณครับ
คนหลังเขา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 02:03:43 PM »

ถ้าเราใช้EM +กากน้ำตาล+น้ำรดต้นไม้โดยไม่ได้หมักก่อนต้นไม้มันจะตายมั้ยคะ

ใช้ได้ครับ แต่สู้นำมาทำน้ำหมักปุ๋ยปลาหรือปุ๋ยน้ำหมักเศษอาหารจะเห็นผลมากกว่าครับ
การใช้EMหรือจุลินทรีย์จำเป็นที่พื้นดินต้องมีอาหารให้เชื้อด้วยนะครับ
ดินดีได้ก็เสียได้นะครับถ้าถ้ามีอาหารไม่พอให้กับเชื้อจุลินทรีย์
YoungRubber
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 09:22:21 PM »

http://www.emkyusei.com/index1.htm

ลองค้นหาวิธีการใช้การประยุกต์อีเอ็มในเวปนี้ครับ
Lekbomb
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 03:21:47 PM »

ตอนนี้ที่โคนต้นไม้มีมดเต็มไปหมดเลยค่ะ(สงสัยผสมกากน้ำตาลมากไปหน่อย)เราต้องกำจัดมดไหม(มือใหม่จริงๆค่ะ)
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 03:46:32 PM »

ถ้า มด ไม่ได้ รบกวนต้นไม้หรือ รบกวนเรา ก็ ปล่อย เขาเถอะ ครับ

ไม่นั้นก็ ซันเจี่ย โรยๆๆ เอานะครับ
silanee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 04:22:22 PM »

เรามีสูตรการหมักมาฝาก
ส่วนผสม
1.ผลไม้สุกได้แก่ กล้วย 1 หวี,มะละกอ 1 ลูก,ฝักทอง 1 ลูก,สัปรด 1 ลูก
2.น้ำเชื้อ EM
3.กากน้ำตาล
4.น้ำสะอาด
วิธีง่ายๆฉบับเราเองอิๆ
1.นำน้ำสะอาดใส่ในถังที่มีฝาปิดด้วย ขนาด 20 ลิตร +-ได้ ใส่น้ำเกือบเต็ม
2.นำกากน้ำตาลละลายกับน้ำสะอาดตวงใส่แก้วประมาณ 2 แก้ว หรือกะเอาก็ได้
3.เทน้ำเชื้อ EM 3-4 ฝา คนให้เข้ากัน
4.หัดผลไม้สุกเป็นชิ้น 4 เหลี่ยม พยายามให้เป็นหล่ะกัน ขนาดประมาเรากินอะ
5.เทผลไม้สุกที่หั่นเสร็จแล้วลงไปในส่วนผสมคนให้เข้ากัน
6.ปิดฝาถังให้สนิทแล้วยกไปเก็บไว้ที่ร่มทิ้งไว้ 7 วันก็สามารถน้ำมาใช้ได้แล้ว
7.การใช้ให้รินเอาน้ำหมัก 1 แก้วผสมน้ำเปล่า 20 ลิตรรดพืชผักทุก 20 วันรับรองงามมาก
*** ห้ามให้ถังโดนแดดอย่างเด็จขนาดเพราะจะทำให้เชื้อตายได้

ใครมีสูตรอื่นๆเอามาแนะนำบ้างเน้อ

Liked By: panuwat5675
ปลา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 03:13:47 PM »

ใช้EMที่ซื้อมาผสมน้ำรดต้นไม้ก็พอครับ แต่ถ้าขยายEMผมทำอย่างนี้ครับ ผมใช้ขวดโค้กลิตร(พลาสติก)ใส่น้ำสอาดที่ไม่มีคลอรีนเกือบเต็มขวด ประมาณบ่าขวดครับ แล้วใส่กากน้ำตาลหรือน้ำตาลทรายแดงก็ได้แต่แพงหน่อยสองถึงสามฝาขวดโค้กครับแล้วปิดฝาเขย่าให้กากน้ำตาลละลายผสมน้ำในขวดครับขั้นตอนต่อมาใส่หัวเชื้อEMที่ซื้อมาสักสองสามฝาครับแล้วปิดฝาขวดเขย่าอีกครั้งแล้วเก็บไว้ในที่ร่มประมาณ3วันแล้วลองเปิดฝาขวดดูครับจะมีเสียงแก๊สสวนออกมาครับ แสดงว่าใช้ได้แล้ว แค่นี้ก็จะมีEMฝีมือของเราไว้ใช้เองครับ ยิ้ม
9698
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 12:43:16 PM »

สาร EM สามารถ หาซื้อได้ที่ไหนคับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2009, 12:46:32 PM »

อีเอ็ม คิวเซ  มีขายที่ The mall ทุกสาขา, สยามพาราก้อน, และอีเอ็มชนิดอื่นๆ  ก็ตามตลาดนัดสวนจตุจักร, ร้านขายเคมีเกษตร, ร้านวัสดุอุปกรณ์เกษตร, ร้านขายยา (บางร้าน)  ยิ้ม
windsiam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 01:12:12 PM »

ประโยชน์ของ EM ทำอะไรได้บ้าง เหมาะกับไม้ประเภทไหน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์