หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 129150 ครั้ง)
PRAJAKM
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:21:22 PM »

เป็นแสนคงไม่ไหวครับ

แล้วถ้าลากสายไฟฟ้าจากฝั่งตรงข้ามถนน ใหญ่ล่ะครับ ระยะทางไม่เกิน 1 กม ครับ จะทำได้ไหมครับ

ผมว่าลองหาพลังงานทดแทนตัวอื่นดีกว่าครับ ผมติดต่อ Solar Sale 130 w. พร้อมอุปกรณ์อย่างอื่นไม่น่าถึง 2 หมื่นใช้ได้เหมือนกัน
ไม่ต้องง้อการไฟฟ้าเลยครับ

jack99
*

« ตอบ #321 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:26:00 PM »

แล้วถ้าลากสายไฟฟ้าจากฝั่งตรงข้ามถนน ใหญ่ล่ะครับ ระยะทางไม่เกิน 1 กม ครับ จะทำได้ไหมครับ

ผมว่าลองหาพลังงานทดแทนตัวอื่นดีกว่าครับ ผมติดต่อ Solar Sale 130 w. พร้อมอุปกรณ์อย่างอื่นไม่น่าถึง 2 หมื่นใช้ได้เหมือนกัน
ไม่ต้องง้อการไฟฟ้าเลยครับ

จะใช้ได้เหมือนไฟฟ้าของหลวงเหรอครับ ไฟฟ้า ทีวี แอร์ เครื่องซักผ้า ......

jack99
*

« ตอบ #322 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:26:33 PM »

รอคำตอบท่านนะครับ ขอบคุณครับ
rerk
*

« ตอบ #323 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 07:15:23 AM »

รบกวนไปค้นดูกระทู้เก่าของผมนะครับ
ผมเคยทำราคาไว้เปรียบเทียบกับการไฟฟ้าอยู่
ถ้าไม่เกิน 1 กิโล ไม่น่าเกิน แสน ครับ
แต่เค้าจะให้เชื่อมต่อไฟหรือเปล่าเป็นอีกเรื่องนึงครับ  โกรธ

เอาใจช่วยครับ ผมเข้าใจ
jack99
*

« ตอบ #324 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:04:04 AM »

รบกวนไปค้นดูกระทู้เก่าของผมนะครับ
ผมเคยทำราคาไว้เปรียบเทียบกับการไฟฟ้าอยู่
ถ้าไม่เกิน 1 กิโล ไม่น่าเกิน แสน ครับ
แต่เค้าจะให้เชื่อมต่อไฟหรือเปล่าเป็นอีกเรื่องนึงครับ  โกรธ

เอาใจช่วยครับ ผมเข้าใจ
ขอบคุณมากครับ เค้านี่คือการไฟฟ้าหรือครับ

rerk
*

« ตอบ #325 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:21:26 PM »

ทั้งการไฟฟ้าและเจ้าของเสาไฟนั่นแหละครับ
p_boom2599
*

« ตอบ #326 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 01:52:53 PM »

ของเราห่าง  3 กิโล จะมีสิทธื์ไหมเนี่ย จะไม่รอจนลูกโตเป็นสาวก่อนเหรอ  โกรธ โกรธ >:(ทำใจ สู้ต่อไป
rerk
*

« ตอบ #327 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 06:18:32 PM »

ตอนนี้ไฟที่ผมลงไว้ (ขอขยายเขตคนเดียว) จะมีคนมาพ่วงด้วยแล้วครับพี่น้อง

ตอนขอให้ช่วย-ไม่มี
ตอนลงแล้ว-อยากแจม

คิดในแง่ดี ก็จะมีเพื่อนบ้านมาอยู่ไกล้ๆ
FLUX.MUT
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 08:03:02 PM »

อันนี้แรงสูงหรือแรงต่ำครับ เป้นเสาไฟที่ โรงงานลากเข้าไปยังที่ตนเอง ผมมีที่ดินฝั่งตรงข้าม ขอเชื่อมมาได้ไหมครับ

http://image.ohozaa.com/view2/w3St6IQkaxNhc6NW

ช่วยชี้แนะด้วยครับ

เป็นระบบไฟฟ้าแรงดันสูงน่ะครับ หากว่าต้องการไฟฟ้าแรงดันต่ำคงอาจจะต้องติดต่อขอขยายเขตแบบลงหม้อแปลงเฟสเดียว
(single phase) ขนาดไม่ต้องใหญ่มากนัก เช่น 30 kVA ราคาพร้อมติดตั้งน่าจะราวๆ 80,000-100,000 บาทน่ะครับ
เพราะไม่ต้องเพิ่มเสาไฟฟ้าใหม่ ใช้หม้อแปลงเกาะข้างเสาต้นเดิมแล้วเชื่อมระบบสายแรงสูงมาหาหม้อแปลงน่ะครับ
หน้าตาประมาณนี้ครับ

