หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 313057 ครั้ง)
samlee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 04:09:53 PM »

เงินไม่มาไฟฟ้าไม่มี อยากมีไฟฟ้าใช้ก็ยอม ๆ ไปเถอะครับ ถือเสียว่าให้ทานสุนัข

nongpee
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 07:12:38 PM »

ส่วนตัวก็เพิ่งขอไฟสำเร็จมา
เท่าที่คุยดู คือถ้าจะขยายเขตต้องทางไฟฟ้าเท่านั้นที่จะขยายได้ รับจ๊อบแบบนี้ไม่ทราบเหมือนกันนะคะว่าทำได้ไหม
จากที่ไปขอมา ระยะทางไม่ถึง 200เมตร ค่าขยายเขตเบ็ดเสร็จ 6หมื่นกว่าบาท
ก็เลยไม่ขยายเขตแต่เข้าโครงการขอขยายเขตฟรีจากไฟฟ้า..และก็รอมาระยะนึง
พอดีที่ติดๆกันเขาขอขยายเขตฟรีด้วยเหมือนกันแต่เป็นลักษณะบ้านที่อยู่อาศัยเลยขอได้ง่ายกว่ามั้งเลยได้ก่อน
เราเลยขอขยายเขตต่อจากบ้านนี้
ระยะทางประมาณ 2เสาไฟ หมดค่าขยายเขต ประมาณหมื่นสาม..ก็พอไหวค่ะ...
ยังไงก็รวมกลุ่มกันหลายๆบ้านจะได้เร็วขึ้นค่ะ
chay0043
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 07:35:24 PM »

-------> ถึงทุกท่านที่ประสบปัญหาไม่มีไฟฟ้าใช้เช่นเดียวกับผมนะครับ  ลองเข้าเวบนี้ดูนะครับ ราคาถูกกว่าขอไฟจาก กฟภ.อีกครับ   แต่ผมยังไม่ด้ติดนะครับ งบประมาณยังไม่มี  ( ผมอยู่พิโลกครับ )

http://www.nanagarden.com/supplier-home.aspx?supplierid=1941

Liked By: paperbird
sakkung
*

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 07:45:22 AM »

ผมก้อซื้อที่ไว้ 1 ไร่ แต่ถนนเป็นส่วนบุคคล เวลาไปขอไฟฟ้า น้ำประปา เขาจะมาติดตั้งให้หรือไม่ครับ ควรทำอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ กลุ้มใจมาก
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:13:45 AM »

เพิ่งติดต่อเดินไฟมาเหมือนกันครับ
ที่อยู่ห่างจากถนนเมนที่มีเสาไฟประมาณ 700 ม.

มีช่างจากการไฟฟ้าเค้ารับงานนอกติดต่อมาราคา 55,000 ไม่ทราบว่าแพงรึเปล่าครับ

ตอนแรกบอกว่าเป็นเสาไฟฟ้า 8 ม. แต่พอเข้าไปดูที่จริงๆแล้วโทรมาต่อรองเหลือเสา 6 ม.
ล่าสุดปักเสา 8 ม.ไป 3 ต้น(เนื่องจากผ่านที่คนอื่นเค้าต้องการเสาสูงเนื่องจากมีรถบรรทุกผ่าน) โทรมาต่อรองว่าขอเป็นเสาหน้า 5 สูง 5 ม.ไม่ใช่เสาอัดแรงอีกต่างหาก ปักห่างกัน 20 ม. ก็เลยไม่แน่ใจว่าเสาแบบนี้ใช้ได้รึเปล่าครับ แล้วราคาโอเครึเปล่าครับ

เห็นคนแถวบ้านบอกว่าเสาแบบนี้ราคาประมาณต้นละ 600 ใช้ 35 ต้น = 21,000
สายไฟช่างบอกว่าม้วนละประมาณ 1 พัน ใช้ 7x2 ม้วน ก็ไม่น่าเกิน 14,000 บาท
ผมคิดถูกรึเปล่าครับ

สายไรอ่าม้วนละ่ 1000 เนี่ยถูกจริงๆ  ของผม สาย thw ม้วนนึง 3700 ราคากันเอง แบบ 1x 16 mm 
700 เมตรจะต้องใช้ 16 ม้วนเลยทีเดียววเพราะมันต้องเป็นสายคู่ต้องคูณ 2   ไม่ใช่ 7 ม้วน เพราะสายไฟรุ่นใหม่ ๆ จะเหลือแค่ 90 เมตรต่อม้วนแล้ว ค่าสาย 700 เมตร 14000 ผมว่าลืมไปได้เลยครับบบบ  ค่าแร็ก+ น็อต+ลูกถ้วย ตามเสา 35 ต้น  เสาก็ต้องมีค่าปักกับรถยกอีก 35 ต้นถ้าใ้ช้แรงงานคนก็เป็นหมื่นเข้าไปแล้ว

