หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 324481 ครั้ง)
asathai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 08:06:26 PM »

ขอบคุณผู้ให้ความรู้และประสบการณ์ดีๆ ค่ะ

อัง บ้านดิน
338 หมู่ 6 ซ.เขาไม้แก้ว คลองนิน เกาะลันตาใหญ่ กระบี่ 81150

aswinr
*

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:13:20 AM »

ใช้โซลาร์ดีกว่ามั้ยถ้าแพงอย่างนี้เงินน้อยนะ
tiyapsane
*

« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 10:56:27 AM »

เพิ่งเปิดอ่าน......จึงขอทักเรื่องสายไฟฟ้านิวตรอล (N) หลายปากบอกไม่มีไฟฟ้า มันเป็นจริงก็เมื่อไม่มีการใช้ไฟฟ้าจ้า แต่หากว่าในบ้าน(ในระบบ ในวงจร ที่ใช้มิเตอร์ของบ้านเรา)มีการใช้ไฟฟ้าจะเป็นการครบจงจรทางไฟฟ้า(เป็นทางให้กระแสไฟฟ้ากลับบ้านเค้า หลังจากทำงานแล้ว) เจ้าสาย N ที่ว่าก็จะมีกระแสไฟฟ้าดูดเอาได้เมื่อสัมผัสร่างกาย(มีความต้านทานทางไฟฟ้าต่ำ)และครบวงจรกะสาย L(Phase , Line) หรือดิน(Earth) โอกาสหน้าพิมพ์เก่งกว่านี้จะขอตอบยาวๆเพราะกลัวจัง....

Liked By: thianthong
kaew rayong
*

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:23:18 AM »

ของผมเพิ่งไปยื่นขอเมื่อ 2 เดือนที่แล้วเป็นไฟเพื่อการเกษตรแถว อ.แกลง ระยอง และได้รับแจ้งค่าดำเนินการกลับมาสดๆ ร้อนๆ นี้เอง ทั้งหมด เืกือบ 53,000 กับระยะทาง 130 ม. ปักเสามารออยู่หน้าที่ดินนี่ยังไม่รวมเสาและลากสายเพิ่มเข้าไปในที่อีกประมาน 30 ม.กับค่าขอมิเตอร์ อยากได้ก็อยากได้แต่คงต้องเก็บโครงการเอาไว้ก่อน เอาทุนไปทำอย่างอื่นก่อนดีกว่า
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:34:06 AM »

ของผมเพิ่งไปยื่นขอเมื่อ 2 เดือนที่แล้วเป็นไฟเพื่อการเกษตรแถว อ.แกลง ระยอง และได้รับแจ้งค่าดำเนินการกลับมาสดๆ ร้อนๆ นี้เอง ทั้งหมด เืกือบ 53,000 กับระยะทาง 130 ม. ปักเสามารออยู่หน้าที่ดินนี่ยังไม่รวมเสาและลากสายเพิ่มเข้าไปในที่อีกประมาน 30 ม.กับค่าขอมิเตอร์ อยากได้ก็อยากได้แต่คงต้องเก็บโครงการเอาไว้ก่อน เอาทุนไปทำอย่างอื่นก่อนดีกว่า

จ้างผมไปทำให้ไหมครับได้ถูกว่านี้แน่นอน  (เสียดายอยู่ไกลจัง ผมอยู่ลพบุรี)
น้าน้อย
*

*โชคดีที่ได้อยู่แก่*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:14:54 AM »

จะเดินไฟเข้าสวนเหมือนกัน  คิดหนักมากกก   หาช่างไฟมาดูวัดระยะทาง   คิดค่าเดินสายไฟและค่าเสา 45000 บาท
ระยะทางประมาณ260 เมตร  ยังไม่รวมค่ามิตรเตอร์ไปที่ต้องไปขอเอง  เสา 6เมตร 1ต้น เสา 5 เมตร 7ต้น
 อยากถามว่ามันแพงไปมั๊ย   เบ็ดเสร็จ ครึ่งแสนจะไม่อยู่เอานะ  ท้อใจ  จะมีปัญญาทำมั๊ยนี่สวนนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2011, 07:03:47 PM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 03:53:35 PM »

