หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเกษตรต้องมีไฟฟ้า สอบถามการเดินไฟฟ้าเข้าที่ดิน  (อ่าน 325345 ครั้ง)
rerk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:42:11 PM »

สินปีนี้ว่าจะไปขอไฟเกษตรมาใช้ไม่รู้ว่าจะต้องเสียค่าใช้จ่ายแพงไหมนะระยะทางจากเสาไฟต้นสุดท้านมาหาที่เรา150เมตรเอง ร้องไห้

ขอให้โชคดีครับ อย่าลืมนำประสบการณ์มาแบ่งปันกันบ้าง

Liked By: Numdoitung

sugar_rice
*

« ตอบ #353 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 04:59:59 AM »

ช่วยดูนี้หน่อยครับ ระยะห่างจากหม้อแปลง 724 เมตร กฟภ บอกให้ขยายเขต พอดีมีหม้อเกษตรแล้วใบหนึ่ง น้าเค้าให้ผมเกาะไปด้วยได้
โดยแยกกันที่เสาที่ 11 (เสาปักเองของน้า เอาเข้าไร่ระยะทางใกล้เคียงกัน ) จากนั้น "ข้ามถนน" โดยจะหาเสา 1 ต้นแล้วเดินท่อฝั่งดินเอาคิดว่าจะผ่านมั้ยครับ

แต่จากจุดที่รวมหม้อเกษตรไปในไร่ 510 เมตร   เง่าจัง...หม้อแปลง30 Ampกี่ปียังงัยยังงัน  บ้านคนเพิ่ม เครื่องใช้ไฟฟ้าเพิ่ม ก็ยัง หม้อแปลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2013, 07:36:09 AM โดย sugar_rice » บันทึกการเข้า
sugar_rice
*

« ตอบ #354 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 04:01:32 PM »

เรื่องไฟฟ้านี่มันพาเซ็งซะจิงๆ  โกรธ

ผมคงตัดสินใจจ่ายเงินค่าขยายเขตให้เค้านั่นแหละ
ขี้เกียจเรื่องยาว เรามันคนขี้เกียจค้าความด้วย
ไม่ร้จะเอากำไรไถึงไหนกันนะ การไฟฟ้า

นอกเรื่องนิดนึง
สังคมอินเตอร์เน็ตมันหาความจริงใจยากนะ
บางคนโพสไว้ให้คนอื่นมองว่าตัวเองมีน้ำใจ อยากช่วยเหลือ ให้คำชี้แนะนั่น-นี่
แต่เอาเข้าจริงก็เงียบเหมือนเ่ป่าสาก
ยังไงๆ ผลกำไรมันก็ต้องเข้าตัวก่อนเสมอหละ เข้าใจ  อายจัง

ตามนั้น  ทั้งโทร mail ไม่ช่วยรับ ตอบ โกรธ

rerk
*

« ตอบ #355 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 07:26:12 AM »

ในเคสของคุณ sugar_rice ผมยังงงๆ อยู่ครับ
เอาเป็นว่า ถ้าที่ดินยังห่างไม่เกินระยะ 1 กม จากหม้อแปลงใหญ่ ยังต้องใช้วิธีขยายเขตโดยลากเสาไฟได้นะครับ แต่ถ้าห่างเกือบๆ 1 กม พอดี อาจจะทำให้ไฟตกได้นิดหน่อยครับ

ถ้าเดินสายไฟทั้งหมด 724 เมตร ผมเดาว่าคงเกือบแสนครับ ยังไงก็อัพเดทบ่อยๆ นะครับ

Liked By: sugar_rice, Numdoitung
sugar_rice
*

« ตอบ #356 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:36:05 AM »

จากรูปแรก

มีเสาไฟไปอยู่แล้วครับ  เสาที่ 3- 11 เป็นของชาวบ้านที่ทำไร่อ้อยเดินเข้าไป เข้าไปขอน้าเค้าแล้วเค้าให้พาดเสาเค้าได้ครับ

แต่ตั้งแต่เสาที่11 มาเข้าไร่ 210 เมตร ผมจะตั้งเสา 1 ต้น(ซึ่งอยู่คนละฝากถนน) แล้วฝั่งท่อ PVCเหลือง ในไร่ของพี่ชายเอาครับ ทุนประมาณ 4500-6000 ครับ

