หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 324486 ครั้ง)
chodmai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:11:07 PM »

ตอบให้น้าน้อย   ที่ช่างบอกว่าสายทองแดงดีกว่าสายอลูมิเนียม    มันถูกต้องอย่างเต็ม ๆ (แต่มันไม่ถูก ตรงราคา)
แบบนี้จะว่าเป็นเลห์เหลียมของช่างก็ได้   พอเราจะให้เหมาแต่ค่าแรง  ช่างก็ให้เราใช้สายทองแดง    แต่ถ้าให้ช่างเหมา
ทั้งหมด ช่างก็จะใช้สายอลูมิเนียม  (สายททองแดง ขนาด ๓๕ นะม้วนละ ๙,๐๐๐บาท ใช้ถึง ๖ มว้น ก็ ๕๔,๐๐๐บาท
มันเกินงบไปแล้ว คงจะทำไม่ได้หรอก นอกจากช่างมีสายไฟอยู่แล้ว แล้วอยากเอามาใช้   แต่ผมก็ไม่แนะนำให้นำมาใช้เดียว
มันจะเป็นแบบที่ คุณ ออมสิน แนะนำ  )   หรือบางที ช่างอาจลักไก่เรา  เอาสายไฟเมนด้านนอกบ้าน เป็นสายอลูมิเนียม
แต่สายไฟด้านในบ้านใช้สายทองแดง   อีกนิด   ราคาที่ผมคำนวณคราว ๆ ไว้นะ ผมยังไม่ได้คิดระบบไฟภายในบ้าน
ผมคิดแค่  การเดินไฟจากเสาต้นสุดท้ายมาถึงคัทเอาท์ในบ้านเท่านั้น  (สายไฟภายในบ้านก็ควรใช้สายทองแดง แต่ถ้าต้อง
เดินสายออกไปไกล ๆ เช่นปั๊มน้ำอยู่ไกลจากบ้านเกินกว่า ๕๐ เมตร ก็น่าจะใช้สายอลูมิเนียม เพื่อความประหยัดเงินเรา)

น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 05:33:30 PM »

ขอบคุณมากค่ะ  สำหรับคำแนะนำ  งั้นเอาสายอลูมิเนียม 35
 เพราะต้องใช้มอเตอพร้อมกันอย่างน้อย 2 ตัวไม่งั้นรดน้ำไม่ทันเวลา 
จะได้ไปคุยกะช่าง   เราจะได้บอกได้บ้างไม่งั้นไม่รุ้อะไรเลย
กลัวเหมือนกันสายทองแดงถ้าหายไปเสียดายแย่  จะเอาทุนที่ไหนมาลงได้บ่อยๆ

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
ปัญญาฟาร์ม
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 05:49:33 PM »

ผมใช้สายอลูมิเนียมขนาด 25 เดิน 1.3 กม. ครับ เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกท่านอื่นที่ว่าสายทองแดงจะหายภายในไม่กี่วันครับ แถวสวนผมเห็นมีคนบอกเจ้าเดียวหายไป 3 ครั้งแล้ว

ปัญญาฟาร์ม - เส้นทางอำลาเมืองกรุงสู่วิถีเกษตร
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24888.0
น้าน้อย
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 06:03:48 PM »

ผมใช้สายอลูมิเนียมขนาด 25 เดิน 1.3 กม. ครับ เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกท่านอื่นที่ว่าสายทองแดงจะหายภายในไม่กี่วันครับ แถวสวนผมเห็นมีคนบอกเจ้าเดียวหายไป 3 ครั้งแล้ว
โอ้โฮ  หาย 3ครั้ง ถ้าเป็นน้าน้อย คงเลิกทำสวนผลไม้แน่เลย  หมดทุนแน่ๆ

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
khunpu
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 08:22:11 AM »

น้าน้อยครับ
ไร่แปลงแรกผมก็ใช้สายทองแดงเบอร์ 25 ยาวเกือบ 300 เมตรเพราะใครๆก็บอกว่าทองแดงดี (ซึ่งก็ถูกต้อง) หมดตังไปหลายเชียว
พอมาแปลงสอง-สาม ถัดๆมา เปลี่ยนความคิดเลยครับเพราะสาย al ถูกกว่ามาก ประสิทธิภาพถึงจะไม่เท่ากับทองแดงแต่ผมยอมเพราะขนาดสายเป็น al 35 และบางพื้นที่ที่ดูจะไกลหน่อยก็ยอมให้เพิ่มขนาดสายเป็น al50 ในช่วง 100 เมตรแรกแล้วลดขนาดลงเป็น al35 สำหรับระยะทางที่เหลือ