จะเดินไฟเข้าสวนเหมือนกัน  คิดหนักมากกก   หาช่างไฟมาดูวัดระยะทาง   คิดค่าเดินสายไฟและค่าเสา 45000 บาท
ระยะทางประมาณ260 เมตร  ยังไม่รวมค่ามิตรเตอร์ไปที่ต้องไปขอเอง  เสา 6เมตร 1ต้น เสา 5 เมตร 1ต้น
นอกนั้นเป็นเสา 4 เมตร อยากถามว่ามันแพงไปมั๊ย   เบ็ดเสร็จ ครึ่งแสนจะไม่อยู่เอานะ  ท้อใจ  จะมีปัญญาทำมั๊ยนี่สวนนี่
ยิงฟันยิ้ม 45000 ได้ระบบโซล่าเซลดีๆเลยน่ะครับ น้าน้อย  ยิงฟันยิ้ม
  ก่อนอื่น น้าน้ยต้องวางแผนว่าจะมีเครื่องใช้ไฟฟ้ากี่ชนิด และขนาดกี่วัตต เดี๋ยวผมจะช่วยคำนวนง่ายๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าค่าเสาไฟแพงลองฝังดินดูไหมครับ  ถ้ายังงบไม่มาก ใช่เสาไม้อะไรอย่างยูคาลิปก็ได้ครับง่ายๆ มีเงินค่อยทำดีๆก็ได้ครับ มีน้อยทำน้อยก็ได้ครับ เงินสดเป็นก้อน ใหญ่ๆอย่างนั้นมันก็ค่อนข้างน่ากลัวเหมือนกัน ผมเข้าใจครับ  ยิงฟันยิ้ม
แหมมถ้าผมอยู่เมืองไทย และอยู่ใกล้ๆบ้านผม จะไปทำให้เลย  ยิงฟันยิ้ม

พญาเย็นฟาร์ม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 04:19:16 PM »

ของผมเพิ่งทำเสร็จไปเมื่อวันเสาร์ ระยะทางจากเสาไฟแรงดันต่ำถึงที่ของผม 100 เมตร ค่าใช้จ่าย 30,000 บาท ค่าขอมิเตอร์ชั่งคราวอีก
 6,803 บาท
chodmai
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 05:47:57 PM »

ผมเคยขอไฟเข้าบ้านให้่พ่อตา แถวกระฮาด ชัยภูมิ   บ้านพ่อตาผมอยู่ในซอย ห่างปากซอย ประมาณ ๘๐ เมตร
ผมจำไม่ได้ว่า  เป็นไฟเพื่อการเกษตร หรือ ไฟฟ้าชั่วคราว  ค่ามิเตอร์ ๕ แอมป์  ค่าขอ ๗๐๐ กว่าบาท เมื่อประมาณ พ.ศ
๔๐   เขาก็ให้ผมเดินสายไฟจากตัวบ้าน ไปหาเสาไฟ ต้นใกล้ที่สุด ซึงอยู่ห่างจากปากซอยอีก ๒๐เมตร    ผมก็ใช้ไม้ยูคา
ทำเสา ประมาณ ๕ ต้น  สายไฟใช้ thw 6 sqmm สายทองแดง   พอถึงวันติดมิเตอร์ เจ้าหน้าที่ไฟฟ้า เขาก็มาดู การเดิน
ไฟในบ้าน   เสาไฟ สายไฟ  แล้วเขาก็ติตมิเตอร์ให้   (ติดที่เสาไฟฟ้าต้นใกล้ที่ว่าอยู่ห่างตัวบ้าน ๑๐๐ เมตร)         แต่ทำ
ไม่  คุณไม่บอกเจ้าหน้าที่ไปละว่า  จะปลักเสาเอง เดินสายไฟเอง  และจะใช้เสาปูน๔เมตร  จะให้ใช้เสาปูนตามการไฟฟ้าบอก
ไม่ได้เพราะผมไม่คิดจะใช้ยาวนาน ถึง ๕๐ ๖๐ ปี จะใช้แค่พอการไฟฟ้าขยายเขตมาถึงก็จะยกเลิก หรือบอกว่า อบต จะทำให้อยู่
แต่ต้องคอยอีก๒-๓ปี ถึงจะมีงบ แต่เราจำเป็นต้องการใช้ไฟ  ขอแค่ชัวคราวเดียว อบต ทำให้ก็จะยกเลิก                           (ถ้าเล่นใช้เสาถาวรอย่างการไฟฟ้าบอก  ก็เหมือนเราขยายเขตให้การไฟฟ้าฟรี ๆ  หลังจากเราทำเรียบร้อยแล้ว แล้วมีคนอื่นไปขอไฟ เจ้าหน้าที่การไฟฟ้า
เขาก็มาต่อจากสายไฟเรา  ทีนี้พูดอะไรไม่ออก แถวที่ผมอยู่ ก็ลักษณะเดียวกัน คนขอคนแรกหมดไป  ๓-๔ หมื่น คนขอที่หลัง
จ่ายแต่ค่ามิเตอร์  ไปถามค่าช่วยสายไฟเขาก็บอกว่าการไฟฟ้าติดให้ เป็นเรื่องของการไฟฟ้า  )ผมว่าลองเอาวธีผมดู  ประหยัดเงิน
ได้มาก(ไม่แนะนำให้ใช้เสาไม้เนื้ออ่อน  ปลวกกินเสา ปีเดียวโคนเสาหักแล้ว ซ่อมตามไม่ทัน ) โอกาศที่จะได้ใช้ไฟฟ้าทุกครัวเรือน
ก็จะเป็นจริง มากขึ้น  ตามนโยบายรัฐบาลทุกยุคทุกสมัย

