หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 42   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มนุษย์เงินเดือนเตรียมความพร้อมใว้ก่อน พร้อมเมื่อไหร่ ไปเมื่อนั้น เริ่มสร้างบ้านหลังน้อย  (อ่าน 239518 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 06:23:31 AM »

คือหายไปนานแท้อ้าย....เอาสวนมาเบิ่งแหน่น้อ...
เป็นยังไงบ้างแล้วหนอท่านพี่...รอชมรอลุ้นอยู่เด้อค่า... อายจัง อายจัง

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

pp_79
*

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 03:01:24 PM »

มาชมความคืบหน้าของสวนด้วยคนครับ ดินดำดีมากครับ ปลูกผักผลไม้คงงามน่าดูครับ บรรยากาศก็ดี น่าไปพักผ่อนจริงๆครับ  เป็นกำลังใจให้ประสบความสำเร็จครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
watana-k
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 07:23:20 AM »

เพิ่งเข้ามาดู และแอบอิจฉานิดๆ ที่คุณมีที่ผืนงามอย่างนี้ หายากมากในยุคนี้ สวนมากที่มีก็แทบจะชั่งเป็นกิโลขาย แพงระยับ
ที่ผืนนี้ก็คงใช้ระยะเวลาอีกนิดในการพัฒนาให้เข้ารูปเข้ารอย เอาใจช่วยนะ ผมมีข้อเสนอแนะนิดหนึ่ง ซึ่งอันนี้มันเป็นเรื่องความเชื่อส่วนบุคคลนะ ลองอ่านจากประสพการณ์ของผมดู ถ้าไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร เพราะในภาพมีการกั้นลำห้วยเพื่อกักเก็บน้ำเป็นสระขนาดใหญ่
ที่สวนของผมแหล่งน้ำก็อาศัยกั้นลำห้วยเหมือนกับคุณ ในช่วงแรกๆไม่ว่าผมจะสร้างตัวฝายดีขนาดไหน ไม่เกินหน้าฝนเป็นอันต้องพังทุกที จนพ่อตาเห็นผมต้องมาซ่อมฝายแห่งนี้ทุกปี ท่านจึงได้เล่าให้ผมฟังว่า ที่ผืนนี้ที่ผมทำอยู่ในปัจจุบัน แต่ก่อนบริเวณนี้เคยเป็นที่ฝังเด็กที่ตาย คือเป็นป่าช้าสำหรับฝังเด็กนั้นเอง และมีเจ้าของที่ ที่อยู่ข้างๆสวนผมเคยกั้นลำห้วยบริเวณเดียวกันกับที่ผมทำในปัจจุบัน (หลักฐานเดิมยังอยู่มีไม้ท่อนฝังอยู่) ทำได้ไม่นานเค้าก็เสียชีวิตลงโดยไม่ทราบสาเหตุ (ถึงตอนนี้ผมใจสักเสียแล้วล่ะ) แต่พ่อตาก็บอกว่าในธรรมชาติ ลำห้วย หนอง คลอง บึง มันมักจะมีเจ้าของเดิม ก่อนที่เราจะทำอะไรก็ต้องขอกับเจ้าของเดิมที่เขาปกปักรักษามาก่อน ตอนนั้นผมเห็นว่าหากทำตามที่พ่อตาบอกมันก็ไม่ได้เสียหายอะไร ผมก็ลองทำตาม คือ สวนของผมทุกๆปีจะทำพิธีเซ่นไหว้ 1 ครั้ง ใช้ไก่ต้ม 2 ตัว กับ ผลไม้ ตั้งแต่นั้นมา ฝายที่เคยพังทุกปีก็ไม่พังแล้ว แถมตอนนี้ผมก็ได้ปล่อยปลาลงไปเลี้ยง เต็มไปหมด พวกหัวขโมยก็ไม่เคยมายุ่งกับสระของผม ในขณะที่สวนอื่นอยู่ใกล้กันโดนมาหลายรอบแล้ว ( เรื่องบางอย่างจับต้องไม่ได้ แต่ก็รู้สึกได้ว่าเราติดสินบนใครอยู่ วินๆทั้งสองฝ่ายแถมไก่ต้มทั้งสองตัว หลังจากเซ่นแล้วก็เป็นกับแกล้มของเราต่อ มันเสียหายตรงไหน หึ หึ หึ )   

Liked By: viranya, ball cup, roteee
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 12:10:30 PM »

เข้ามาเยี่ยมชมสวนค่ะ
ดินดำน้ำชุ่มสมคำล่ำลือจิงๆค่ะ อากาศดีนะคะน่าไปกางเต้น  ยิงฟันยิ้ม

Never Never Never
Give-up!!
Singhto+Kaowsuay
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 12:00:11 PM »