ปรากฎว่าประหยัดตังได้เยอะมาก..ๆๆ   ตังเหลือเอาไปซื้อปั๊มดีๆ+สร้างอาคารคลุมปั๊ม+อุปกรณ์ควบคุมอื่นๆได้อีก ปัจจุบันยังไม่มีปัญหาเรื่องประสิทธิภาพของปั๊มเลย จนผมมานั่งคิดอีกทีว่าหากเป็นแปลงหน้า ผมจะใช้ al 35 ทั้งหมด
ถ้ามีคนมาโขมยจริงก็ยังไม่เสียดายมากครับ

อ้อ..อีกอย่าง ผมใช้สายทองแดงเฉพาะในตัวบ้าน(ชนบท)และบริเวณรอบๆเท่านั้นเองครับ ไกลออกไปใช้ al ทั้งหมด
JAI
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:11:11 AM »

ความจริงเดินไฟไม่ยากอย่างที่คิด
  1 หาเสาไม้เตง ไม้แดง ไม้สะเดา เส้นผ่า0กลาง 7-10นิ้ว ยาว 12ศอก ต้นละราว300-350
  2ติดแลค ที่หัวไม้ ชุดละ 70บาท 
   3ขุดหลุม ลึก 1 เมตร  วางเสาห่าง20-25 เมตร
  4วางสายไฟ al  ที่ซื้อมา  จากต้นแรกที่ขอมิเตอชั่วคราวที่พื้น ไล่ไปจนต้นสุดท้าย เผื่อสายไว้ตอนลากลงเสาด้วยทั้งไปและกลับ
  5ใช้บันไดไม่ไผ่  ยกสายขึ้นไปไส่ในแลค ที่ละต้น เอาท่อ  pvc 2.5 ตัด 3.5 ซม ใส่ กัน สายไฟบาดกับ แลค ตอนดึง
  6ดึงทีละต้น  ดึงควรห่างจากต้นที่ดึงราว10-15จะตรึงดี  ใช้ ลวด al  พันสายยึดกับแลคพันแบบผูกเหล็ก
   ค่อยๆๆทำไปทีละต้น ช้าๆ ใจเย็นๆๆ เท่านี้ก็จะประหยัดไปเยอะ
  7ใช้เบรกเกอ  สำเหร็จรูป5-15 แ อม ราคา550  มีแยกเข้าบ้าน แยกใช้กับปั้ม ไว้ตัดไฟ ก็ใช้ได้แล้ว
   ระยะ380เมตรหมดค่าสายไฟ ลวดมัด แลคไป15000  ค่าเสา+ขนย้าย 6000  ค่าข้าว500ให้เพื่อนที่มาช่วย2คน
chodmai
*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 08:25:22 AM »

เมื่อเราได้ไฟมาใช้แล้ว  ปัญหาต่อไปก็คือ  กลัวขโมยมันจะมาขโมยสายไฟของเรา   ทีนี้ก็มาช่วยแสดงความคิดเห็น
เรือง การป้องกันสายไฟหายกันต่อดีไหม   ผมขอเสนอคนแรกเลย   ผมจะทำเครืองตรวจจับแรงดันไฟฟ้า ตัวนี้จะเสียบ
อยู่ที่ปลั๊กไฟภายในบ้าน  เมือไฟดับ ( เครื่องนี้จะไม่รู้หรอกว่า ไฟนะดับเพราะไฟของการไฟฟ้าดับ หรือ ดับเพราะมีคน
มาขโมยสาย ) มันจะมีเสียงดังเตือนเรา  ว่าไฟดับ  เราต้องสำรวจตรวจเช็คเองว่าไฟดับนะ เกิดจากสาเหุใด
   อุปกรณ์  ๑   รีเลย์  ๒๒๐ โวล์ท  ตัวเล็กที่สุดเท่าที่หาใด้(ใช้ตัวเล็ก ก็จะกินไฟขณะ สแตนบาย น้อย)
             ๒   บัสเซอร์ หรือ ออ๊ด  หรือ  อุปรณ์อะไรก็ได้ที่ทำให้เกิดเสียงดังเมือจ่ายไฟจากแบตเตอร์รีขนาดเล็ก ๆ
                  ควรจะใช้ไฟประมาณ  ๑.๕ ถึง ๑๒ โวท์ล
             ๓   แบตเตอร์รี หรือ ถ่านไฟฉาย สำหัรบจ่ายไฟให้  ออ๊ด  หรือบัสเซอร์
             ๔   สวิทช์ ตัด ต่อไฟเข้าออ๊ด เพื่อปิดเปิดเสียงออ๊ด
ส่วนรูปวงจรผมไม่มีกล้อง ใครอ่านแล้วเข้าใจช่วยต่อให้หน่อย  หรือมีวิธีที่ดีกว่าช่วยแนะนำหน่อย  ขอบคุณครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2011, 10:13:28 AM »

