หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 236669 ครั้ง)
Sanderland
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 09:48:12 AM »

ถ้ามีไฟฟ้า ก็จะทำใหสะดวกสบายมากขึ้น

slot

eakkarun
*

« ตอบ #417 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 10:56:31 AM »

มารายงานค่าไฟครับ..............ที่บ้านใช้ไฟไป200หน่วย ยอดสุทธิที่ต้องจ่าย รวมทุกอย่างแล้ว(vat) 790 บาท ไม่ถึง4บาท 3.95บาทเองครับ
KARN007
*

« ตอบ #418 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:11:47 PM »

ขอเรียนถามผู้รู้ครับ ว่า มิเตอร์ไฟฟ้าซื้อเองได้ใช่ใหม เห็นมีขายทั่วไปไม่แพงด้วย
rerk.com
*

« ตอบ #419 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 07:20:40 PM »

ผมเดาว่าถ้าเราซื้อมาแล้วต่อจากมิเตอร์หลักเข้าห้องย่อยๆ เช่นห้องพัก บ้านพัก เพื่อดูค่าไฟ แบบนี้ซื้อได้-ต่อได้ครับ

แต่ถ้าต้องการต่อจากไฟของการไฟฟ้าเข้าบ้านเรา น่าจะต้องใช้ของการไฟฟ้า (ซึ่งแพงมาก)

รอผู้รู้อีกทีครับ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
Steve_Jeab
*

« ตอบ #420 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 03:15:20 PM »

ขอเรียนถามผู้รู้ครับ ว่า มิเตอร์ไฟฟ้าซื้อเองได้ใช่ใหม เห็นมีขายทั่วไปไม่แพงด้วย

ถ้าขอไฟจากการไฟฟ้าต้องติดต่อการไฟฟ้าเขาจะคิดราคาตามสภาพหน้างานเช่นต้องปักเสารับขยายเขตหรือไม่กรณีข้ามถนนหรืออยู่แซมระหว่ากลางเป็นต้น  ยิ้ม

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
adulsri
*

« ตอบ #421 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 04:27:28 PM »

ไฟฟ้าเป็นปัจจัยที่มีความจำเป็นจริงๆ ร่วมทั้งการทำเกษตร ผมใช้รถไถ่นาขนาดเล็กปั่นน้ำขึ้นมาใช้เพื่อการเกษตรมา 5 ปี แล้วครับ ปีนี้การไฟฟ้าปักเสามาใก้ลแล้วครับ  เสาไฟฟ้าต้นสุดท้ายห่างจากที่ผม 250 เมตร ผ่านที่ช่าวบ้าน แต่กระท่อมน้อยผมปลูกลึกเข้าไปอีก 100 เมตร (ยังไม่มีเลขที่บ้าน)

การขอไฟฟ้าเพื่อการเกษตร

วันที่ 27 กันยายน 2559 ผมไปยื่นคำขอที่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค

เอกสารประกอบการยื่น ยื่นด้วยตนเอง
- สำเนาทะเบียนบ้านปัจจุบัน
- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาโฉนด หรือภบท5/ สค.1
- บัตรทะเบียนเกษตร (ถ้ามี)

กรณีรับมอบอำนาจไปยื่นแทน
 - หนังสือมอบอำนาจ ติดอากร 10 บาท
- สำเนาบัตรประชาชนผู้มอบ ผู้รับมอบ

การไฟฟ้าจะแน่นำให้เราไปเดินสายไฟ ปักเสา จากกระท่อมน้อย แต่ผมเรียกบ้านนะ รากมายังเสาไฟฟ้าต้นสุดท้ายของการไฟฟ้า ร่วมทั้งต่อไฟฟ้าในกระท่อม เต้ารับ ทำเสร็จแล้ว โทรแจ้งให้การไฟฟ้ามาดูหน้างาน ถ้าทำตามที่แนะนำก็ผ่าน  แล้วเขาจะให้ไปจ่ายค่าประกันมิเตอร์

- ปกติการไฟฟ้า เขาจะมีเอกชน ซับคอนแทค รับงานไปเดินสายไฟให้ด้วยก็มีนะครับ แต่ผมไม่เอา พอดีพี่เขยเป็นช่างไฟฟ้า เดินเองดีกว่าเร็วกว่าไม่ต้องรอ