ผมขอโทษคุณ tiyapsane   นิด
เพิ่งเปิดอ่าน......จึงขอทักเรื่องสายไฟฟ้านิวตรอล (N) หลายปากบอกไม่มีไฟฟ้า มันเป็นจริงก็เมื่อไม่มีการใช้ไฟฟ้าจ้า แต่หากว่าในบ้าน(ในระบบ ในวงจร ที่ใช้มิเตอร์ของบ้านเรา)มีการใช้ไฟฟ้าจะเป็นการครบจงจรทางไฟฟ้า(เป็นทางให้กระแสไฟฟ้ากลับบ้านเค้า หลังจากทำงานแล้ว) เจ้าสาย N ที่ว่าก็จะมีกระแสไฟฟ้าดูดเอาได้เมื่อสัมผัสร่างกาย(มีความต้านทานทางไฟฟ้าต่ำ)และครบวงจรกะสาย L(Phase , Line) หรือดิน(Earth) โอกาสหน้าพิมพ์เก่งกว่านี้จะขอตอบยาวๆเพราะกลัวจัง....
           คือสายนิวตรอน (N) มันเป็นสายสมมุติขึ้น แต่ถ้ากำหนดให้เป็นสายนิวตอนแล้ว ต้องเอามันฝังดิน แรงดันไฟฟ้าเมื่อเทียบกับดินจะเป็น ๐ โวลท์  แต่เมื่อเทียบกับสาย LINE,phase จะมีแรงไฟฟ้า ๒๒๐โวลท์ (ไฟตามบ้าน) ดังนั้นที่ ระบบไฟฟ้าปกติ เราจะ
เอามือจับที่ สายนิวตรอนได้ ทุกกรณี ทั้งที่มีการใช้ไฟอยู่ และไม่ได้ใช้ไฟ เพราะเรายืนอยู่กับ สายดิน ซึ่งมีแรงดันไฟฟ้าเทียบกับนิวตรอนก็เป็น ๐ โวลท์  แต่ อย่าให้สายนิวตรอน มันหลุดจากการฝังดินนะ(เจ้าหน้าที่การไฟฟ้าจะเป็นผู้กำหนดสายนิวตรอน
และฝังดินหรือทำกราวด์รอดเอง จะทำที่หม้อแปลงไฟ)  ส่วนที่บ้านเราจะทำก็ได้ ไม่ทำก็ได้  แต่การไฟฟ้าบังคับให้ทำ เพื่อความลอดภัย เขาจะมาตรวจครั้งเดียวตอนขอติดตั้งมิเตอร์  
tiyapsane
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 06:25:54 PM »