ยิ้ม

สวนเป็นไงแล้วคะเนี่ย เอามาให้ชมต่อด้วยนะคะ

อดีตแก้ไขไม่ได้ อนาคตก็ไม่รู้ อย่าไปแสวงหา

มีแต่ปัจจุบันเท่านั้น
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 01:02:40 PM »

สวัสดีครับ
แวะมาทักทาย ตามประสาคนบ้านไกล้เรือนเคียงหลายสิบกิโล
พอ่ใหญ่ ส เคยไปกางเต๊นนอนแถวห้วยขะมิ้น กาญจนบุรี บรรยากาศดีมาก ๆ หนาว ก็หนาว
เคยอยากไปทำสวนอยู่เมืองกาญเหมือนกัน แต่ติดตรงที่ระยะทาง กลับมาเยี่ยมบ้านลำบาก

เห็นด้วยกับคุณwatana-k  คนเราต้องเคารพในธรรมชาติ
สำหรับคนอีสาน ทางน้ำ เขาถือว่าเป็นที่หวงห้าม เป็นทางผ่านของภูตผี เทวาอารักษ์ เขาห้ามไปสร้างสิ่งกีดขวาง ใครละเมิดจะมีภัยต่าง ๆ นา  ๆ
มองอีกทีก็เป็นอุบายของคนโบราณที่ต้องช่วยกันรักษาทางน้ำธรรมชาติให้เกื้อหนุน จุนเจือกัน
เพราะปัญหาน้ำท่วมทุกวันนี้โดยเฉพาะชุมชนเมือง ที่ถมที่กั้นทางน้ำ ร่องน้ำ ธรรมชาติ ทำให้เกิดแอ่งกระทะ ส่งผลให้น้ำท่วมตามมา ตัวอย่างมีอยู่มากมายครับ
ผมยังเคยสงสัยว่า ทีเมืองนอกเขาไม่เห็นถมที่ พื้นที่ลาดเอียงเขาก็สร้างตามความลาดเอียง สวยงามออก  แต่บ้านเราต้องถม ๆ ๆ คนมาทีหลังยิ่งถมสูงไปเรื่อย ๆ

Liked By: sugar cane
CHOKCHAISI
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 01:09:58 PM »

อิจฉาเด้อ้ายซาย....คือได้ที่งามแท้น้อ...ผมกะคนกะสินครับ อยู่ร่องคำ แต่เฮ็ดงานอยู่ กทม.อยากไปอยู่บ้านใกล้สิตายแล้ว แต่กะเริ่มวางรากฐาน กับคันแทมหัศจรรย์อยู่บ้านครับ ว่างๆ กะแวะไปยามบอร์ดผมได้คือ ชื่อว่า คนมาจากดินนั่นล่ะ

เป็นกำลังใจให้เด้อครับ ....สวัสดีปีใหม่ไปพร้อมเด้อ...สำบายดีครับบบบบบ....
anun
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 06:26:13 PM »

เอาใจช่วยนะครับ สภาพพื้นที่สวยมากเลย น่าทำเป็นรีสอร์ทครับ แบบบ้านของผมทำไปใช้งบประมาณ 300000 บาท เป็นโครงเหล็ก ยกพื้นสูงประมาณ 80 ซม. กว้าง 7 คูณ 7 เมตร ผนังฝาเณอร่าครับ พื้นขัดมันลงสี ห้องน้ำผนังขัดเติมลายปูน พื้นห้องน้ำวางหินน้ำตก แล้วยาแนวด้วยปูนสี ผมใส่ภาพไว้ในเฟสบุ๊ค อีเมล์ผม anun2512@hotmail.com หรือในหนังสือที่ขายที่ร้านซีเอ็ด มีพี่ที่ทำงานเขียนหนังสือแบบบ้านขาย ชื่อบรรณาธิการ คุณสัญญา นามี หนังสือ แบบบ้านราคาไม่เกินล้าน และแบบบ้านรีสอร์ท ผมกับแฟนก้อช่วยพี่เค้าออกแบบอยู่หลังหนึ่งจำไม่ได้ แต่จำได้ว่าเป็นหลังที่หลังคาห้องครัว ยกต่างระดับ พอดีเขียนร่างให้พี่เค้าเขียนแบบให้ แต่พี่เค้าไม่คิดตังค์ เลยไม่เอาจึงออกแบบใหม่ ตามรูปในเพสบุ๊กครับ แต่ก้อวางแบบตามแบบบ้านที่พี่เค้าออกแบบไว้ เพียงแต่เพิ่มความกว้างและยาวเท่านั้น ลองไปดูนะครับ

Liked By: ooo12kb
CHOKCHAISI
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 11:30:13 AM »

