ชมรม คนปลูกหม่อน (มัลเบอรี่)

<< < (148/389) > >>

sruong2512:
ทุกๆต้นปลูกเองกับมือค่ะ

มีอยู่ประ 20 ต้น กินไม่ทันเลย ต้องแบ่งนกกิน

ต้นเหล่านี้ ปลูกเมื่อฝนปีที่แล้วค่ะ

sumroeng:
อ้างจาก: chinfak ที่ กรกฎาคม 30, 2012, 01:41:36 PM

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมขอเข้าร่วมชมรมด้วยครับ
ที่บ้านปลูกไว้ 4 ต้น ทำไมใบหม่อนเหลืองผิดปกติครับ
ปลูกมาหลายเดือนแล้วไปไม่ถึงไหนเลย ใส่แต่ปุ๋ยอินทรีย์อัดเม็ด
ไม่เคยใช้สารเคมีเลย ตามรูปเลยครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดพอจะมีพันธ์หม่อนกินผลดีๆ
มาแลกกับกล้วยร้อยหวีของผมบ้างไหมครับ

ใบเหลืองจากการขาดปุ๋ย ใช้ยูเรีย (46-0-0)ช่วยได้ครับ
แต่ต้องเคลียร์พวกหญ้าโคนต้นซึ่งแย่งอาหาร และทำให้ดินร่วนโปร่ง โดยใช้แกลบดิบ หรือใบก้ามปูผสมปุ๋ยคอก

chinfak:
อ้างจาก: sumroeng ที่ กรกฎาคม 31, 2012, 03:06:39 PM

อ้างจาก: chinfak ที่ กรกฎาคม 30, 2012, 01:41:36 PM

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน ผมขอเข้าร่วมชมรมด้วยครับ
ที่บ้านปลูกไว้ 4 ต้น ทำไมใบหม่อนเหลืองผิดปกติครับ
ปลูกมาหลายเดือนแล้วไปไม่ถึงไหนเลย ใส่แต่ปุ๋ยอินทรีย์อัดเม็ด
ไม่เคยใช้สารเคมีเลย ตามรูปเลยครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดพอจะมีพันธ์หม่อนกินผลดีๆ
มาแลกกับกล้วยร้อยหวีของผมบ้างไหมครับ

ใบเหลืองจากการขาดปุ๋ย ใช้ยูเรีย (46-0-0)ช่วยได้ครับ
แต่ต้องเคลียร์พวกหญ้าโคนต้นซึ่งแย่งอาหาร และทำให้ดินร่วนโปร่ง โดยใช้แกลบดิบ หรือใบก้ามปูผสมปุ๋ยคอก

ขอบคุณครับท่าน แล้ว 46-0-0
หมายถึงอะไรครับท่าน สูตรอะไรครับ

sumroeng:
อ้างจาก: chinfak ที่ กรกฎาคม 31, 2012, 03:18:14 PM

อ้างจาก: sumroeng ที่ กรกฎาคม 31, 2012, 03:06:39 PM

ขอบคุณครับท่าน แล้ว 46-0-0
หมายถึงอะไรครับท่าน สูตรอะไรครับ

สูตรปุ๋ยเคมีครับ N=46/P=0/K=0

ydde:

หม่อนพันธุ์เชียงใหม่ก็ปลูกง่ายนะครับ
ต้นในรูปใส่ขี้วัวเก่าก็ดีครับ  เอาง่ายๆใส่สัก 1 ขันน้ำ ทุกๆเดือน
ดูสภาพแล้วปุ๋ย  น้ำไม่ถึง  แถมดินอาจจะแน่นด้วยครับ   สังเกตจากต้นมุมบนขวาก็เป็นไปกะเค้าด้วย
โดนแดดทั้งวันหรือเปล่าครับ  ถ้าแดดแรงอาจหาอะไรมามุงให้หน่อยก็ดีครับ   รอให้ต้นโตกว่านี้ค่อยเอาที่มุงออก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว