หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 307874 ครั้ง)
kakin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 07:22:47 AM »

ร่วมแบ่งปัน ครับ ทำไปเมื่อช่วง ต้นปี ครับ  ระยะทางจากเสาไฟฟ้าต้นสุดท้ายไปที่สวน ประมาณ 500 เมตร สิ่งที่ทำคือ ไปขอไฟฟ้าที่สำนักงานเขต หรือ อำเภอ ครับ ขนาดที่ ขอ 5 แอมส์ จริงแนะนำ 15 แอมส์ ถ้ามีอุกรณ์ไฟฟ้าเยอะ ค่าใช้จ่ายในการขอ จำไม่ได้ พันต้นๆ ครับ ช่วงปีที่แล้ว สิ่งที่ต้องเตรียม คือ เดินสายไฟ เข้าไปที่ของเราเอง มีค่าสายไฟฟ้า 2 เส้นวิ่งคู่ จากมิเตอร์ไปที่สวน 500x2 = 1000 เมตร

ขนาดสายที่ใช้ เอาเป็นแบบ อลูมิเนียม ดูที่สาย เขาจะเขียนบอก THW-A ผมใช้ เบอร์ 16 จริงๆใช้เบอร์ 10 ก็ได้ ถูกลงมาหน่อย ถ้าเป็นสายทองแดง ราคาจะแพงมาก ตัวย่อที่ สาย THW เฉยๆ คือสายทองแดง  แล้วตามด้วยเบอร์  ค่าสายหมดไป 6800 วิ่งไปซื้อเองที่โรงงานแถวๆ ศาลายา ครับ ส่วนเสาไฟ ใช้ ต้นไม้เนื้อแข็งที่ตัดมาจากไร่ไม่ได้ซื้อครับ ใจอยากได้เสาปูนแต่ ไม่มีงบ แนะนำให้ปักห่าง กัน 30 เมตร กันตกท้องช้าง  หรือ 40 เมตร ก็ได้ ถ้า มีตัวดึงสายไฟระหว่างเดินสาย เนื่องจากเดินกันเองใช้แรงคนดึง มันจึงไม่ค่อยตึงเท่าไรครับ และต้องทำวงจรไฟฟ้าที่สวนรอเจ้าหน้าที่มาตรวจ ก็มีพวกเบรคเกอร์ สำหรับขนาดมิเตอร์ที่เราขอ พร้องทำสายดินไว้ด้วย มีปั๊กไฟสามตา ตอนเจ้าหน้าที่มาตรวจเขาจะได้ลอง ครับ
 ยิ้มกว้างๆ

เคสนี้เหมือนของผมเลย ระยะทางพอกันเลย คือ 500 เมตร การขอหม้อจากการไฟฟ้า ยากใหม ค่าใช้จ่ายเท่าใหร่ กะจะขอหม้อการเกษตร 15 แอมร์ แล้วสาย หากเราอยากได้แบบ 1000 เมตร แล้วเราขอเป้นโรลใหญ่ เส้นเดียวเลยได้ใหม ไม่อยากต่อสายใช้แล้วมีปัญหาแรงดันตกใหมครับ ลองวัดปลายสายดูใหมว่าได้แรงดันกี่โวลห์

Liked By: yaisee

tanongsukbuapuen
*

« ตอบ #385 เมื่อ: เมษายน 25, 2014, 02:16:58 PM »

ไฟฟ้าเป็นปัญหาใหญ่มากนะ
kannn
*

« ตอบ #386 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 06:24:59 AM »

หากมีข้อมูลหลากหลายเช่นนี้ก็ทำให้การตัดสินใจเป็นไปได้ง่ายขึ้น แต่จะให้ดีลองสอบถามที่การไฟฟ้าแน่นอนที่สุด
jack100LL
*

« ตอบ #387 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 04:48:59 AM »