ตามถนนสาธารณะ  เสาไฟและสายไฟเป็นของการไฟฟ้าครับ

ตอนโรงงานของไฟ  โรงงานลงทุน 50% กับ การไฟฟ้า  แต่เมื่อก่อสร้างเสร็จทรัพย์สินเป็นของการไฟฟ้าครับ

และหากอนาคตจะมีคนขอใช้ไฟต่อจากรายนี้ก็สามารถขอเชื่อมได้เลยครับ  ไม่ต้องขออนุญาตบริษัท

ดังนั้น หากเราจะขอใช้ไฟ  มีได้ ๒ กรณี คือ
๑. ลงทุนหม้อแปลงเอง   จะให้เป็นทรัพย์สินของเราหรือของ กฟภ. ก็ได้่   ดูแล้วเป็นของ กฟภ.จะถูกกว่า แต่ค่าใช้จ่ายก็หลักแสนครับ
๒. ส่วนที่ว่ามีสายแรงต่ำเดินผ่านอยู่ที่ถนนใหญ่  แจ้งว่าไม่ถึง ๑ กม.   จริงๆต้องดูว่าหม้อแปลงอยู่ตรงไหนครับ  ถ้าห่างจากหม้อแปลงเกิน ๑ กม.  กฟภ.จะไม่จ่ายไฟให้ครับ  เพราะจะทำให้ไฟตกได้  แต่ถึงมีหม้อแปลงอยู่ปากทางพอดี  ค่าขยายเขตแรงต่ำก็เป็นแสนอีกเช่นกันครับ

แนะนำให้ขอเข้าโครงการไฟฟรี  และเราออกเงินสมทบบางส่วน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 08:06:06 PM โดย FLUX.MUT » บันทึกการเข้า
rerk
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:15:35 PM »

นึกว่ากระทู้นี้ตกซะแล้ว
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

- ปลายสายที่ห่างจากหม้อแปลงใหญ่เกือบ 1 กม ไฟจะตกมาก ของผมประมาณ 995 เมตร ไฟจะตกจนสังเกตุได้เมื่อปั๊มทำงาน (ไฟจะกระพริบเมื่อปั๊มตัด-ต่อ)
- ไฟไปถึงไหน เพื่อนบ้าน และความเจริญจะไปถึงนั่น ที่ตรงข้ามผมขายที่ได้ราคาหลักล้าน และให้โรงงานน้ำตาลมาตั้งจุดรับซื้ออ้อย (ตอนขอให้ช่วยล่ะเงียบเชียว  โกรธ)
FLUX.MUT
*

« ตอบ #330 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:57:00 PM »

นึกว่ากระทู้นี้ตกซะแล้ว
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

- ปลายสายที่ห่างจากหม้อแปลงใหญ่เกือบ 1 กม ไฟจะตกมาก ของผมประมาณ 995 เมตร ไฟจะตกจนสังเกตุได้เมื่อปั๊มทำงาน (ไฟจะกระพริบเมื่อปั๊มตัด-ต่อ)
- ไฟไปถึงไหน เพื่อนบ้าน และความเจริญจะไปถึงนั่น ที่ตรงข้ามผมขายที่ได้ราคาหลักล้าน และให้โรงงานน้ำตาลมาตั้งจุดรับซื้ออ้อย (ตอนขอให้ช่วยล่ะเงียบเชียว  โกรธ)

แต่ก่อน กฟภ. เคยคิดจะทำแบบ กฟน.  คือ ขอก่อนหรือขอหลัง ก็เสียค่าใช้จ่ายเท่ากัน  แต่ค่าใช้จ่ายต่อรายมันสูงเกินไป  ไม่ผ่านคณะกรรมการ  ของ กฟน.มีค่าจ่ายถูกกว่าเนื่องจากระบบไฟฟ้าส่วนใหญ่จะครอบคุมหมดแล้ว

สิ่งที่ดูแล้วไม่ค่อยเป็นธรรมนักกับชาวบ้านก็คือ  การที่ กฟภ.จะเรียกเก็บค่าขยายเขตกับชาวบ้าน 100%  ซึ่งต่างกับโรงงาน ถ้าอยู่ในนิคมอุตสาหกรรม กฟภ.ลงทุนให้ฟรี  ถ้าอยู่นอกนิคม ลงทุนคนละครึ่ง  อย่างนี้สองมาตรฐาน(เรียนแบบหน่อย) ดูแล้วไม่ค่อยแฟร์  ทำไมชาวบ้านขอใช้ไฟเขาบ้านอยู่อาสัยจึงเสียค่าขยายเขต 100%   ใครทราบช่วยตอบที