ForestGum
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 12:17:54 PM »

เรื่องสายไม่ทราบจริงๆครับ ทางคนทำไม่ได้บอกแต่เข้าใจว่าน่าจะเหมือนที่ลุงแว่นบอกไว้รึเปล่าคือ เป็นสายอลูมิเนียมซึ่งเห็นลุงแว่นบอกราคาไว้ม้วนละ 720 บาท

แล้วเสาขนาด 5 ม.ต้องใช้รถยกรึเปล่าคับ เห็นตอนปักเสา 8 ม.ต้องใช้รถยกด้วย

ถ้าฟังคร่าวๆตามที่คุณ kamisama แจ้งมาราคาหมาที่ช่างแจ้งมา 55,000 ก็ไม่น่าแพงนะครับ
lovekkkk
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 02:55:35 PM »

สายไฟมือสองตามร้านขายของเก่าใช้ได้หรือเปล่าครับ   แบบที่เค้าประมูลรื้อมาจากโรงงานที่ปิดกิจการ 
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 03:43:23 PM »

สายไฟมือสองตามร้านขายของเก่าใช้ได้หรือเปล่าครับ   แบบที่เค้าประมูลรื้อมาจากโรงงานที่ปิดกิจการ 

อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับสายไฟเก่าๆเลยครับ ไม่คุ้มกันลงทุนสายไฟทีเดียวอยู่ได้ 10 ปีดีกว่า นะ สายอลูมิเนียมเห็นขายกันเยอะตามต่างจังหวัด ราคามันถูกจริงแต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะมันสูญเสียไฟฟ้าไปตามสายเยอะ กว่าสายทองแดง ยิ่งสายเราไกลมากเท่าไหร่ มีโอกาสที่ไฟตกจะมีเยอะ เพราะสายตามทางเราจะตกท้องช้าง ทุกต้นที่มีการปักเสา ยิ่งไกลมากตกท้องช้างยิ่งมากตามไปด้วย จริงระยะทางยิ่งไกลใช้สายเส้นใหญ่ๆ ไว้จะดีที่สุด
Parkon
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 04:23:31 PM »

ยิ้มเท่ห์ ผมพึ่งทำไปเมื่อเดือนที่แล้วครับ มีรายละเอียดคร่าวๆดังนี้

1 เสาไฟขนาด 8 เมตร 9 ต้น
2 สายไฟขนาด 50 มม 4 เส้น (ไฟ 3 เพส)
3 มิเตอร์ไฟ 3 เฟส 15 แอมป์
4 สายล่อฟ้า 1 ชุด
5 ระยะทางประมาณ 270 ม

ค่าใช้จ่ายราคาเหมารวม 83000 บาทครับ ที่จันทบุรีครับ

ภากร
ฑิตเฒ่า
*

มนุษย์เป็นมาตรวัดทุกสิ่งด้วยอัตตประธาน

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 03:44:38 PM »

ผมเคยขอแต่ยังมิมีเงิน
ระยะทาง 500 เมตร
 เสา 6 เมตร 13 ต้น
 สายไฟ 50 แอมป์ 1000 เมตร
 มิเตอร์ 20 แอมป์
 และอื่นๆ

ญาติกัน คิด 75,000 บาท

ปัจจุบันใช้แบบนี้อยู่

Uploaded with ImageShack.us

เจริญสติให้ยิ่งเป็นมรรคสู่นิพพาน
"ปลูกทรัพย์ เกษตรอินทรีย์" --> คิดจะทำ GAP อินทรีย์
KobStw
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 09:41:14 AM »

เข้ามาสำรวจประสบการณ์เพื่อนๆครับ และขอบคุณทุกความเห็นด้วยครับ

ผมมีโครงการที่จะขอไฟฟ้าเหมือนกัน แถวพัฒนานิคม ลพบุรี น่าจะเป็นปีหน้า

จะได้เตรียมงบให้พอ
kruyai
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 11:13:29 AM »

เจรจา กับ อบต ก่อน ดีที่สุด แต่อ่านๆคำตอบแต่ละคนโห แพงจัง ผมไม่เคยเจอปัญหานี้เพราะซื้อที่มีไฟฟ้าก่อนเลย สองแปลง แปลงสามไม่มีไฟ มันอยู่บนภู ก้อปลูกยางพาราไปซะ ไม่ต้องใช้ไฟ ปลูกต้นฝน รอดเก้าสิบเปอร์เซนต์ ตอนนี้ยางอายุเข้าปีที่ห้าแล้ว น่าจะตัดปัญหา ไม่ต้องใช้มันล่ะไฟฟ้า ยางรอดแล้ว