ของผมเคสแบบนี้ครับ ที่ดินแปลงใหญ่ 20 ไร่ ติดถนนสาธารณะ ห่างหมู่บ้าน 500 เมตร ปลูกบ้านอยู่ ทำสวน กับทำนา ตอนนี้ใช้ไฟชั่วคราวอยู่ ตั้งเสาปูน ลากสายเอง ราวๆ500เมตร หลังจากนั้นขอบ้านเลขที่ได้แล้ว ไปขอไฟบ้าน เขาไม่ให้ ต้องรอขยายเขต โบ้ยมาหา อบต. จึงจะขอคำแนะนำว่า ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็นไฟฟ้าเกษตรเนี่ย มีโอกาสทำได้มั้ยครับ ค่าไฟแพงเหลือเกิน
   มีคนบอกว่าก็ขอมิเตอร์เพิ่มอีกอันเป็นแบบเกษตร โดยให้ชื่ออีกคนเป็นคนขอ หรือเป็นคนเช่าขอไฟฟ้าก็ได้ รึว่าต้องเป็นเจ้าของที่ขอเท่านั้น ยังไง กฟภ. เขาไม่ให้มิเตอร์ซ้อน2อันอยู่แล้ว ที่ดินตรงนั้นก็เป็นแบบทำเกษตรอยู่แล้วด้วย จะเป็นไปได้มั้ยครับ
pairotepu
*

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 09:27:40 AM »

รบกวนด้วยครับ ของผมกำลังต่อรองกับ ผรม. มีรายละเอียดปริมาณงานดังนี้ครับ (เฉพาะค่าแรงครับ)
ระยะต่อสายเมนจากเสา กฟภ. ถึงบ้านประมาณ 200 เมตรเศษ เหตุผลที่ต้องต่อจากเสา กฟภ. เสาต้นขวาสุดเพราะสายไฟไม่ผ่านแนวต้นไม้ เกรงว่าจะมีปัญหากิ่งไม้หักโค่น
ใช้เสาเหล็กแป๊ป 3 นิ้ว ตั้งบนตอม่อ (ดัดแปลงจากท่อซีเมนต์ dia. 0.30 m x 1.00 m.)  เว้นระยะระหว่างเสา 20 เมตร
ค่าแรงที่ ผรม. จะต้องตีราคา คือ
1. ค่าแรงเชื่อม rack / เชื่อมขาสำหรับฝังเสาเหล็กลงบนตอม่อ
2. ค่าบริการตั้งเสาบนตอม่อ (มีตอม่ออยู่ก่อนแล้ว) และเทปูนลงในตอม่อจนมิดโคนเสา
3. ค่าติดตั้งสายไฟเมน (35 sq.mm.) จากเสาไฟฟ้า กฟภ. จนถึง สวิตช์หลัก
ไม่ทราบว่าราคาค่าแรงมาตรฐานควรจะเป็นเท่าไหร่ครับ ระบุเป็นช่วงก็ได้ +/-

Liked By: andrew
watittaya
*

« ตอบ #389 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 06:16:18 PM »

ยิ้ม ก่อนอื่นผมก็ขอแนะนำคัวก่อนนะครับผมอยู่ขอนแก่นครับ ตอนแล้กก็ขอครับแต่เขาขยายมาไม่ถึงที่ผม คนที่ใช้ไฟที่ใช้ได้อะครับมันก็ไฟปลายสาย ใช้แล้วไฟก็ตก ผมว่าไม่คุ้มดอกครับ ผมแก้ปัญหาอย่างนี้เลยครับดดยการซื้อเครื่องปั่นไฟขนาด 3kw มาแทน ลองใช้แล้วก็โอเคนะครับ ใช้กับซัมเมอสสูบน้ำ และใช้ในที่อยู่อาศัย ติดแก๊ส ถังเดียวใช้ได้เป็นเดือน ลงทุนไม่เกิน 15000 แต่ผมว่าดีกว่าไปขอไฟฟ้าแล้วไฟ้ไฟปลายสายมาใช้มันไม่คุ้มดอกครับผม แลบลิ้น แลบลิ้น

Liked By: andrew
pasaravoothh@hotmail.co.t
*

« ตอบ #390 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 10:13:33 AM »

ใช้โซล่าเซลดีกว่าครับ    ถึงแพงหน่อยแต่ช่วยโลกครับลองปรึกษาคุณเปี๊ยกโซล่าเซลในเฟสซิครับ
ธนิต
*

« ตอบ #391 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:55:54 AM »