Liked By: rerk
max2009
*

« ตอบ #331 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 03:12:50 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
เิดินเข้าที่ พอไม่อยู่เฝ้าไปทำธุระ พวกหวังดีมาช่วยเก็บให้

Liked By: kamnun
manitphantarak
*

« ตอบ #332 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 10:02:32 AM »

สวัสดีครับ..ผมมานิตย์นะครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของเวป..เกษตรพอเพียง...
        ผมมีคำแนะนำมาให้ครับ...การขอขยายเขตของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคโดยไม่ต้องออกค่าใช้จ่ายครับ
1.ต้องมีเลขที่บ้าน..หรือคุณจะทำที่พักไว้ในสวนแล้วก็ไปขอเลขที่บ้านที่อำเภอ
2.ให้ดีรวมกลุ่มกันประมาณ 3 ครัวเรือนหรือมากกว่านั้น (กฟภ.ให้งบครัวเรื่อนละ 50,000 บาท )
3.ทำหนังสือมา 1 ฉบับโดยให้ออกจากผู้ใหญ่บ้านที่รับผิดชอบพื้นที่ครับ เออ..แผ่นที่เคร่าๆด้วยนะครับโดยใช้วาดเอาก็ได้ครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างครับ
                                                                                              เขียนที่.....ที่ทำการผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 6......
                                                                                                  ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่.......................
                                                                                                   จังหวัดนครศรีธรรมราช.. 80240............

วันที่......วันที่ผู้ใหญ่บ้านเซ็น....

เรื่อง      ขอความอนุเคราะห์ไฟฟ้าตกค้างครัวเรือนที่ยังไม่มีกระแสไฟฟ้าใช้
เรียน      ผู้จัดการ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอำเภอทุ่งใหญ่........

จากการตรวจสอบพื้นที่หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช มีราษฎรจำนวน 3 ครัวเรือนที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้งาน  มีรายละเอียดดังต่อไปนี้.
   1....เลขรหัสประจำบ้าน XXXX-XXXXXX-X  รายการที่อยู่  XX / X หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช...เจ้าของบ้าน นายสุนันท์ พันธรักษ์ เลขบัตรประจำตัวประชาชน  XXXXXXXXXXXXX
   2....เลขรหัสประจำบ้าน XXXX-XXXXXX-X  รายการที่อยู่  XX / X หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช...3....เลขรหัสประจำบ้าน XXXX-XXXXXX-X  รายการที่อยู่  XX / X หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช...

เพื่อเป็นการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของราษฎรที่ไม่มีไฟฟ้าใช้ จึงขอความอนุเคราะห์การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคช่วยพิจารณา ดำเนินการสำรวจและขยายเขตไฟฟ้าที่ตกค้างตามที่ได้ได้แจ้งแล้วนั้น ทั้งนี้ได้แนบ แผ่นที่สำรวจมาประกอบด้วยแล้ว
   จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาดำเนินการต่อไป
                                      ขอแสดงความนับถือ
                        .................................................................
                        (...............................................................)
                          ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 6 ต.ท่ายาง อ.ทุ่งใหญ่ นครศรีฯ

4.ให้ผู้ใหญ่บ้านลงชื่อแล้วก็ไปประสานงานที่ กฟภ.ในพื้นที่
5.ทาง กฟภ.จะดำเนินการสำรวจพื้นที่แล้วประมาณการออกมาเป็นตัวเลข แล้วก็หางบประมาณให้ ถ้ายังไม่พอ..ก็หาสมาชิกเพิ่ม...หรือไม่ก็จ่ายแค่ส่วนต่างของงบที่ กฟภ.ออกให้ คือครัวเรือนละ 50,000 บาท 3 ครัวก็ 150,000 บาทครับ เกินแสนห้าก็ช่วยกันออกครับ
6.รอ...อันนี้ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับเนื่องจาก กฟภ.ต้องแบ่งงบขยายเขตมาให้ครับ...

อันนี้ผมเพิ่งทำไปให้ลุงๆแล้วสวนครับ...กฟภ.จะดำเนินการเดือนตุลาคมนี้ครับ

art2516
*

« ตอบ #333 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 04:58:08 PM »

ตอนกางคืนก็ใช้เทียนหรือไฟฉาย เวลาหุงต้มก็ใช้ถ่านหรือไม้ฟืน ประหยัด ดีค่ะ ไม่ต้องยุ่งยากกับการขอไฟฟ้า55
ธรรมชาติล้วนๆนะครับ
art2516
*

« ตอบ #334 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:38:18 AM »