สวัสดีปีใหม่ 54 มีความสุขร่ำรวยนะครับ

Liked By: Kaitoon
kitthaned
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 01:47:53 AM »

เพิ่งเข้ามาดู และแอบอิจฉานิดๆ ที่คุณมีที่ผืนงามอย่างนี้ หายากมากในยุคนี้ สวนมากที่มีก็แทบจะชั่งเป็นกิโลขาย แพงระยับ
ที่ผืนนี้ก็คงใช้ระยะเวลาอีกนิดในการพัฒนาให้เข้ารูปเข้ารอย เอาใจช่วยนะ ผมมีข้อเสนอแนะนิดหนึ่ง ซึ่งอันนี้มันเป็นเรื่องความเชื่อส่วนบุคคลนะ ลองอ่านจากประสพการณ์ของผมดู ถ้าไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร เพราะในภาพมีการกั้นลำห้วยเพื่อกักเก็บน้ำเป็นสระขนาดใหญ่
ที่สวนของผมแหล่งน้ำก็อาศัยกั้นลำห้วยเหมือนกับคุณ ในช่วงแรกๆไม่ว่าผมจะสร้างตัวฝายดีขนาดไหน ไม่เกินหน้าฝนเป็นอันต้องพังทุกที จนพ่อตาเห็นผมต้องมาซ่อมฝายแห่งนี้ทุกปี ท่านจึงได้เล่าให้ผมฟังว่า ที่ผืนนี้ที่ผมทำอยู่ในปัจจุบัน แต่ก่อนบริเวณนี้เคยเป็นที่ฝังเด็กที่ตาย คือเป็นป่าช้าสำหรับฝังเด็กนั้นเอง และมีเจ้าของที่ ที่อยู่ข้างๆสวนผมเคยกั้นลำห้วยบริเวณเดียวกันกับที่ผมทำในปัจจุบัน (หลักฐานเดิมยังอยู่มีไม้ท่อนฝังอยู่) ทำได้ไม่นานเค้าก็เสียชีวิตลงโดยไม่ทราบสาเหตุ (ถึงตอนนี้ผมใจสักเสียแล้วล่ะ) แต่พ่อตาก็บอกว่าในธรรมชาติ ลำห้วย หนอง คลอง บึง มันมักจะมีเจ้าของเดิม ก่อนที่เราจะทำอะไรก็ต้องขอกับเจ้าของเดิมที่เขาปกปักรักษามาก่อน ตอนนั้นผมเห็นว่าหากทำตามที่พ่อตาบอกมันก็ไม่ได้เสียหายอะไร ผมก็ลองทำตาม คือ สวนของผมทุกๆปีจะทำพิธีเซ่นไหว้ 1 ครั้ง ใช้ไก่ต้ม 2 ตัว กับ ผลไม้ ตั้งแต่นั้นมา ฝายที่เคยพังทุกปีก็ไม่พังแล้ว แถมตอนนี้ผมก็ได้ปล่อยปลาลงไปเลี้ยง เต็มไปหมด พวกหัวขโมยก็ไม่เคยมายุ่งกับสระของผม ในขณะที่สวนอื่นอยู่ใกล้กันโดนมาหลายรอบแล้ว ( เรื่องบางอย่างจับต้องไม่ได้ แต่ก็รู้สึกได้ว่าเราติดสินบนใครอยู่ วินๆทั้งสองฝ่ายแถมไก่ต้มทั้งสองตัว หลังจากเซ่นแล้วก็เป็นกับแกล้มของเราต่อ มันเสียหายตรงไหน หึ หึ หึ )   
สวัสดีปีใหม่ครับทุกท่าน+สู่คู่สู่คนครับ ไม่ได้อัพเดทนานเลยครับ ไปครั้งที่แล้วก็ดันลืมเอากล้องไปด้วย ก็เลยลุยๆๆๆอย่างเดียว เดินขึ้น-ลงทางลาดชันเหนื่อยเอาการครับพักทุกครึ่งชั่วโมงเลย เดียวไปงวดหน้าหลังปีใหม่7-9 มค 54 จะเอาภาพมาอัพเดทครับ   และขอบคุณ คุณwatana-k และพ่อใหญ่ ส.ครับผมคงต้องทำตามคำแนะนำแล้วหละครับ เพราะฝายที่ผมขุดใว้ไม่พังนะครับ แต่ดินที่ติดกับฝายทรุดลงไปเยอะเหมือนกันครับ มีอะไรดีดีก็แนะนำได้นะครับ เพราะเรื่องเล่าและความเชื่อต่างๆผมไม่ค่อยมีความรู้จริงๆขอบคุณมากเลยครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: ooo12kb, chaiyawan

kitthaned
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 01:59:41 AM »