ส่วนเรื่องไฟตกนั้นถ้า กฟภ เปลี่ยนหม้อ 30 ขึ้นอีกผมว่าคงไม่ตกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 08:40:02 AM โดย sugar_rice » บันทึกการเข้า
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #357 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 04:01:48 PM »

จากรูปแรก

มีเสาไฟไปอยู่แล้วครับ  เสาที่ 3- 11 เป็นของชาวบ้านที่ทำไร่อ้อยเดินเข้าไป เข้าไปขอน้าเค้าแล้วเค้าให้พาดเสาเค้าได้ครับ

แต่ตั้งแต่เสาที่11 มาเข้าไร่ 210 เมตร ผมจะตั้งเสา 1 ต้น(ซึ่งอยู่คนละฝากถนน) แล้วฝั่งท่อ PVCเหลือง ในไร่ของพี่ชายเอาครับ ทุนประมาณ 4500-6000 ครับ

ส่วนเรื่องไฟตกนั้นถ้า กฟภ เปลี่ยนหม้อ 30 ขึ้นอีกผมว่าคงไม่ตกครับ

ตั้งลอยตามแนวถนนมาดีกว่าไหมครับ ฝังใต้ดินต้นทุนสูงกว่าเดินลอยในอากาศครับ

Liked By: sugar_rice, Numdoitung
sugar_rice
*

« ตอบ #358 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 08:19:34 PM »

ในเคสของคุณ sugar_rice ผมยังงงๆ อยู่ครับ
เอาเป็นว่า ถ้าที่ดินยังห่างไม่เกินระยะ 1 กม จากหม้อแปลงใหญ่ ยังต้องใช้วิธีขยายเขตโดยลากเสาไฟได้นะครับ แต่ถ้าห่างเกือบๆ 1 กม พอดี อาจจะทำให้ไฟตกได้นิดหน่อยครับ

ถ้าเดินสายไฟทั้งหมด 724 เมตร ผมเดาว่าคงเกือบแสนครับ ยังไงก็อัพเดทบ่อยๆ นะครับ

เสามีอยู่แล้วครับ  แต่เสาจากจุดรวมหม้อเกษตรมาเสาต้นที่ 11 นั้นชาวไร่เดินมา มีเดินมาแล้ว 4หม้อ คือ8สายนะครับ
เพียงแต่ผมต้องลากเข้าไร่อีก 210เมตร

วันนี้ยิ่งเศร้า  พี่โทรมาจากสุพรรณ ว่า หน.ไฟฟ้า อำเภอหนองหญ้าไทร มาดูเอง
หน.เค้าบอกไม่ได้  บอกให้ขยายเขตแล้วติดหม้อแรงต่ำ   ทั้งๆที่มีเสามีอยู่แล้ว

พวก จะให้เอาเสาของ กฟภ        ผมว่าพวกกลัวร้องเรียนแน่เลย
ช่วงนี้เลยภาวนาให้ฝนตกที่ไร่    วันนี้ดันตกแถวๆสาธรอีกแหม้ไม่ไปตกสุพรรณบ้างเลย

อยากร้องเรียนจังเลย

taweechai
*

« ตอบ #359 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 02:44:49 PM »

:-Xสอบถามหน่อยครับ พอดีจะเดินไฟเข้าสวน ระยะ 750 เมตร ต้องใช้สายเบอร์อะไรดีครับ มีคนแนะนำเบอร์ 25 และ 35 เป็นสายอลูมิเนียมหุ้มสีดำ ระยะทางจากสวนถึงหม้อแปลง ประมาณ 1 กม.  การใช้งานใช้เปิดไฟ และเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปแบบอยู่อาศัย อาจใช้สูบน้ำด้วยช่วงแล้ง หรือฝนทิ้งช่วง

ไฟเกษตร กับไฟบ้าน 5 กับ 15 แอมป์ ราคาต่อหน่วยเท่าไหร่ครับ รวมทั้งค่าเอฟที เคยอ่านเจอว่าถ้าใช้เกิน 100 หน่วยไฟเกษตรถูกกว่า

แล้วสายไฟแบบอลูมิเนียมที่ว่า เขาเรียกกันยังไงครับเวลาไปซื้อ

ราคาต่อม้วนเท่าไหร่ครับ มีร้านแนะนำมั้ยครับ อาจจะซื้อจากกรุงเทพแล้วให้ร้านส่งขนส่งมา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: Numdoitung, rattakitm
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #360 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 03:23:32 PM »

สาย 25 ก็เพียงพอครับ ตามปกติการไฟฟ้าก็ใช้สายเท่านี้ ยกเว้นโรงงานใหญ่ๆ เรียกสายอลูมิเนียม ขนาด 25 Sq.mm. นั่นแหละครับ ส่วนใหญ่จะขายกันเป็นม้วนละ 100 เมตร แต่มันม้วนใหญ่ๆ 500 เมตร 1000 เมตรแล้วแต่จะสั่งครับถามร้านดูสั่งเยอะราคาถูกลงเยอะ

Liked By: Numdoitung, vigo74
the mike
*

« ตอบ #361 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 05:53:04 PM »

ไม่ลองหันมาใช้เครื่องปั่นไฟฟ้า แบบถูกๆ หล่ะครับ หรือเครื่องกำเนิดไฟฟ้าแบบ โซล่าเซลล์ เดี๋ยวนี้ไม่แพงเหมือนแต่ก่อนแล้วครับ ดูแลก็ง่าย เพราะการจะใช้ไฟฟ้าทำการเกษตรนั้น ต้องรู้ด้วยนะครับว่า ปริมาณไฟฟ้าที่เราจะใช้ประมาณวันละกี่วัตต์ แล้วไฟ้าที่เขาขยายมาให้นั้น จะเพียงพอหรือเปล่า เกิดใช้ๆไป ไฟไม่พอขึ้นมา เราต้องหาทางป้องกันไว้ด้วยนะครับ

Liked By: Numdoitung, vigo74
Sriyanon
*

« ตอบ #362 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 12:45:39 AM »

ขนาดของหม้อแปลงไม่เกี่ยวกับไฟตกหรอกครับ ไฟตกขึ้นอยู่กับระยะทางและขนาดของสายมากกว่าครับ
ลุงหนวด สานฝัน
*

« ตอบ #363 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 07:02:18 PM »

ผมก็ประสบปัญหาเหมือนทุกๆท่านครับ   210 เมตร ไฟฟ้าส่งเจ้าหน้าที่มาตรวจ สรุปค่าใช้จ่ายทั้งหมด  61010 บาท ครับ

เครียดมากครับ ขออบต. ก็เฉย  ทำไงดีครับพี่น้อง
พี่ก็ไม่ต้องเลือก อบต. คนนั้นอีก เพราะตอนหาเสียงบอกว่าจะขอรับใช้เรา แต่พอได้เป็นแล้วกับมารับประทานเรา อิอิ

---- พลังงานทดแทนที่น่าสนใจอีกอย่างคือ โซล่าร์เซล ครับ แสงแดงมีทั้งปีทั้งชาติ อุปกรณ์ก็ราคาค่อนข้างถูกในปัจจุบัน
 ---- พลังงานลมปั่นไฟฟ้า ..... ก็น่าทำแต่ต้องมีลมตลอดเวลานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2013, 07:13:55 PM โดย pisitt » บันทึกการเข้า
moh
*

« ตอบ #364 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 05:42:35 PM »

ขอติดตามด้วยคนครับ ลังเล
samith
*

« ตอบ #365 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 06:54:07 PM »

:-Xสอบถามหน่อยครับ พอดีจะเดินไฟเข้าสวน ระยะ 750 เมตร ต้องใช้สายเบอร์อะไรดีครับ มีคนแนะนำเบอร์ 25 และ 35 เป็นสายอลูมิเนียมหุ้มสีดำ ระยะทางจากสวนถึงหม้อแปลง ประมาณ 1 กม.  การใช้งานใช้เปิดไฟ และเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปแบบอยู่อาศัย อาจใช้สูบน้ำด้วยช่วงแล้ง หรือฝนทิ้งช่วง