ถ้าลงทุนแพงกว่าซื้อที่แปลงใหม่ ผมว่าไปหาที่แปลงใหม่ที่มีไฟฟ้าดีกว่า
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 03:12:34 PM »

ผมเป็นเจ้าของกระทู้นี้ ผ่านไปหลายเดือนจนกระทั้งมาเห็นกระทู้ตนเองลอยมาอยู่หน้าแรก ก็เท่ากับว่าปัญหาเรื่องการขอไฟฟ้าจาก อบต หรือ ไฟฟ้าภูมิภาค ล้วนต้องรอๆๆๆๆๆๆๆๆจนกว่าจะมีงบ นี่ผมพูดในแง่ประเด็นของคนที่มีที่ดินที่ยังห่างไกลจากจุดเสาไฟ้ฟ้าต้นสุดท้ายในหมู่บ้านนะครับ และก็ไม่อยากเสียเงินเสียทองมากเกินไป เพราะยังไงก็ขึ้นอยู่กับความต้องการใช้ไฟ้ฟ้าของแต่ละแหล่ง แต่ละที่ของที่ดิน สรุปก็คือ เราต้องการประหยัดครับ สิ่งไหนเราประหยัดได้ รอได้ก็จะรอครับ ก็ขอขอบคุณทุกความเห็นและประสพการณ์ของท่านที่ติดตั้งไฟ้ฟ้าแล้ว เอาไว้เป็นข้อมูล เอาไว้เป็นตัวอย่าง เพื่อประโยชน์ของคนที่ยังต้องการหาทางติดตั้งไฟฟ้าที่แวะเวียนเข้ามาอ่าน ก็ขอให้จดไว้พิมพ์ไว้จะได้ไม่ลืมนะครับ เพราะถ้ากระทู้นี้หมดความเห็นแล้วก็จะไหลไปอยู่หน้าหลังๆเมื่อเวลาผ่านไป

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
tongdum007
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 06:15:08 PM »

ที่ผมไฟฟ้าก็ยังไม่ถึงครับ
อ่านกระทู้จบแล้วก็เข้าใจซาบซึ้งถึงความเป็นระบบราชการ/รัฐวิสาหกิจผูกขาด
เกษตรกรก็ต้องเป็นกระดูกสันหลังของชาติต่อไป
ไม่มีโอกาสเป็นเนื้อเป็นหนัง
เพราะไม่มีอำนาจต่อรอง
วีระ หระรี
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 10:21:20 PM »

ของผมก็น่าเจ็บใจครับ
บ้านอยู่ในซอยในเมืองสระบุรีห่างจากถนนใหญ่ประมาณ100เมตรฝั่งตรงข้าม(ถนนในซอย)มีเสาไฟฟ้า
แต่การไฟฟ้าไม่ลากสายไฟข้ามถนน(ในซอย(แต่ปากซอยมีสายไฟข้ามถนน(ในซอย)ได้))
แต่จะให้เราปักเสาใหม่ 3 ต้น กรรมของ....

ทุกวันนี้ก็ใช้วิธีพ่วงสายไฟจากบ้านญาติเอา
(นี่ขนาดในเมืองนะครับท่าน) โกรธ โกรธ โกรธ
Trum1979
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 04:57:47 PM »

ผมก็มีแผนการที่จะขุดบ่อ สร้างบ้านหลังน้อย ในที่ดินเหมือนกันครับ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่ามีเสาไฟแรงดันต่ำอยู่ไกล้รึเปล่า แต่ว่าที่อยู่ห่างจากตัวหมู่บ้นหลายร้อยเมตรอยู่ครับ แต่ผมคิดว่าจะขอเลขที่บ้านก่อนโดยใช้บ้านพัก (เพลิง) ที่มีอยู่แล้วในตัวหมู่บ้านไปขอเลขที่บ้าน แล้วจากนั้นก็น้ำสำเนาทะเบียนบ้านไปติดต่อกับการไฟฟ้าเพื่อให้ขอไฟถาวรได้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะได้ง่ายรึเปล่า แต่คิดไว้ว่าที่ขอนี้จะเป็นการขอไฟเพื่อทำการย้ายบ้าน (เพลิง) ออกไปอยู่ในที่ดิน เพราะว่าถ้าขอไฟชั่วคราวคงมีค่าใช้จ่ายสูงแน่ๆ เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ รอท่านอื่นๆ มาแชร์เพิ่มเติมครับ

โจ้..
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์