สนใจการเลี้ยงใส้เดือนและปลูกผัก แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี

(1/1)

kapookbkk:
ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกทุกคนด้วยค่ะ เริ่มจากสนใจอยากเลี้ยงใส้เดือน แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง ใส้เดือนทั่วไปใช้ได้หรือเปล่า และอีกหลายๆอย่างที่เกี่ยวกับการเลี้ยงใส้เดือนน่ะค่ะ ต่อมาก็คืออยากปลูกผักทั้งเอาไว้กินเอง แบ่งปัน และจำหน่าย แต่ก็ยังไม่รู้ว่าผักอะไรที่จะขายดี และเป็นที่ต้องการของตลาด คือทุนน้อยน่ะค่ะ แต่อยากทำ อยากอยู่แบบพอเพียง ผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะค่ะ

vud:
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=22030.0  ฝึกอบรมเลี้ยงใส้เดือนครับ

Nuntawit:
ก่อนอื่นต้องถามก่อนครับว่าต้องการเลี้ยงไส้เดือนเพื่ออะไร หากต้องการเลี้ยงเพื่อทำเป็นธุรกิจคงต้องศึกษาเรื่องตลาดให้มากครับแต่หากต้องการเลี้ยงเพื่อใช้เองก็ไม่ต้องคิดมากศึกษาตามlinkที่พี่วุธแนะนำแล้วก็หาซื้อไส้เดือนมาหัดเลี้ยงได้เลย เอามาน้อยๆแล้วค่อยขยายแบบของผมก็ได้ ผมก็ซื้อจากสมาชิกในเวปนี้ละครับ ส่วนการปลูกผักก็ลองเดินไปที่ตลาดดูว่าผักไหนมีขายทุกวันก็ปลูกอันนั้นละครับ อย่างของผมจะมีรถขายกับข้าวมาขายที่หน้าบ้านผมก็จะเดินไปดูทุกวันว่ามีผักอะไรบ้าง ผมก็ปลูกตามเลยคิดว่าหากเขากินกันทุกวันเราก็ขายได้ทุกวันเหมือนกัน  ;D ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