ไฟเกษตร กับไฟบ้าน 5 กับ 15 แอมป์ ราคาต่อหน่วยเท่าไหร่ครับ รวมทั้งค่าเอฟที เคยอ่านเจอว่าถ้าใช้เกิน 100 หน่วยไฟเกษตรถูกกว่า

แล้วสายไฟแบบอลูมิเนียมที่ว่า เขาเรียกกันยังไงครับเวลาไปซื้อ

ราคาต่อม้วนเท่าไหร่ครับ มีร้านแนะนำมั้ยครับ อาจจะซื้อจากกรุงเทพแล้วให้ร้านส่งขนส่งมา

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ต้องดูว่าใช้ไฟฟ้าแค่ไหน เพราะสายอลูมิเนี่ยม  25 sq.mm กระแสที่ปลายสายแล้วไฟตก 4% ของต้นทางที่กระแส 5 แอมป์ ต้นทาง 230 โวลท์ ปลายสายจะเหลือ 220 โวลท์  ถ้าใช้ไฟเยอะ ไฟจะตกที่ปลายสาย ต้องมานั่งเพิ่มขนาดทีหลัง

kakin
*

« ตอบ #366 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 06:54:25 PM »

กำลังจะติดลงสวนเช่นกันมาหาข้อมูลครับ
Byhand
*

« ตอบ #367 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 09:20:24 PM »

ผมทำงานที่ กฟภ.(การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค) เดี๋ยวนี้ให้เรียกว่า PEA เพราะว่า คนทั่วไปมักจะเรียกเป็น กฟฝ. (การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย ) อยู่ที่ สามพราน นครปฐม

ไฟเกษตรกับไฟบ้านราคาเท่ากัน การคิดจะคิดเป็นช่วงๆ เช่น (ตัวเลขสมมุติจำของจริงไม่ได้ ) 0-10 หน่วยๆละ 1 บาท 10 -50 หน่วยๆละ 1.5 ตั้งแต่หน่วยที่ 400 (อันนี้ตัวจริง) ขึ้นไปราคาจะเท่ากันทุกหน่วยและแพงที่สุด ดังนั้น ถ้าไม่อยากจ่ายแพงก็พยายามอย่าให้เข้าอัตราที่แพง ๆ ง่ายๆ คือ อย่าให้ถึงหน่วยที่ 400 นั่นเอง
      การขอไฟนั้นอย่าคาดการเอาเองครับเพราะการตัดสินอยู่ที่เจ้าหน้าที่ กฟภ. ขอบอกตามตรงว่า กฟภ.ใช้ระเบียบเดียวกันแต่พนักงานแต่ละแห่งตีความไม่เหมือนกัน  ดังนั้นอาจเคยได้ยินว่ากรณีเดียวกันเป๊ะ ไปขอไฟจาก 2 การไฟฟ้า ปรากฏว่าได้แห่งเดียวอีกแห่งปฏิเสธ
เช่น สายอลูมิเนียมบางการไฟฟ้าไม่ให้ใช้ให้ใช้เฉพาะสายทองแดงเท่านั้น ( ต.ย.นี้เกิดขึ้นจริงปัจจุบันก็เป็นอยู่ )
      ดีที่สุดท่านจะขอไฟก็ให้ไปยื่นเรื่องอย่างเป็นทางการเลย  พนักงาน กฟภ.เขาจะบอกเองว่าจะต้องทำอย่างไรแค่ไหน จะขยาย
เขตมั๊ย หรือจะใช้สายขนาดเท่าไหร่ อะไรทำนองนี้    ระยะทาง  750 เมตร  นับจากมิเตอร์ของการไฟฟ้านั้น ผมคิดว่าคงไม่ได้หรอกต้องขยายเขตเข้าไปให้ใกล้บ้านอาจจะต้องขยายเขตซัก 500 เมตร ( เสาประมาณ 12  ต้น ระยะ 40  เมตร ) การขอไฟไม่ยุ่งยากหรอกครับบางที่เราไม่เคยไปสัมผัสด้วยตัวเองอาศัยได้ยินได้ฟังมาหรืออาจมีประสพการณ์ไม่ดีจากเจ้าหน้าที่มาก่อนก็เลยวิตกกังวลมากไป

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์