คือสายนิวตรอน (N) มันเป็นสายสมมุติขึ้น แต่ถ้ากำหนดให้เป็นสายนิวตอนแล้ว ต้องเอามันฝังดิน แรงดันไฟฟ้าเมื่อเทียบกับดินจะเป็น ๐ โวลท์  แต่เมื่อเทียบกับสาย LINE,phase จะมีแรงไฟฟ้า ๒๒๐โวลท์ (ไฟตามบ้าน) ดังนั้นที่ ระบบไฟฟ้าปกติ เราจะ
เอามือจับที่ สายนิวตรอนได้ ทุกกรณี ทั้งที่มีการใช้ไฟอยู่ และไม่ได้ใช้ไฟ เพราะเรายืนอยู่กับ สายดิน ซึ่งมีแรงดันไฟฟ้าเทียบกับนิวตรอนก็เป็น ๐ โวลท์  แต่ อย่าให้สายนิวตรอน มันหลุดจากการฝังดินนะ(เจ้าหน้าที่การไฟฟ้าจะเป็นผู้กำหนดสายนิวตรอน
และฝังดินหรือทำกราวด์รอดเอง จะทำที่หม้อแปลงไฟ)  ส่วนที่บ้านเราจะทำก็ได้ ไม่ทำก็ได้  แต่การไฟฟ้าบังคับให้ทำ เพื่อความลอดภัย เขาจะมาตรวจครั้งเดียวตอนขอติดตั้งมิเตอร์  

[/quote]
ขอบคุณ มากครับ ผมเข้าใจผิดตั้งนานว่าต้องระวังสาย N ที่จริงต้องระวังสายดินไม่ต่อกะดินเอง
ขอบคุณอีกครั้ง อย่างนี้ต้องเตือนผู้ใช้ไฟฟ้าที่ใช้หม้อแปลง(ที่ใช้เพิ่มระดับแรงดันเมื่อแรงดันไฟฟ้าตก)ส่วนตัว ว่าสายดินมิใช่สายดินอย่างการไฟฟ้า
chodmai
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2011, 08:12:08 PM »