เพิ่งไปขอไฟฟ้าเกษตรเหมือนกัน สู้ราคาขยายสายแรงต่ำและค่าโยงไฟเข้าที่อีก
ไม่ไหว  ต้องทนต่อไปคับ
น้าหริ
*

« ตอบ #392 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2014, 06:43:58 PM »

รบกวนด้วยครับ ของผมกำลังต่อรองกับ ผรม. มีรายละเอียดปริมาณงานดังนี้ครับ (เฉพาะค่าแรงครับ)
ระยะต่อสายเมนจากเสา กฟภ. ถึงบ้านประมาณ 200 เมตรเศษ เหตุผลที่ต้องต่อจากเสา กฟภ. เสาต้นขวาสุดเพราะสายไฟไม่ผ่านแนวต้นไม้ เกรงว่าจะมีปัญหากิ่งไม้หักโค่น
ใช้เสาเหล็กแป๊ป 3 นิ้ว ตั้งบนตอม่อ (ดัดแปลงจากท่อซีเมนต์ dia. 0.30 m x 1.00 m.)  เว้นระยะระหว่างเสา 20 เมตร
ค่าแรงที่ ผรม. จะต้องตีราคา คือ
1. ค่าแรงเชื่อม rack / เชื่อมขาสำหรับฝังเสาเหล็กลงบนตอม่อ
2. ค่าบริการตั้งเสาบนตอม่อ (มีตอม่ออยู่ก่อนแล้ว) และเทปูนลงในตอม่อจนมิดโคนเสา
3. ค่าติดตั้งสายไฟเมน (35 sq.mm.) จากเสาไฟฟ้า กฟภ. จนถึง สวิตช์หลัก
ไม่ทราบว่าราคาค่าแรงมาตรฐานควรจะเป็นเท่าไหร่ครับ ระบุเป็นช่วงก็ได้ +/-

มีไฟฟ้าชั่วครวให้เชื่อมแรกซ์มั้ย(ใกล้บ้าน )ปูนที่จะให้เทตอม่อ ใช้รถผสมมาเท หรือ ผสมเอง เทเองบอกรายละเอียดหน่อย ทำที่ใหน

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
ธนิต
*

« ตอบ #393 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 08:05:46 AM »

ขอถามผู้รู้ครับ

ผมไปติดต่อขอไฟเกษตรที่ การไฟฟ้าโคกสำโรง จนท.ตรวจสอบแล้ว แจ้งว่า ตรงที่ผมไม่มีสายไปแรงต่ำ แต่ข้างที่ด้านขวามึและด้านซ้ายถัดไปอีกประมาณ 500 ม.มี  ผมต้องเสียค่าลากสายจากจุดอื่นมาหน้าที่ดินผมประมาณหมื่นกว่าบาท ไม่รวมค่าใช้จ่าย เสา ค่าทำกล่องไฟ อีกเท่าไรแล้วแต่
ระยะทาง

เขาเก็บกันอย่างนั้นจริงมั้ยครับ
rerk
*

« ตอบ #394 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 04:12:37 PM »

ข้อมูลพี่ธนิตยังไม่เคลียร์เท่าไหร่ครับ
ด้านขวามีสายไฟแรงต่ำอยู่แล้ว แต่ลากมาไม่ถึงหรือเปล่าครับ
tamon
*

« ตอบ #395 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 12:20:30 PM »

พวกเราชาวเกษตรพอเพียงรวมตัวกันไปยื่นเรื่องขอความช่วยเหลือกับ คสช. ดีไหมครับ
rerk
*

« ตอบ #396 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:29:56 AM »

ขนาดนั้นเลยหรือครับ
ถ้าทำได้ก็ดีนะ
ไฟฟ้าถึงไหน เศรฐกิจ (และราคาที่ดิน) ก็ตามไปถึงนั่น
Uncle Paun
*

« ตอบ #397 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:06:41 PM »