เมื่อเราได้ไฟมาใช้แล้ว  ปัญหาต่อไปก็คือ  กลัวขโมยมันจะมาขโมยสายไฟของเรา   ทีนี้ก็มาช่วยแสดงความคิดเห็น
เรือง การป้องกันสายไฟหายกันต่อดีไหม   ผมขอเสนอคนแรกเลย   ผมจะทำเครืองตรวจจับแรงดันไฟฟ้า ตัวนี้จะเสียบ
อยู่ที่ปลั๊กไฟภายในบ้าน  เมือไฟดับ ( เครื่องนี้จะไม่รู้หรอกว่า ไฟนะดับเพราะไฟของการไฟฟ้าดับ หรือ ดับเพราะมีคน
มาขโมยสาย ) มันจะมีเสียงดังเตือนเรา  ว่าไฟดับ  เราต้องสำรวจตรวจเช็คเองว่าไฟดับนะ เกิดจากสาเหุใด
   อุปกรณ์  ๑   รีเลย์  ๒๒๐ โวล์ท  ตัวเล็กที่สุดเท่าที่หาใด้(ใช้ตัวเล็ก ก็จะกินไฟขณะ สแตนบาย น้อย)
             ๒   บัสเซอร์ หรือ ออ๊ด  หรือ  อุปรณ์อะไรก็ได้ที่ทำให้เกิดเสียงดังเมือจ่ายไฟจากแบตเตอร์รีขนาดเล็ก ๆ
                  ควรจะใช้ไฟประมาณ  ๑.๕ ถึง ๑๒ โวท์ล
             ๓   แบตเตอร์รี หรือ ถ่านไฟฉาย สำหัรบจ่ายไฟให้  ออ๊ด  หรือบัสเซอร์
             ๔   สวิทช์ ตัด ต่อไฟเข้าออ๊ด เพื่อปิดเปิดเสียงออ๊ด
ส่วนรูปวงจรผมไม่มีกล้อง ใครอ่านแล้วเข้าใจช่วยต่อให้หน่อย  หรือมีวิธีที่ดีกว่าช่วยแนะนำหน่อย  ขอบคุณครับ
ถ้ามีเครื่องจ่ายไฟสำรองเก่าๆ หรือไม่ก็ UPS คอมฯ เก่าก็สามารถเอามาประยุกต์ใช้งานได้ดีเช่นกันครับ เพียงแค่เปลี่ยนแบตฯ เป็นแบตฯ น้ำรถมอเตอร์ไซต์ก็ได้ครับ เพราะจะถูกกว่าแบตฯ แห้งครับ เครื่องสำรองไฟเก่าและ UPS เก่าตามร้านของเก่าอาจจะพอมีขาย เพราะคนทั่วไปเมื่อแบตฯ หมดสภาพก็จะเอาไปทิ้งหรือขายเป็นของเก่าครับ เพราะถ้าไปหาซื้อแบตฯ ใส่ใหม่ก็คิดว่าแพงซื้อใหม่ได้ของใหม่ดีกว่า ราคาสูสีกันน่ะครับ ลองดูนะครับ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
น้าน้อย
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 08:20:33 PM »