ขอบคุณ มากครับ ผมเข้าใจผิดตั้งนานว่าต้องระวังสาย N ที่จริงต้องระวังสายดินไม่ต่อกะดินเอง
ขอบคุณอีกครั้ง อย่างนี้ต้องเตือนผู้ใช้ไฟฟ้าที่ใช้หม้อแปลง(ที่ใช้เพิ่มระดับแรงดันเมื่อแรงดันไฟฟ้าตก)ส่วนตัว ว่าสายดินมิใช่สายดินอย่างการไฟฟ้า
[/quote]
     ขอให้อีกนิด     หม้ิอแปลง ที่ใช้แปลงไฟขึ้น ที่มีที่หมุนไว้เพิ่มไฟนะ   ส่วนมากจะเป็นชนิด auto transfromer
มันจะต้องกำหนด สายN สาย L ของไฟเข้า และไฟออก มาจากโรงงานให้แล้ว  ดังนันต้องต่อสายไฟ เข้า  ตามที่มันกำหนด
ถ้าต่อไฟเข้าสลับกัน     สายN ด้านไฟออก  จะไ่ม่เป็นสายดิน ถ้าจับก็โดนดูด สายL ด้ำนไฟออกก็ไม่ใช้สายดิน จับก็โดนดูดอีก
หม้อแปลงแบบ ชนิด ออโตนี้ถ้าต่อสาย Lสาย N ด้านไฟเข้าถูกก ็ไม่จำเป็นต้องปักกราวด์รอด  ไม่เหมือนหม้อแปลงชนิด แยกขด
ต้องสมมุติสายนิวตรอนขึ้นใหม่ แล้วก็ปักกราวด์รอดอีก  (ไม่ปักกราวด์รอด มันก็ทำงานได้ และเป็นปกติ    แต่     มันไม่มีสายสมมุติ
ให้เป็นสายดิน  จับเส้นใหนมันก็ดูด)
           มาเรื่องขอใช้ไฟต่อ   แอบไปกินข้าวมา หิว          ยิงฟันยิ้ม           ที่ว่าเราจะปักเสาชั่วคราว เพื่อไม่ต้องใช้เสาของการไฟฟ้า นะ      ครั้แรกที่ขอนะ ให้ขอแค่ ๕ แอมป์ แม้เราจะอยากได้ ๑๕ แอมป์    หรือเจ้าหน้าที่การไฟฟ้าจะสงสัยเราก็ต้องบอกว่าพอใช้   มีครื่องใช้ไฟฟ้าแค่นิดหน่อย   พอเจ้าหน้าที่อนุมัติ  ให้เราเดินสายไฟมาให้ถึงเสาของไฟฟ้า (ในกรณีนี้เจ้าหน้าที่การไฟฟ้าไม่อยากรับจ๊อบทำให้หรอก เพราะได้เงินน้อย หรือถ้ารับทำก็ควรบอกว่าขอทำเอง แฟนตกงานอยู่เงินไม่ค่อยมี) (ถ้าทำเองไม่ได้ ให้จ้างช่างในหมูบ้าน)   ถ้าเราใช้ไฟมากก็ควรใช้สายไฟใหญ่เพื่อ หม้อ ๑๕ แอมป์เลย เมื่อทางฝั่งของเราเรียบร้อยลวก็ไปบอกให้เขามาติดมิเตอร์  หรือถ้าเขานัดวันติดมา  ก็ทำให้เรียบร้อยก่อนวันติดมิเตอร์   แค่เนี้ย  ก็ได้ไฟใช้แล้ว
     อ้าว มีคนสงสัย ถ้าไช้ไฟมากๆม ันจะได้หรือ      ตอบ  ได้ ใช้ไปเลย  ใช้ให้หม้อมิเตอร์มันพังไปเลย ไม่ต้องเกรงใจ  ถ้าสายไฟหรือระบบไฟส่วนของเราเผื่อไว้แล้ว ของเราไม่พัง     หม้อมิเตอร์ของการไฟฟ้าตัวละ ๑๒๐๐ บาท  โคตรทนเลย มันไม่ระเบิดหรอก   แค่เหลือง ๆ คนจดมิเตอร์ก็จะแนะนำว่า   พี่หน้าจะขอเปลียนมิเตอร์เป็น๑๕แอมป์นะ  เข้าทางเราเลย ไปการไฟฟ้าใหม่ขอเปลียนมิเตอร์เป็น ๑๕ แอมป์  บอก่วาคนจดมิเตอร์แนะนำมา   แค่เนี้ยจริง ๆ   สายไฟเราก็เผื่อ ไว้แล้ว  คอยแต่เขามาเลียนมิเตอร์ให้
เสียเงิน เพิ่มค่าประกันใช้ไฟ   ค่า มิเตอร์  ก็อีกนิดหน่อย      เดียวนี้การไฟฟ้าคงมีนโยบาย ให้ชาวบ้านขยายเขตไฟฟ้าเอง หรือมีพวกชอบหากินเกาะกินอาศัยอยู่กับการไฟฟ้า
น้าน้อย
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 07:04:05 AM »

ไฟที่จะติดเข้าสวน  ต้องใช้ไฟมากต้องติด หม้อ 15 แอม สายก็คงต้องใหญ่หน่อย 
 ถ้าจะใช้เสาไม้ ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนไหวไหม  เพราะปลวกชุมมาก  ยิ่งถ้าเดินใต้ดิน   ยิ่งน่ากลัวปลวกกินสายไฟรั่ว 
 เพราะต้องรดน้ำเงาะทุเรียน

ไฟที่ต้องใช้  ใช้กับมอเตอร์สูบน้ำ 2 ตัว   และตัวป้ำน้ำบาดาลอีก 1ตัว  หม้อ5  แอมไม่น่าจะพอ
 มิเตอร์เล็ก มอเตอร์สูบน้ำไหม้บ่อยโซล่าเซลยิ่งไม่ได้  เพราะจะมีแสงอาทิตย์ไม่พอ 
 ตราดฝนตกมากบางครั้งไม่เห็นแสงตะวันเลยเป็นอาทิิตย์  ช่วงฝนตกไม่ต้องใช้ไฟสูบน้ำแต่ต้องใช้สำหรับพ่นยา 
  ก่อนนั้นพี่ทำสวนให้ใช้ไฟบ้านพี่และบ่อน้ำบ้านพี่  แต่พี่ไม่ทำแล้ว  ด้วยว่าอายุมาก 