เอาใจช่วยนะครับ สภาพพื้นที่สวยมากเลย น่าทำเป็นรีสอร์ทครับ แบบบ้านของผมทำไปใช้งบประมาณ 300000 บาท เป็นโครงเหล็ก ยกพื้นสูงประมาณ 80 ซม. กว้าง 7 คูณ 7 เมตร ผนังฝาเณอร่าครับ พื้นขัดมันลงสี ห้องน้ำผนังขัดเติมลายปูน พื้นห้องน้ำวางหินน้ำตก แล้วยาแนวด้วยปูนสี ผมใส่ภาพไว้ในเฟสบุ๊ค อีเมล์ผม anun2512@hotmail.com หรือในหนังสือที่ขายที่ร้านซีเอ็ด มีพี่ที่ทำงานเขียนหนังสือแบบบ้านขาย ชื่อบรรณาธิการ คุณสัญญา นามี หนังสือ แบบบ้านราคาไม่เกินล้าน และแบบบ้านรีสอร์ท ผมกับแฟนก้อช่วยพี่เค้าออกแบบอยู่หลังหนึ่งจำไม่ได้ แต่จำได้ว่าเป็นหลังที่หลังคาห้องครัว ยกต่างระดับ พอดีเขียนร่างให้พี่เค้าเขียนแบบให้ แต่พี่เค้าไม่คิดตังค์ เลยไม่เอาจึงออกแบบใหม่ ตามรูปในเพสบุ๊กครับ แต่ก้อวางแบบตามแบบบ้านที่พี่เค้าออกแบบไว้ เพียงแต่เพิ่มความกว้างและยาวเท่านั้น ลองไปดูนะครับ
ขอบคุณครับที่แวะมาชม หนังสื่อเล่มนี้ผมก็ซื้อมาศึกษาอยู่เหมือนกันครับ ดูกับ ผบทบ.แล้วก็ชอบอยู่หลังหนึ่งกำลังคิดว่าจะสร้างแล้งนี้คิดว่าจะเอาโครงสร้างเป็นเหล็กแล้วก่อด้วยอิฐครับ ไม่ค่อยได้ไปกลัวปลวกจะเข้าไปอาศัยแทน ไม่มีบ้านอยู่แล้วเด็กๆไม่ค่อยอยากไปเพราะไปที่ไรก็นอนเต็นท์กัน เด็กๆไม่มีที่อยู่พาลไม่อยากไปเลย ยิ้มเท่ห์

Liked By: chaiyawan

natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 08:48:49 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
หน่อย
*

-->กะซางมัน<--

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 01, 2011, 11:59:20 PM »

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Kaitoon, keattikorn

Never Never Never
Give-up!!
new life
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 12:24:33 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับ
แอบย่องมาเยี่ยมตอนดึกๆครับ อ่านข้อความไปดูรูปไปก็ได้แต่นั่งอิจฉาไป
เห็นแล้วก็มีความสุขตามไปด้วยครับ
ที่พักเสร็จเมื่อไรจะรีบไปอุดหนุนครับ  อายจัง อายจัง

ชีวิตทีพอเพียง..เริ่มจากวิถีที่เพียงพอ..
kitthaned
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:49:36 PM »

มารายงานตัวพร้อมความคืบหน้าแบบกระดืบๆครับ ไปงวดนี้ได้ไปติดตั้งระบบน้ำออโต้รอบๆสวนเพราะเราเราอยู่ไกลไม่มีเวลามากนัก ส่วนพี่ที่เขามารดน้ำดูแลให้เราก็ไปเป็นพนักงานขายตรงเสียแล้ว.....ตายหละหว่าทุเรียนที่ปลูกใว้ถ้าไม่ได้กินน้ำมีหวังหม่องเท่งแน่เลย   ดังนั้นต้องเป็นระบบออโต้เท่านั้นแล้วก็ลงมือทันที ยิ้มเท่ห์

* IMG_0180.jpg (61.53 KB, 410x308 - ดู 4362 ครั้ง.)

kitthaned
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:56:21 PM »

ผลที่ออกมาไม่พอใจเท่าไหร่เพราะน้ำที่ออกมาบ้างต้นออกแบบหยดติ๋งๆ เวลาที่ตั้งไว้ 50 นาทีไม่พอแค่เช้ากับเย็น ตั้งเวลาให้ใหม่เช้า-กลางวัน-เย็น-เที่ยงคืน เอาให้กิน 4เวลาเลยดูซิจะรอดมั้ย   ดูรอบๆสวนตอนนี้นะครับปลูกหลายๆอย่างครับ             นี่มะละกอครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: rrwork, viranya, chaiyawan

* IMG_0150.jpg (34.02 KB, 512x384 - ดู 4368 ครั้ง.)

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 42   ขึ้นบน
  พิมพ์