จุมพิต :-*ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำค่ะ  ตกลงใช้สายอลูมิเนียม 35 ตกลงในราคา 40000 บาท อุปกรณ์ของเขา
 เขาจัดการเดินเรื่องขอหม้อไฟให้แต่เราออกตังค่ะ   ก็ยังคิดว่าแพงไปนิด  แต่เราไม่มีความรุ้จ้างเหมาไปให้สิ้นเรื่อง
สอบถามคนที่เคยให้ช่างคนนี้ลงไฟเขาบอกว่าทำดี  และรับผิดชอบงานดีค่ะ

josave69
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:14:10 AM »

พอดีผมจะซือ้ที่นะคับพี่ อยู่ ขอนแก่น อ แวงใหญ่ ต ใหม่นาเพียง บ้าน หนองแดง
หน้าที่ติดถนน เข้าหมู่บ้าน มีเสาร์ไฟสูงอยู่ตรงข้ามถนนคิดว่าคงโยงข้ามถนนไม่ได้แน่ ต้องขอไฟจากหมู่บ้านมาประมาณ500 เมตร เจ้าของที่บอกว่าผู้ใหญ่จะทำการขอ อบต ให้ ต้องใช้เสาร์โยงมา 6ต้น ถ้าทาง อบต ทำให้ก็คงดี แต่ ลองโทรไปการไฟฟ้า แวงใหญ่ บอกว่าให้มาลงชื่อขอไฟฟ้าส่วนขยาย และไม่รู้เวลาว่านานไหม ถ้าเสียค่าใช้จ่ายเองคงไม่ต่ำกว่า50000-70000 แน่ เลยว่าจะลองขอแบบทำเกษรดู น่าจะใช้ได้ หรือไม่ก็โยงสายเองเลยจากหมู่บ้านง่ายดี 555 ปลั้กสามตาสัก 50 ตัวคงพอถึง คืออยากถามพี่ๆหรือผู้รู้ว่ามีโอกาสที่ไฟจะผ่านที่ผมไหมคับ อีกกี่ปี เพราะผมอยากเอาไม้ไปปลูกไว้นะคับ พวกไม้มะค่า พะยูง ไม้สัก ไม้พวกนี้ ต้องขออนุญาตปลูกใช่ไหมคับ สัก10 ปี น่าจะตัดขายและนำเงินมาปลูกบ้านได้บ้าง ยังไงพี่ๆลองเสนอความคิดให้หน่อยนะคับว่าควรจะทำไงดีกับที่ผืนนี้ 5 ไร่เป็นที่นาคับ
ใจอยากทำแบบเกษรผสมผสาน และปลูกบ้านแบบรีสอทบ้านดิน แบบพี่โจน จันได ทำสวยๆ อนาคตคงมีคนตามมาปลูกบ้างและคงเป็นหมู่บ้านที่สวยมากๆเลยพี่ๆ สนใจมาอยู่กับผมไหมคับอยู่กันเป็นคู่ๆ อยากกินไรก็เอามาแลกกัน ปลาแลกไก่ ไก่แลกหมู ประมาณนี้นะคับและเราก็จะทำสบู่ ยาสีฟันไว้ใช้กันเอง ใครมีผลผลิตอะไรในไร่ตัวเองก็เอามารวมกันไปขาย คงเป็นหมู่บ้านที่มีความสุขนะคับเหมือนได้ผักผ่อนทุกวันเพราะเราทำเป็นสไตร์รีสอรทแต่เราอยู่อาศัยกันจริงๆ

Liked By: nattakan_2499
chodmai
*

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 04:44:40 PM »

ตอบให้น้าน้อยก่อน   ผมก็เห็นใจที่คุณหาช่างถูกกว่านี้ไม่ได้้  เรืองขอไฟที่ช่างจะขอให้  ระวังโดนอีกนะ
ค่าขอไฟชั่วคราว เป็นค่า มิเตอร์ ๗๕๐ บาท
                      ค่าประกัน ๒,๐๐๐ บาท
                      รวมต้องจ่าย ๒,๗๕๐ บาท
ถ้ามากเกินว่านี้มากก็ มาลอง สอบถามในนี้ดู   
  ตอบคุณโจเชฟ ของคุณอยูไกลเสาไฟมาก คงหมดค่าสายไฟและอุปกรณ์ประมาณ ๓๐,๐๐๐ บาท(หมายถึงติดตั้งเสาเอง
ทำเองทั้งหมด )หลายท่านก็มีที่อยู่ไกลเสาไฟ เป็นกิโล  เสาไฟกี่อยู่ฝั่งตรงข้ามถนน ผมคิดว่าน่าจะเป็นไฟแรงสูง ถ้าจะต่อตรง
นั้น ก็ต้องเสียค่า หม้อแปลง ค่าเสา ผมว่าคงจะหมดไม่ต่ำกว่า ๕๐,๐๐๐บาท    แต่ถ้าเป็นไฟแรงต่ำก็ใช้ได้เลย
   ถ้าคุณมาปลูกบ้านอยู่ อีกไม่นานก็จะมีเพื่อนบ้านตามคุณมาปลูกบ้านตามคุณ  อย่าลืม เดินสายไฟเส้นใหญ่เพื่อเพื่อนบ้าน
ที่จะมาขอต่อไฟกับคุณด้วยละ เพราะถ้าคอยให้ อบต ทำให้นะต้องมีบ้านหลาย ๆ หลัง ถึงจะง่าย และเร็ว
น้าน้อย
*