เปลี่ยนให้น้องทำ  เลยต้องลงทุกอย่างใหม่หมดเลย  นี่ขุดบาดาลหมดไป 70,000 บาท  ลงไฟอีกรวมๆก็เป็นแสน  ท้อๆ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านค่ะ  งั้นถ้าทำอย่างที่เขาบอกก็ไม่ผิดราคาใช่มั๊ย 
งั้นตกลงทำไปเลยแล้วกัน  อนาคตอาจไปปลูกบ้านที่สวนด้วย

ที่สวนมีกระท่อมอยู่คงต้องไปขอบ้านเลขที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 07:10:38 AM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

ในวิกฤตย่อมมีโอกาส  อย่าท้อ  อย่าท้อ
 24 ม.4 ต.ตะกาง อ.เมือง จ.ตราด 23000
chodmai
*

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 09:41:42 AM »

ไฟที่จะติดเข้าสวน  ต้องใช้ไฟมากต้องติด หม้อ 15 แอม สายก็คงต้องใหญ่หน่อย 
 ถ้าจะใช้เสาไม้ ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนไหวไหม  เพราะปลวกชุมมาก  ยิ่งถ้าเดินใต้ดิน   ยิ่งน่ากลัวปลวกกินสายไฟรั่ว 
 เพราะต้องรดน้ำเงาะทุเรียน

ไฟที่ต้องใช้  ใช้กับมอเตอร์สูบน้ำ 2 ตัว   และตัวป้ำน้ำบาดาลอีก 1ตัว  หม้อ5  แอมไม่น่าจะพอ
 มิเตอร์เล็ก มอเตอร์สูบน้ำไหม้บ่อยโซล่าเซลยิ่งไม่ได้  เพราะจะมีแสงอาทิตย์ไม่พอ 
 ตราดฝนตกมากบางครั้งไม่เห็นแสงตะวันเลยเป็นอาทิิตย์  ช่วงฝนตกไม่ต้องใช้ไฟสูบน้ำแต่ต้องใช้สำหรับพ่นยา 
  ก่อนนั้นพี่ทำสวนให้ใช้ไฟบ้านพี่และบ่อน้ำบ้านพี่  แต่พี่ไม่ทำแล้ว  ด้วยว่าอายุมาก 

เปลี่ยนให้น้องทำ  เลยต้องลงทุกอย่างใหม่หมดเลย  นี่ขุดบาดาลหมดไป 70,000 บาท  ลงไฟอีกรวมๆก็เป็นแสน  ท้อๆ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านค่ะ  งั้นถ้าทำอย่างที่เขาบอกก็ไม่ผิดราคาใช่มั๊ย 
งั้นตกลงทำไปเลยแล้วกัน  อนาคตอาจไปปลูกบ้านที่สวนด้วย