ค่าใช้จ่าย
ผมใช้เสาปูนหน้า 6 ยาว 1.50 เมตร  8 ต้น ราตาต้นละ 375 ( เสาเมตรละ 250 บาท)   เป็นเงิน =3000 บาท น็อตอีก 16 ตัว ราคาจำมะได้ (ป้องกันปลวก)
ไม่ยูคา ต้นที่ไร่เลย ขนาด วัดรอบ 60 ชม. ยาว 6 เมตร  (คัดเอาต้นใหญ่สวยๆ เปล่าตรงๆ)
สายไฟฟ้าขาด 16 สแควมิล  350 x 2  = 700 เมตร ไปกลับ  ราคาเมตรละ16 บาท = 11200 บาท
แล็คดึงหัวเสา 8 ตัวๆ ละประมาณร้อยกว่าบาท ลวดดึง กราวด์แท่งทองแดง 2.40 เมตร สายล่อฟ้า 
เบรคเกอร์ เต้ารับ หลอดไฟ 3 หลอด ไฟแมงดา 2 หลอด สายไฟเดินในกระท่อม  รวม 1200 บาท
คนงาน 3 คน วันละ 300 มาเป็นลูกมือ (จ้าง 1 วัน) = 900 บาท
เหล้าขาว 1 ขวด 70 กว่าบาท
ค่าประกันมิเตอร์ 6000 บาท ค่า ทำเนียม 800 รวม = 6800 บาท

ทำวันเดียวเสร็จครับ
ขุดหลุมลึก 1 เมตร ต่อเสายูคาขันน็อด จะเหลือความสูง 6.50 เมตร /ระยะห่าง 40 เมตร สูง 4 เมตร มาตราฐานการไฟฟ้า
ดึงรากจากกระท่อมน้อย ไปหาเสาไฟฟ้าต้นสุดท้าย 

ปัญหาอุปสรรค

ที่ตั้งของที่ดิน กับทะเบียนบ้าน อยู่คนละหมู่บ้าน หรือตำบล ขอไฟฟ้าเกษตรไม่ได้  จะได้ไฟฟ้าชั่วคราวเท่านั้น

แนวทางแก้ไข
ผมใช้ทะเบียนบ้านของญาติ สำเนาบัตรประจตัวของญาติ ใบเสร็จค่าไฟฟ้างวดสุดท้าย ของญาติ ที่มีทะเบียนบ้านอยู่ในเขต หรือหมู่บ้านที่ ที่ดินเราตั้งอยู่ไปใช้ประกอบในการออกบิลเรียกเก็บค่าไฟฟ้า ถึง จะได้ไฟเกษตร ครับ

นับตั้งแต่วันยื่น ถึงวันนี้ ที่เจ้าหน้าที่มาตรวจหน้างาน 21 วัน ครับ  ตรวจเสร็จนัดไปจ่ายค่าประกันมิเตอร์  ภายใน 3 วัน นับจากจ่ายค่าประกันมิเตอร์แล้ว เจ้าหน้าที่จะมาติดมิเตอร์ พร้อมเชื่อมต่อไฟให้ครับ

6800 บาท เป็นค่าประกันมิเตอร์ เมื่อเรามีเลขที่บ้านแล้ว ค่อยไปยื่นขอเปลี่ยนเป็นไฟฟ้าถาวร หรือไฟบ้านครับ แล้วจะได้ค่าประกันมิเตอร์คืน

ไฟฟ้าชั่วคราว หน่วยละ 7 บาท
ไฟฟ้าเกษตร 3.95  

วันพุธที่ 19 ต.ค.59 จะให้พ่อไปจ่ายค่าประกันมิเตอร์  แล้วจะรายงานให้ทราบครับว่าจะมาติดตั้งให้ภายใน 3 วันทำการจริงหรือป่าว

ใช้ไปก่อนครับ แล้วเรามายื่นขอเลขที่บ้านกัน ซึ่งก็ไม่มีอะไรยุ่งยากครับ   

อปท.มีงบประมาณที่จะสนับสนุนการขยายแนวเขตไฟฟ้าให้ประชาชนทุกครัวเรือนมีไฟฟ้าใช้ ตามนโยบายของรัฐ แต่ก็มีเงื่อนไขอยู่หลายอย่าง ถ่ารอได้ ไม่รีบ ก็รอ แต่ส่วนใหญ่รอไม่ไหว 555

ก็เป็นแนวทางนะครับสำหรับเพื่อนสมาชิกที่กำลังจะขอไฟฟ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2016, 04:36:10 PM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
rerk.com
*

« ตอบ #422 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 10:05:58 AM »

ส่วนใหญ่ก็รอไม่ไหวกันละครับ มีงบก็ขอเองโลด
ตอนนี้ที่ดินข้างเคียงผมก็ขอขยายเขตออกไปอีก จากที่บ้านผมถึงหม้อแปลงหลักประจำหมู่บ้านราวๆ 980 เมตร
ตอนนี้ปลายสายยาวสุดกิโลเมตรกว่าๆ ไม่รู้จะไฟตกมากหรือเปล่า

แค่มาบ่นให้ฟังครับ ตอนขอชื่อรวมกันขอไฟฟ้า ไม่ยอมมีใครมาลงขันด้วย ตอนนี้ขอใช้กันตรึมเลย

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27]   ขึ้นบน
  พิมพ์