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 08:13:29 PM »

ขอบคุณมากค่ะ
จะขอไฟลงบ้านเลยที่จริงเป็นขนำสวน(กระท่อม) มีห้องน้ำพออยู่ได้  ขอบ้านเลขที่แล้ว แต่รอ อบต.ไปตรวจก่อน
ลง หม้อ 15 แอม น่าจะ ต้องจ่ายเท่าไร  เฮ้อถ้าไม่มีเงินเก็บเลยนี่ชาวบ้านเรา ไม่สามารถมีไฟฟ้าใช้ได้ 
 ทำไมมันถึงได้แพงนักหนา  หรือไฟเขาทำไว้สำหรับคนรวยๆใช้กัน ลังเล ลังเล

chodmai
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 03:49:31 PM »

ขอบคุณมากค่ะ
จะขอไฟลงบ้านเลยที่จริงเป็นขนำสวน(กระท่อม) มีห้องน้ำพออยู่ได้  ขอบ้านเลขที่แล้ว แต่รอ อบต.ไปตรวจก่อน
ลง หม้อ 15 แอม น่าจะ ต้องจ่ายเท่าไร  เฮ้อถ้าไม่มีเงินเก็บเลยนี่ชาวบ้านเรา ไม่สามารถมีไฟฟ้าใช้ได้ 
 ทำไมมันถึงได้แพงนักหนา  หรือไฟเขาทำไว้สำหรับคนรวยๆใช้กัน ลังเล ลังเล
  หม้อ ๑๕ แอมป์  ราคาข้างบนละครับ  ไฟชั่วคราวจะให้หม้อ ๑๕แอมป์  แต่ค่าไฟแพงนะ หน่วยละ ๔.๗๐ บาท
ใช้ประหยัดๆหน่อย 

asathai
*

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 06:39:00 PM »

ถ้าเป็นต้นสนทะเล หล่ะคะ เราปลูกไว้ตอนนี้ อีกสักสามสีปี ถึงเค้าไม่ขยายเขต เราก็ ใส่หมุดยึดสายไฟที่ต้นสน จะกลายเป็นเสาไฟฟ้าตามธรรมชาติ ไม่ต้องขุดไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องจ้างค่าแรง แค่ปืนขึ้นไปติดสายเท่านั้นเองค่ะ

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 09:35:48 AM »

ถ้าเป็นต้นสนทะเล หล่ะคะ เราปลูกไว้ตอนนี้ อีกสักสามสีปี ถึงเค้าไม่ขยายเขต เราก็ ใส่หมุดยึดสายไฟที่ต้นสน จะกลายเป็นเสาไฟฟ้าตามธรรมชาติ ไม่ต้องขุดไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องจ้างค่าแรง แค่ปืนขึ้นไปติดสายเท่านั้นเองค่ะ

จะรอนานเกินไปหรือเปล่าครับ  เสาไฟฟ้าต้นไม้ที่ยังไม่ตายมันอันตรายครับไม่ควรทำ ถ้าเกิดไฟรั่วลงต้นไม้แล้วเราจะยุ่งครับ
chonlada
จริงใจเป็นมิตร
*

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 04:06:45 PM »

ตอนกางคืนก็ใช้เทียนหรือไฟฉาย เวลาหุงต้มก็ใช้ถ่านหรือไม้ฟืน ประหยัด ดีค่ะ ไม่ต้องยุ่งยากกับการขอไฟฟ้า55
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์