ที่สวนมีกระท่อมอยู่คงต้องไปขอบ้านเลขที่

ของคุณน้าน้อย  ผมคิดว่าจ้างช่างในหมู่บ้านเดินสายไฟให้ (คิดถูกหรือผิด ก็บอกกันนะ)
       ค่า   สายไฟ ขนาด 16 sqmm   ๖๐๐ เมตร    ก็ประมาณ      ๒๕,๐๐๐ บาท
             เสา ไม่อัดแรง   ประมาณ   ๑๒ต้น  เหมารวมต้นละ  ๕๐๐ บาท   ก็ตก   ๖,๐๐๐ บาท
             ค่าแลคลูกถ้วย  ๑๓ อัน  อันละ ๑๐๐ บาท รวมนอ๊ต ด้วย    ก็อีก        ๑,๓๐๐ บาท
             ค่าฟรีฟอร์ม รัดสายไฟ  เพื่อไว้ ๑๒ เส้นเลย  เส้นละ  ๕๐ บาท    ก็เป็น  ๖๐๐ บาท
             ค่าปูุนคอนกรีต เพื่อชา่งจจะเทใส่หลุมเสา                 ๕๐๐ บาท
             รวมทั้งหมดค่าอุปกรณ์ก็   ๓๓,๔๐๐ บาท    อีกประมาณ  ๑๑,๐๐๐ เป็นค่าแรง
  ถ้าคุณคิดว่าค่าแรงแพงไป  (งานขนาดนี้ ใช้คน  ๒-๓ คน   สองวันก็เสร็จถ้างานขุดดินไม่ยากจนเกินไป)
คุณก็ให้ช่าง เหมาแต่ค่าแรง  คุณซื้ออุปกรณ์เอง  ช่างต้องการอะไรก็จดมาคุณไปซื้อเอง   ค่าอุปกรณ์ ไปเกิน
จากนี้หรอก  ผมคิดเผื่อเื่อาไว้แล้ว   ถ้าคุณใช้สายอลูมิเนียม ขนาด  25 sqmm  ผมว่าน่าจะประหัยด ได้อีก ประมาณ
๘,๐๐๐ บาท
   แต่ถ้าเจ้าหน้าที่การไฟฟ้ารับทำ  และใช้เสาอัดแรง  ผมว่า  ๔๕,๐๐๐  ไม่แพงนะ  ตอนขอมิเตอร์ก็ไม่ยุ้งยาก
      ส่วนใครที่มีงบทำไฟ แค่ หนึ่งหมื่น  ถึงหนึ่งหมืนห้าพัน บาท  ก็ลองใช้วิธีที่ผมแนะนำ ในสองความคิดเห็นด้านบน
แล้วติดปัญหาอะไร ก็มาแสดงความคิดเห็นกัน

น้าน้อย
*

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 12:31:03 PM »

ขอบคุณสำหรับแนะนำค่ะ  เห็นว่าเขาจะใช้สาย  35 หรืออะไรนี่ค่ะ  น้าน้อยก็ไม่เข้าใจเรื่องนี้ด้วย
เขาให้ความเห้นว่าถ้าสายเล็กไป เวลาทีปั๊มน้ำจากบาดาลขึ้นมาพัก     และสูบต่ออด้วยมอเตอร์
เห้นเขาว่าอาจทำให้มอเตอร์ไหม้ได้เนื่องจากไฟไม่พอ 
ถ้าเป็นสาย 35 ที่ว่าราคามันเป็นเท่าไร  ที่กลัวก็กลัวเสียค่าโง  เพราะเราไม่ค่อยเข้าใจ
 ที่คุยก็คุยกับช่างที่รับจ้างเดินไฟตามบ้านนี่แหละค่ะ   ถ้าค่าแรงการตั้งเสาเดินไฟสัก 5000 นี่ก็ยังโอเคนะ 
แต่ถ้าเฉพาะค่าแรงเป็นหมื่นนี่  เขี้ยวจริงๆ   ยังรีรออยู่เพราะช่วงนี้ถึงหน้าฝนไม่รีบรอ้นมาก
 หรือไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนสวนผลไม้    เป็นสวนยางก็ต้องรอไปอีกหลายปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2011, 06:36:32 AM โดย น้าน้อย » บันทึกการเข้า

chodmai
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 04:28:43 PM »

ถ้าเป็นสายทองแดง thw  ขนาด   35sqmm ๑๐๐เมตร ก็ประมาณ  ๙,๐๐๐ บาท ๖๐๐ เมตร ก็จะเป็น ๕๔,๐๐๐ บาท
    ผมว่าเขาคงจะใช้สาย อลูมิเนียม  35 sqmm ราคาอลูมิเนียมผมไม่แม่น  ไม่ค่อยได้ซื้อ ถ้าให้ ประมาณ ก็คงจะ ที่๖๐๐ เมตร
นะ๒๔,๐๐๐ บาท   หรือใครมีข้อมูลดี ๆ ก็รีบน้าน้อย  แกจะได้ตัดสินใจว่าจะจ้างเหมาทั้งของทั้งแรง   จะจ้างค่าแรงอย่างเดียว
หรือจะพับโครงการไว้ก่อน
khunpu
*

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 04:54:55 PM »

สาย aluminium เบอร์ 35=1540 b/100m และเบอร์ 50 ราคา 2368 b/100 m ครับเพิ่งซื้อไปเมื่อ เดือนที่แล้ว ถูกกว่าทองแดงมั่กๆ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์