สวัสดีครับ..ผมมานิตย์นะครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ของเวป..เกษตรพอเพียง...
        ผมมีคำแนะนำมาให้ครับ...การขอขยายเขตของการไฟฟ้าส่วนภูมิภาคโดยไม่ต้องออกค่าใช้จ่ายครับ
1.ต้องมีเลขที่บ้าน..หรือคุณจะทำที่พักไว้ในสวนแล้วก็ไปขอเลขที่บ้านที่อำเภอ
2.ให้ดีรวมกลุ่มกันประมาณ 3 ครัวเรือนหรือมากกว่านั้น (กฟภ.ให้งบครัวเรื่อนละ 50,000 บาท )
3.ทำหนังสือมา 1 ฉบับโดยให้ออกจากผู้ใหญ่บ้านที่รับผิดชอบพื้นที่ครับ เออ..แผ่นที่เคร่าๆด้วยนะครับโดยใช้วาดเอาก็ได้ครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างครับ
                                                                                              เขียนที่.....ที่ทำการผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 6......
                                                                                                  ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่.......................
                                                                                                   จังหวัดนครศรีธรรมราช.. 80240............

วันที่......วันที่ผู้ใหญ่บ้านเซ็น....

เรื่อง      ขอความอนุเคราะห์ไฟฟ้าตกค้างครัวเรือนที่ยังไม่มีกระแสไฟฟ้าใช้
เรียน      ผู้จัดการ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคอำเภอทุ่งใหญ่........

จากการตรวจสอบพื้นที่หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช มีราษฎรจำนวน 3 ครัวเรือนที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้งาน  มีรายละเอียดดังต่อไปนี้.
   1....เลขรหัสประจำบ้าน XXXX-XXXXXX-X  รายการที่อยู่  XX / X หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช...เจ้าของบ้าน นายสุนันท์ พันธรักษ์ เลขบัตรประจำตัวประชาชน  XXXXXXXXXXXXX
   2....เลขรหัสประจำบ้าน XXXX-XXXXXX-X  รายการที่อยู่  XX / X หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช...3....เลขรหัสประจำบ้าน XXXX-XXXXXX-X  รายการที่อยู่  XX / X หมู่ที่ 6 ตำบลท่ายาง อำเภอทุ่งใหญ่ จังหวัดนครศรีธรรมราช...

เพื่อเป็นการแก้ไขปัญหาความเดือดร้อนของราษฎรที่ไม่มีไฟฟ้าใช้ จึงขอความอนุเคราะห์การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคช่วยพิจารณา ดำเนินการสำรวจและขยายเขตไฟฟ้าที่ตกค้างตามที่ได้ได้แจ้งแล้วนั้น ทั้งนี้ได้แนบ แผ่นที่สำรวจมาประกอบด้วยแล้ว
   จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาดำเนินการต่อไป
                                      ขอแสดงความนับถือ
                        .................................................................
                        (...............................................................)
                          ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 6 ต.ท่ายาง อ.ทุ่งใหญ่ นครศรีฯ

4.ให้ผู้ใหญ่บ้านลงชื่อแล้วก็ไปประสานงานที่ กฟภ.ในพื้นที่
5.ทาง กฟภ.จะดำเนินการสำรวจพื้นที่แล้วประมาณการออกมาเป็นตัวเลข แล้วก็หางบประมาณให้ ถ้ายังไม่พอ..ก็หาสมาชิกเพิ่ม...หรือไม่ก็จ่ายแค่ส่วนต่างของงบที่ กฟภ.ออกให้ คือครัวเรือนละ 50,000 บาท 3 ครัวก็ 150,000 บาทครับ เกินแสนห้าก็ช่วยกันออกครับ
6.รอ...อันนี้ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับเนื่องจาก กฟภ.ต้องแบ่งงบขยายเขตมาให้ครับ...

อันนี้ผมเพิ่งทำไปให้ลุงๆแล้วสวนครับ...กฟภ.จะดำเนินการเดือนตุลาคมนี้ครับ

เป็นข้อมูลที่ดีมากๆเลยครับต้องขอขอบคุณจริงๆ ยิ้ม
nui+
*

« ตอบ #335 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 04:18:22 PM »

ที่ดินเป็นของพ่อตาครับ  แต่แบ่งแยกเป็นเอกสารให้แฟนแล้วยังไม่ได้โอนเป็นชื่อแฟน  ถ้าขอเป็นไฟเกษตรต้องทำยังไงครับ  และเสาสุดท้ายอยู่หน้าสวนแต่จากจุดนี้ต้องเดินเองถึงจุดที่เราต้องการใช่ไหมครับ ระยะประมาณ 300 เมตร ครับควรจะใช้สายเท่าไหร่ครับถึงจะเหมาะ   ( และถ้าสร้างบ้านจะมีผลต่อการต่อเครื่องเชื่อมเหล็กด้วยไหมครับเพราะแฟนอยากให้เป็นโครงหลังคาเหล็กนะครับ  อันนี้ถามเผื่อครับ )   ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์