ผมก้อกำลังตัดสินใจอยู่เรื่องไฟฟ้า เพิ่งไปซื้อที่มา12ไร่ น้ำท่าบริบูรณ์ แต่เสาไฟต้นสุดท้ายห่างจากที่กิโลฯครึ่ง เจ้าของที่เดิมบอกว่าเคยไปขอไฟฟ้าขยายเขต ต้องมีค่าใช้จ่ายประมาณสามแสนบาท กำลังตัดสินใจว่าจะใช้โซล่าเซลหรือเครื่องปั่นไฟดี
- ไฟแสงสว่างใช้ไฟจากแบตฯทั้งหมด(LED)
- เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านใช้เท่าที่จำเป็น ติด convertor แปลงไฟฯจากแบตฯเป็นไฟ AC
- แบตฯชาร์ทจากเครื่องปั่นไฟตอนปั๊มน้ำรดต้นไม้ /ปั๊มน้ำขึ้นถังเก็บ
- เครื่องปั่นไฟฯใช้เครื่องยนต์สามารถเอาเครื่องยนต์ไปใช้ได้หลายอย่างเช่นปั๊มน้ำ ใส่รถพ่วงวิ่งในพื้นที่
- เครื่องยนต์+เครื่องปั่นไฟน่าจะถูกกว่าโซล่าเซลในการลงทุนครั้งแรก

พอมาดูเรื่องโซล่าเซล
- ต้นทุนเรื่องแบตฯเท่ากัน การแปลงไฟฯสำหรับเครื่องใช้ไฟฟ้าเท่ากัน
- ค่าแผงโซล่าเซลกับอุปกรณ์ประกอบในปริมาณการใช้ไฟฟ้าเท่ากันลงทุนครั้งแรก "แพงกว่าเครื่องปั่นไฟฯ"
- แผงโซล่าเซลไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมัน แต่หน้าฝน?ฮืม?(พื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง)
- ระยะคุ้มทุนที่ไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษาเครื่องยนต์?ฮืม?

ผมกำลังจะปลดเกษียนปีหน้าได้เงินบำเหน็จมาก้อนนึงก็จะหาทางอยู่อย่างพอเพียงไม่เป็นภาระลูกหลาน แล้วจะอยู่รอดจนถึงจุดคุ้มทุนของโซล่าเซลถึงหรือเปล่าขอผู้รู้แนะนำด้วยครับ

Liked By: Bull Rider, andrew
fatman_aa
*

« ตอบ #398 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 10:55:09 PM »

ขอเรียนถามท่านผู้รู้หน่อยครับ คื่อว่าผมต้องการย้ายมิเตอร์ไฟฟ้าจากเสาเดิมไปไว้เสาใหม่เพราะเสาเดิมมันกีดขวางที่นาเขาก็เลยอยากย้ายไปอีกเสาหนึ่งไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไร ออ ลือบอกไป คือว่ามิเตอร์ตัวนี้เดิมเคยมีบ้านเลขที่แต่ปัจุบันเจ้าของบ้านได้ย้ายบ้านเลขที่ไปอยู่อีกหมู่บ้านหนึ่งซึ่งห่างกันประมาณ 10 โล เลยทำให้บ้านเก่าไม่มีบ้านเลขที่แต่ไฟฟ้ายังใช้ได้อยู่ แต่ติดตรงที่ว่าจะย้ายมิเตอร์ยังไง ซึ่งใบเสร็จเก่าก็ไม่มีด้วยสิ เพราะบ้านหลังนี้ไม่เคยใช้ไฟฟ้าเกิน 50 หน่วยซักที ก็เลยไม่มีใบเสร็จ ไม่รูว่าจะทำอย่างไร ตอนนี้ได้เดินสายไว้รอเรียบร้อยแล้วเหลือแต่ย้ายมิเตอร์ไฟฟ้า  หรือว่าเราจะไปขอใหม่เลยดีไหมขอแบบต่อเขาสวน
donkearball
*

« ตอบ #399 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 03:36:45 PM »

ผมโชคดีหน่อย ตอนแรกก็มีปัญหาอย่างที่หลายๆท่านประสบมา แต่โชคดีสุดๆ เพราะที่นาข้างๆ จะเลิกใช้ไฟ เพราะมีไฟเข้าอีกทางนึง จึงหวานหมูเลย เขาขอค่าดำเนินการที่เคยจ่าย 1500 จ่ายสิครับ (ควักจ่ายเลย) และดำเนินการต่อไฟขึ้นเสา หมดไป 15000 สบายครับ ใช้มา 3 เดือนละ ไม่ได้เสียค่าไฟสักบาท
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์